ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• :o001: คือมีเรื่องรบกวน พี่น้องหน่อยนะครับ พอดี อาทิย์ที่ผ่านมาผมซื้อมา 100ml. 1150 บาทใด้กระมั้งครับ ทางร้านบอกว่า 10 กก. ต่อ 1 cc. แต่ในเอกสานบอกว่า 17-33 กก. ให้ ฉีด 1ml.
    :o001: ทีนี้ผมเลยฉีกไป 1.25 ml. เพราะหมาผมหนักประมาณ 30-36 กก.น่าจะใด้ครับ ผมสงสัยว่าหน่วย ml.กับcc. นี่มันคนละหน่วยกันใช่ใหมครับ เพราะหลังจากฉีดเห็บก็หายไปในวันที่ 2-3 นี่ผ่านมา 5-6 วัน ก็เริ่มมีเห็บมาบ้างแล้ว ไม่รู้ว่าผมฉีดถูกหรือปล่าวครับ ปริมาณมันอ่ะครับ เพราะรูปหน้ากล่องมันคล้าย หมุ ไม่รู้ว่า หน่วยในการฉีด หมูกับหมามันต้องต่างกันหรือปล่าวครับ เพราะกะว่าจะฉีด เดือนละ 1 ครั้งครับ ใครเคยฉีดเอง ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ส่วนน้ำยาราดพื้น แรงมากๆ เพื่อนใส่ถุงมือ ราด วันรุ่งขึ้น เป็นผื่นแดงเลย ดีนะไม่ทำตามฉลากที่ให้ราดหมาด้วย
    :o001: คือที่สงสัยคือ ยาฉีดนี่มันจะอยู่ในผิวหนัง ฆ่าเห็บใด้ก็ต่อเมื่อมันมากัดหมาใช่ใหมครับ เพราะในวันที่2-3 มีเห็บตายด้วย รบกวนพี่น้อง ตอบด้วยนะครับ เรื่องปริมาณผมทำตามฉลากถูกหรือปล่าว เพราะหลอดฉีด 3ml มันยาวมากน่ากลัว ผมสงสัยหน่วย ซีซี กับ ml ครับ
    :o030: ขอบพระคุณล่วงหน้าที่ตอบด้วยนะครับ
  • การฉีด IVOMAC ไม่ใช่ว่า เห็บ หมัด จะไม่มี เป็นยาที่ทำให้เลือดเป็นพิษ เห็บ หมัด สามารถกระโดด เกาะ ขึ้นไปอยู่ได้แต่ถ้ามันดูด กัดกินเลือดเข้าไป มันถึงจะตาย นน.หมาคุณมันต้อง 2cc. มีบางคนเอามาผสมน้ำให้กิน ผมก็งงเหมือนกัน
  • ใช้1ccต่อ10กกดีกว่าครับ
  • เรื่องปริมาณไม่ทราบครับเพราะผมมือใหม่ แต่ ml กับ cc เท่ากันแน่นอนครับผม

• 1 ลิตร = น้ำบริสุทธิ์ 1 กิโลกรัม (1 kg )
    1 ml = 1 / 1000 l
    นั่นคือ ใน 1 ลิตร มี 1000 มิลลิลิตร

1 cc = ปริมาตร 1 x 1 cm.
    1 lite = 1000 cc

1 cc = 1 ml
  • :004:

การใช้ยา ควรทำตามฉลากที่แนะนำมาครับ
    อย่าไปเชื่อร้านค้ามากนัก
    เค้าขายหลายอย่าง ก้อประมาณคร่าวๆให้
    (ใครจะไปจำได้หมด มีตั้งหลายยี่ห้อ)
    ยาทุกอย่าง สามารถให้เกินกว่าที่กำหนดได้
    แต่ผลข้างเคียงก้อจะมากขึ้นด้วย
    เห็บหมัด ตายแน่ถ้าตัวยาเข้มข้น(เพิ่มปริมาณ)มากขึ้น
    แต่ ตับ ไต ของสัตว์ ก้อทำงานหนักมากขึ้นด้วย
    อย่าลืมถึงข้อนี้ หมาเราจะแย่ภายหลัง
  • ใช้ขนาดยาไอเวอร์เมกติน 400 ไมโครกรัม/สุนัขหนัก 1 กก. หรือโดยประมาณ 1 มล.ต่อ นำหนักสุนัข 25 กก.

ยาตัวนี้ออกฤทธิ์ที่ระบบประสาทของเห็บ โดยยับยั้งการทำงานของสารสื่อGABA ทำให้การส่งกระแสประสาทไม่ได้ และเป็นอัมพาตตายในที่สุด

ยาชนิดนี้สะสมอยู่ชั้นไขมันและต่อมไขมัน ออกฤทธิ์บนตัวสัตว์เมื่อเห็บกัด

อย่าลืมว่าวงชีวติหรือช่วงเห็บอ่อนอยู่บนสิ่งแวดล้อม ควรควบคุมที่สิ่งแวดล้อมด้วย

หมอ พิทบูล
  • :o001:ขอบคุณคุณหมอมากๆเลยครับ