ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนถามเรื่องพื้น
  • :o001: รบกวนพี่น้องถามเรื่องพื้นกระเบื่องกับน้องหมา พอดีผมเลี้ยงบนพื้นกระเบื้อง ตลอดครับ ยกเว้นเวลาพาไปวิ่ง มันจะมีผล 100% หรือปล่าวครับ หรือควร หากระสอบข้าวมาแบ่งปูซักครึ่งดีใหมครับ แล้วอาการถ้าหมาจะขาเสีย สะโพกเสีย เป็นยังไงครับ
    :o001: ขอบคุณครับ
  • กระสอบข้าว ถ้าไม่ยึด มันก็ลื่นกันใหญ่นะพี่ ของผมก็กระเบื้องเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ให้เคลื่อนไหวเร็วในกระเบื้อง ให้เดิน ให้นอน มากกว่าอ่ะพี่

ไม่มีปัญหามั้ง นานๆครั้งมันจะ ล้อฟรี ซึ่งเค้าว่า ล้อฟรี บ่อยๆไม่ไดีอ่ะครับ เลยถ้าออกกำลังกายก็จะเป็นพื้นปู้นหน้าบ้าน หรือสนามหญ้าเลยอ่ะพี่วา
  • :011:คุณหยกครับ

ที่ว่า "ล้อฟรี ซึ่งเค้าว่า ล้อฟรี บ่อยๆไม่ไดีอ่ะครับ " นั้น

มันจะทำให้สุนัขเราเป็นอะไรครับ ข้อนี้ไม่ทราบจริงๆ
  • มันอาจทำให้ช่วงล่างเกิดอาการเคล็ดขัดยอกได้
    ตั้งแต่ข้อขาถึงสะโพก
    เหมือนเราลื่นล้มในห้องน้ำนั่นแหละครับ
    ยิ่งถ้าหมาน้ำหนักตัวเยอะยิ่งน่าเป็นห่วงครับ
    "ช่วงล่างเสียมาซ่อมยากนะครับ ต้องกายภาพบำบัดกันนานเลย"
  • เกี่ยว ครับ พื้นกระเบื้องลื้น ถ้าอยู่นานๆ วิ่งเดินเร็วๆบ่อยๆ
    จะทำให้หมาขาเสียครับ
    มันจะเดินขาเเปร เเบะออกด้านข้างเรยครับ

วิธีเเก้ก็คือต้องหลีกเลี่ยงไม่ให้อยู่บนกระเบื้องลื่นๆๆ
    ไม่ก้อถ้าเลี่ยงไม่ได้ ก็ให้พาออกไปวิ่งบ่อยๆๆ บนพื้นหญ้า
    พื้นปูนเเบบพื้นสากๆๆ พื้นถนน อ่ะครับ วิ่งบ่อยๆ
    จะช่วยเเก้ได้ครับ
  • :015:ขอบคุณทุกท่านมากครับ