ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ส่งหมาฝึกมันจะภูมิใจหร่อ???
  • ผมออกตัวก่อนว่าไม่ได้พิมพ์ไรแบบนี้มานานแล้ว ขอสะหน่อย ผมเคยไปงานลากสมัยที่รามาร์การ์เด้นกี่ปีมาแล้วก็ไม่รู้ แล้วก็ชอบหมาพิทบูลมากๆๆ แล้วอยากจะมีหมาซักตัวแข่งลากน้ำหนักหรือกิจกรรมอื่นๆ แล้วที่ผ่านๆมาแน่นอนมีการแข่งก็ต้องมาการขัดกันเสมอ ว่าหมาคุณเจ๋งเพราะฝึก จะไปภูมิใจอะไร แต่ไม่นานมานี้มีกิจกรรมให้ผสมร่วมสนุก ผมก็อยากลองดูหว่ะ เห็นหมาผมมันก็พอลากได้บ้าง แต่ว่าปัญคือทำงานไม่มีเวลา เลยอยากเอาไอรถเมล์ไปฝึก ทำกิจกรรมดู จนการแข่งขันเสร็จ มันไม่ได้รางวัลติดไม้ติดมือมา แต่มันทำได้เต็มที่มากๆ ผมก็ภูมิใจมากๆ แล้วตอนนี้ไอรถเมล์กลับมาบ้านแล้วพอมีเวลา บวกกับ ตลอดเวลาที่รถเมล์อยู่ที่ศูนย์ฝึก มีข่าวๆมากระทบหูว่า หมาเจ๋งเพราะศูนย์ฝึกจะไปภูมิใจอะไรเท่าหมาฝึกเองหว่ะ??? ผมเลยอยากจะตอบคำถามนี้ สำหรับคนที่ไม่เข้าใจ คำถามนี้ผมว่า ถ้าลดอีโก้ลงไปหน่อยคงจะได้คำตอบที่ดีๆง่ายๆและเข้าใจได้ แต่ถ้าไม่เข้าใจอีก ผมจะตอบให้ฟัง ผมมันมนุษย์เงินเดือน ทำงานทั้งวัน จ.-ส. และ ผมจะลองเปรียบเทียบให้เห็นภาพชัดๆว่า หมากะลูกคุณ คนเป็นพ่อเป็นแม่ ย่อมรักลูกตัวเองมากกว่าหมาแน่นอน แล้วทำไมต้องส่งลูกไปเรียนหนังสือหล่ะ เพราะอะไร??? คำตอบสั้นๆ ถ้ามีเวลาจะไม่ส่งไปหรอก แต่ที่ส่งเพราะไม่มีเวลาสั่งสอน ให้ลูกได้มีอนาคตที่ดีบ้างเพราะโรงเรียนมีแนวทางที่ดีกว่าตัวเองบ้างอะไรบ้าง เหตุผลมีร้อยแปด แล้วมันต่างอะไรกะส่งหมาไปฝึก??? แล้วเราให้สิ่งที่ดีที่สุดกับสิ่งที่เราชอบที่สุด มันผิดตรงไหน??? ส่วนตัวที่ผมส่งรถเมล์ไปฝึก ก็ไม่ใช่เพราะอะไรมาก ผมไม่มีเวลา ทำงานแปดครึ่งถึงทุ่มสองทุ่ม ถ้าผมมีเวลาเอง ผมก็คงไม่ส่งฝึก (แต่หลังจากส่งฝึกไปแล้ว ต่อให้มีเวลาหรือไม่มีเวลา ตัวต่อไป ผมก็จะส่งฝึก เพราะอะไรนะหร่อ ก็ผมเห็นสิ่งที่เค้าได้ทำกับหมาผม แล้วมันชื่นใจ พวกเค้าเต็มที่จริงๆ เรื่องผมกะหมาผมและดีวันมีกันอีกยาว ไว้ค่อยเล่า) ต่อครับต่อ แล้วคำถามต่อไปก็จะมาอีก แล้วมันภูมิใจหร่อ ที่ไม่ได้ฝึกมันเอง แล้วมันทำได้นู้นนี้นั้น ตัวอย่างมาอีกครับ ลูกคุณจะได้เกรดเฉลี่ย สี่ หรือ สาม หรือ สอง หรือ หนึ่ง ถ้าลูกคุณทำเต็มที่แล้ว คนเป็นพ่อ เป็นแม่ ภูมิใจกะสิ่งที่เค้าพยายามเต็มที่แล้ว ผมว่าคนเป็นพ่อเป็นแม่ทุกคนเห็นลูกตัวเองนั่งอ่านหนังสือ ทั้งวันทั้งคืน แต่ยังสอบตกอยู่ พ่อแม่ก็คงไม่ด่าลูกว่าโง่หรืออะไรหรอก แถมเผลอๆจะด่าตัวเองด้วยซ้ำว่าเลี้ยงไม่ดี แล้วยิ่งถ้า เห็นลูกอ่านหนังสือแล้ว แล้วดันเกรดเฉลี่ยออกมาดีอีก ยิ่งภูมิใจไปใหญ่ คำตอบที่ผมอยากจะตอบคงมีคำเดียวว่า เงินของผม หมาของผม คนอื่นจะบอกว่า มันเจ๋งเพราะศุนย์ฝึก แต่ผมจ่ายเงินไป ผมได้รอยยิ้มของผมจากหมาของผม หมาผมทำกิจกรรมไป กระดิกหางไป มันมีความสุขหนิ ผมก็มีความสุข ดีกว่าผมเสียหนึ่งบาทให้กับคนที่ไม่จริงใจ แม้จะเป็นแค่เงินบาทเดียวผมก็ไม่ยอมจ่าย ดังนั้น หมาผมจะเฮงซวย มันก็เฮงซวยในสายตาของพวกคุณ แต่มันแม่งเจ๋งมากในสายตาผม แถมมีคนไปที่ดีวัน เรียกร้องอยากดูนู้น ดูนี้ ดูนั้น แล้วหมาผมทำได้ แล้วมันก็ทำให้ผมมีรอยยิ้มได้ หัวเราะได้ แค่นี้มันก็พอแล้ว ถ้าคุณฝึกเองได้ มันก็ดี ผมก็สนับสนุน แต่ถ้าฝึกเองไม่ได้ หมาเป็นแต่กิน นอน ขี้ ฉี่ เห่า เท่านั้น แล้วมานั่งติหมาผม ผมก็คงไม่สงสัยเพราะหมาคุณมันทำได้แค่นั้นเพราะมันเรียนแบบเจ้าของมัน ฮ่าๆๆๆ

สุดท้าย ขอบคุณดีวัน กับ พี่มาร์ค สำหรับคำแนะนำในการฝึกหมาต่างๆครับ มันส์จริงๆครับ ถ้ามีเวลา จะต้องไปแจมกันอีกให้ได้ครับ แล้วถ้ามีอะไรที่ผมกะไอรถเมล์ช่วยได้ หรือ ช่วยโปรโมทได้ ยินดีและพร้อมจะตอบแทนน้ำใจที่พวกพี่ๆมีให้ผมและรถเมล์
    ไฟล์แนบ
    reIMG_0705.JPG 41K
  • เจ๋งมาก ๆ เลยคะ เปรียบเทียบซะเข้าใจเลย
  • อึดอัดอะไรมาวะท่าน มีใครปากมอมแซวมาหรือเปล่า เรื่องส่งหมาฝึกกับฝึกเองนี่
    เดี๋ยวช่วยอธิบายเสริมให้ ฮ่าๆๆๆ
  • แต่ก็ดีใจด้วย ที่วันนี้รถเมล์ มันทำได้แทบทุกอย่าง ที่พิทบูลอีกหลายๆตัวทำไม่ได้
    พี่เองก็รำคาญพวกเห่า พวกปากมอม ดีแต่โว ดีแต่คุย ดีแต่ติหมาชาวบ้าน ทั้งที่หมาตัวเองก็ทำได้ไม่เท่าไร
    คนพวกนี้เขาเรียกสิงห์น้ำลายครับ

รถเมล์อาจจะฝึกลากโดยศูนย์ฝึก แต่ก่อนที่มันจะมาที่ศูนย์ มันก็พอลากได้อยู่แล้ว
    ศูนย์เพียงช่วยเสริมในเรื่องเวลาและโปรแกรมการฟิตซ้อม

ส่วน การเล่นสปริงโพล์ ไต่ผนัง ชักเขย่อ ที่รถเมล์มันทำได้
    เราฝึกร่วมกันครับ และทำด้วยกันในเย็นวันนั้น ดังนั้นจงภูมิใจและยืดอกได้เต็มที่ครับ

ฝึกหมา ไม่มีใครทำเป็นมาแต่เกิด ทุกคนก็ต้องเรียนรู้
    พี่แค่แนะนำ แต่นัฐเป็นคนพามันทำ หากใครแขวะมาอีก
    ถามเขากลับ ว่าหมาเขานอกจากเลี้ยงไว้เก็บขี้แล้วทำอะไรได้อีกมั่ง ฮ่าๆๆๆ
  • ป่าวๆพี่ แค่อยากตอบเฉยๆพี่ ผมไม่สนใจแล้ว บอกแล้วว่าหมาผมมันทำให้ผมยิ้มได้
    พวกที่เอาแต่พูด มันไม่ได้ทำให้ผมยิ้มได้ ผมไม่แคร์หรอกครับพี่ แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงไม่ยอม
    ต้องแตกหักกันไปข้าง แต่ตอนนี้รูปก็เห็นๆอยู่ครับ พี่ก็เห็น ผมก็ยิ้มตลอด เวลาที่หมาผมทำได้
    ก็พอแล้ว ใครจะพูดอะไรก็ นานาจิตตัง แต่อยากจะบอกว่า ลองไปคลุกคลี กะที่ดีวันดูครับ
    คนไหนพูดจาไม่ดี โพสประจานได้เลยครับ แล้วใครเอาไปฝึกแล้ว ไม่ดูแล ก็ประจานได้เลย
    เพราะ หมาผมตอนนี้ มันอยู่บ้านผม แต่มันคิดถึงดีวันสุดๆเลยเนี๊ย ข้าว ปลาไม่กิน คิดถึงพี่อ้อย
    พี่อู้ด ไอเหลี่ยม พี่เล็ก แล้วคนอื่นๆในทีม ตอนที่เอากลับ พวกพี่ๆทำอย่างกะส่งลูกไปเมืองนอกเลย
    ไฟล์แนบ
    20090922103133_jj.jpg 61K
    DSC055692.JPG 77K
    DSC055772.JPG 69K
    reIMG_0578.jpg 57K
    reIMG_0709.jpg 28K
  • สุดยอด ครับพี่นัท เขียนได้โดนใจมากครับพี่
  • ฝึกเองเหมือนกันแต่อยากไปฝึกที่ D1 มากกว่าได้เจอได้เรียนรู้เป็นเร็วกว่าฝึกเองอีกนะผมว่า
  • ผมเองยังอยากจะเอา หมาผมไปฝึกเลย เพราะใจผมคิดว่า หมามันน่าจะทำอะไรได้หลายอย่าง แต่เราต่างหากที่ ยังไม่มีความรู้พอที่จะฝึกแบบถูกต้อง ไหนจะไม่มีเวลาอีก ตอนนี้ก้อพยายามฝึกๆไปเท่าที่จะทำได้ ถ้าจังหวะดีๆเมื่อไร เอาไปฝึกแน่นอนครับ นอกจาก สุขภาพร่างกาย และสุขภาพจิต ของหมาจะดีแล้ว ผม ว่า หมาจะนิ่งขึ้นอีกเยอะ เวลาพาออกไปไหนๆ แล้วเรา สั่งให้มันทำนู้น ทำนี้ได้ ผม ว่า เท่ กว่าจูงหมา ไปเดินเล่นเฉยๆนะ ถ้า เจ้าของมีปัญญาฝึกได้แบบ ศูนย์ฝึก คนเรา คงฝึกหมาได้เอง ทุกคน หมามันก้อเท่ ทุกตัว เลยนะ ผมว่า ฮ่าๆๆ
  • เราสนุกตรงนี้ มีพวกเราที่เข้าใจเราอยู่ตรงนี้ แค่สิ่งนี้ก็ทำให้เรามีความสุขพอแล้วเนอะพี่ณัฐ
  • ผมเพิ่งมีลูก ก็เลยเข้าใจแล้วครับ ว่าเวลานั้นมีค่ามากแค่ไหน
    อยากให้วันหนึ่งมีมากกว่า 24 ชั่วโมง
    จะได้บริหารเวลาได้สบายกว่านี้
    ไฟล์แนบ
    Luck-total.jpg 45K
  • น้อง น่ารักมากเลย ครับ..

อย่างน้อยก็ทำให้คนเรามีความกระตือรือร้น ในการทำอะไรหลายๆอย่าง อย่างมีความสุข*-*
  • เขียนได้ดี ขอปรบมือให้พี่นัทนะค่ะ เขียนได้ซึ้งใจจิงๆๆ นี่คนรักหมาจิงๆนะนี่

หมาก็มีชีวิตมีจิตรใจที่ดี มันทั้งซึ่อสัตย์ตลอดต่อเจ้าของไม่ว่าเราจะทำอะไรมัน (ดีก่าคนเสียอีก)

อันนี้หลังจากไปดีวันมา ได้คุยกับพี่ๆ หลายคน แต่มีประโยคนึงของพี่มาคที่ดี และน่าจะจดจำ

"เราจะเลี้ยงอะไรก็ได้ ไม่ว่าจะเป็น นก จระเข้ เสือ แมว แต่เราก็ต้องมีความรับผิดชอบกับมัน"

คำพูดดูเหมือนง่าย แต่ทำอะมันยากนะค่ะ

ขอให้มีคนรักหมาอย่างพี่นัทเยอะๆๆนะค่ะ และ ก็สังคมพิตบูลรักกันอย่างนี้นะค่ะ
  • ขอแสดงความยินดีด้วยครับท่านปลัดฯ

มีลูกแล้ว ทำให้เราทำอะไรรอบคอบกว่าเดิมเยอะเลย
    รู้อย่างนี้มีต้องนานแล้ว และยังเสียดายมีแค่คนเดียว
    ถ้าย้อนเวลาได้อยากจะมีสักโหล
  • ทำใจว่ะนัฐ นี่ล่ะสังคมไทยเหรียญมีสองด้านฉันใด ความคิดคนย่อมมีทั้งชอบและไม่ชอบฉันนั้นที่ นัฐพิมพ์ออกมาผมอ่านแล้ว เข้าใจง่าย

แต่สำหรับมนุษย์บางจำพวกคงอ่านแล้วไม่เข้าใจ สุนัขสงครามถ้าไม่ฝึกมันจะดมระเบิดได้มั้ย มันดมได้ครับแต่คงดมหาได้แต่ขี้หมาแห้งตามป่า

ฝึกเองได้ก็ดี แต่ถ้าทำเองไม่ได้ไม่มีเวลาศูนย์ฝึก คือตัวช่วยที่ดีที่สุดครับยิ่งเป็นศูนย์ฝึก D1 ด้วยแล้วรับประกันเลยครับ พี่อู๊ด พี่อ้อย แกทำด้วยใจ

ทุกคนที่นั่นน่ารักมาก ลองไปกันดูครับ
  • นัฐ ไปโดนใครว่ามาเหรอ ล่อซะยาวเลย หมาเรา ทำได้ ทำให้เรายิ้มได้ แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว.
  • คุณ นัทครับ ขอถามหน่อยครับว่า เจ้ารถเมล์ นี่เป็นลูกเต้าเหล่าใคร สายไหนครับ สวยมาก แถมทำได้ทุกอย่าง ไม่แพ้หมาแดงเลย
  • ชอบรูปรถเมล์บินอ่ะณัฐ ^O^

เข้าใจว่ะ ชีวิตคนทำงาน
  • เพิ่งคลอดเหมือนกันครับท่านปลัดวันีน้เองตอนเกือบ 6 โมง ผู้หญิงครับ :013::013::013:
    ไฟล์แนบ
    IMG_3967.jpg 66K
  • ยินดีด้วยครับ กับลูกสาว
    เห็นรูปพ่อแม่ยิ้มได้ก็สบายใจแล้วว่า คงไม่มีปัญหาอะไรให้ปวดหัว
    ดูแลสุขภาพด้วยละกันครับ

ส่วนของผม ตื่นมาเล่นตอนประมาณ ตี 1 -ตี 2 ผมไม่ได้หลับได้นอนเลย
    ไปทำงานแบบทรมานสุดๆครับ
    แต่พอนึกถึงรอยยิ้มของลูกก็ทำให้สู้ต่อไปได้ครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_1476re500.jpg 32K
  • ในฐานะพ่อคนหนึ่ง ดีใจกับคุณพ่อมือใหม่ทั้งสองท่านด้วยนะครับ
    จากนี้ไป ท่านจะเห่อลูกมากๆ ไม่มีเวลาให้หมาเหมือนเดิมแล้ว
    เหมือนตาโอ ที่หายหน้าหายตาไปจากบอร์ดเป็นปีเลย
  • ดีใจกับ คุณ พ่อทั้งสองด้วยครับ.อรุณสวัสดิ์ ครับ ป๋า มาร์ค.
  • การเลี้ยงหมาให้มีความสุข เจ้าของต้องเชื่อมั่นในหมาของตัวเอง อย่าสนใจคำวิจารณ์ใดๆ

เพราะคนวิจารณ์นั้น หากเขาเป็นคนที่มีจิตใจที่คับแคบ เขาก็มักจะอิจฉาริษยาคนอื่นตลอดเวลา เห็นใครได้ดีกว่าเป็นไม่ได้
    แทนที่จะดีใจและร่วมชื่นชมที่เห็นคนอื่นประสบความสำเร็จ กลับหาทางขุดคุ้ยหาข้อบกพร่องของเขามาเป็นข้อตำหนิได้อยู่เสมอๆ

เรื่องฝึกหมาด้วยตัวเองต้องยกให้ตาเหลียง วังเวงฯ ครับ
    ลงทุนทำสนามฝึกส่วนตัวที่บ้าน ผมเห็นยังอึ้งครับ ชิด นั่ง หมอบ คอย นี่พื้นๆ
    ขนาด เอเฟรม สามเมตรกว่า ขึ้นได้สบายๆ นอกสายจูงด้วย ผมจึงเชื่อมั่นในพลังแห่งความตั้งใจ

ดังนั้น ทำอะไร ต้องมั่นใจ อย่าสนใจคำวิจารณ์
    สำหรับผม กลับชอบหักปากกาเซียน ลบคำสบประมาทได้ก็ยิ่งภูมิใจ
    มองคำวิจารณ์เหมือนขนมหวาน เอาไว้อ่านเล่นเพลินๆ เพื่อกระตุ้นตัวเองครับ :005:
  • อรุณสวัสดิ์ยามเช้าท่านตี๋ ณ เบตง

เช้านี้ ท่านดื่มกาแฟแล้วหรือยัง
    ไม่ทราบว่ากาแฟยามเช้าที่เบตง ดื่มแกล้มกับแสงตะวันและสายลมหนาว รสชาดเป็นอย่างไร

ที่บ้านผม สายลมหนาวโชยมาจากบึงใหญ่ข้างบ้าน
    มันเย็นสะท้านจิต นั่งดื่มกาแฟคิดอะไรไปเรื่อยเปื่อย เป็นเช้าที่เศร้าจริงๆ ครับ

ด้วยความเคารพฯ

สำนวนลิเกหลงโรงของพี่พอได้ไหมครับ ฮ่าๆๆๆ
    ขำๆนะท่าน อย่าคิดมาก :005:
  • ยินดีกับคุณพ่อลูกอ่อน N1SPECII และ ปลัดเลิศชัยด้วยครับ สวัสดีทุกท่าน

ณัฐ อัดอั้นอาราย จะใครฝึกไม่ใช่ข้อสำคัญ ขอให้หมาเรามีคความสุข ตัวของเรามีความสุขก้พอ ยังไง

ก็หมาเรา เงินในกระเป๋าเรา คนพูดก็ฃ่างเขา เขาไม่เข้าใจ ใจคนมันสารพัดจะคิด ....
  • ท่านปลัดฯ > ยินดีด้วยนะคะ ท่านปลัดฯ ลูกสาวน่ารักมากเลยค่ะ
    คุณนัฐ> อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกเลย รถเมล์เยี่ยมไปเลยค่ะ
  • โห ป๋า เรา อารมณ์ ไหนอ่ะพี่ท่าน ว่าแต่ว่า เช้าที่เศร้านี่ เกิดอะไรขึ้นอ่ะครับป๋า แบ่งปันความเศร้ามาบ้างก็ได้นะครับเพราะ ป๋า แบ่งปันความสุข มาให้พวกเรามากมายแล้วจริง.ส่วนผมก็กำลัง จิบกาแฟ อิงลมหนาวข้างกายภรรยาที่แสนดี อีกทั้งนั่งมอง Yally B ด้วยความสุขครับ ป๋า.สวัสดีครับ เฮียใหญ่ ใจดี และ คุณ ปู นาดาล.
  • สวัสดีทุกๆคนครับ

ผมไม่ได้อัดอั้นอะไรทั้งสิ้นครับ แค่อยากจะให้คนที่ตัดสินใจว่าจะส่งฝึกแต่กลัวโดนเรื่องเหน็บ แล้วไม่กล้าตัดสินใจ
    ได้รับคำตอบที่ง่ายขึ้นเท่านั้นครับ ผมอยากให้คนที่ตัดสินใจจะส่งฝึกนั้น ได้รับคำตอบ เหมือนที่ผมได้รับคำตอบจาก
    ดีวันครับ

ส่วนไอ้รถเมล์ ก็ เป็นลูก Killer x Alana เด็กเก่าค่ายพระราม 3 ตามรูปเลยครับ
    http://www.apbt.online-pedigrees.com/modules.php?name=Public&file=printPedigree&dog_id=233413
    เพดดีกรีแม่มันครับ อิอิ ผมไม่แน่ใจว่า Gaff กี่เปอร์เซนต์ Re กี่เปอร์เซนต์ แต่รู้ว่าหมาผมพิทบูบร้อยเปอร์เซนต์ครับ555
    หารูปไอ้คิลเลอร์ ตัวพ่อไม่เจอ ติดไว้ก่อนครับ

สรุป กระทู้ผมเข้าใจง่าย ทุกคนเข้าใจดีนะครับ ดังนั้นคำถามนี้หมดไป ถ้าหลังจากนี้มีใครถามประเภทนี้ ผมจะตอบว่า
    "ความสุขของผมครับ" ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    20090824092213_20080106102655_41255111450.jpg 35K
    20090714102258_1161758286[1].jpg 49K
  • ผู้ที่มีลักษณะที่จะประสบความสำเร็จ และพบความสุข
    คือ ผู้ที่กล้า ที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเอง

ผู้ที่กล้าที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเอง
    คือผู้ที่กล้าหาญที่จะรับฟังคำติมากกว่า คำชม คือ กล้า...

ผู้ที่มีลักษณะที่จะล้มเหลว และมีแต่ความทุกข์ใจ
    คือผู้ที่ยึดตัวเองเป็นหลัก ไม่ยอมรับฟังผู้อื่น

ผู้ที่ยึดตัวเองเป็นหลัก
    คือผู้ที่หมดโอกาสเรียนรู้โดยแท้จริง
    แม้ใจอยากได้แต่สิ่งดีๆ แต่สิ่งดีๆก็เข้าไม่ถึงใจ

เพราะความกลัว ใจจึง ปิด ความคิด จึงไม่ก้าว

มันให้แง่คิดดีๆ จึงก๊อปเอามาฝากครับ
  • ? ธรรมชาติสร้างแขนมาให้มนุษย์สองข้าง พร้อมมือสวยๆ อีกหนึ่งคู่ ?

คนส่วนมากถนัดขวา ใช้มือขวามากกว่ามือซ้าย
    มือซ้ายคือมือแห่งโชคชะตา มือขวาคือมือที่สร้างและทำ
    แต่คนหลายคนกลับปล่อยให้โชคชะตามากำหนดชีวิต

?โชคชะตาเป็นสิ่งนามธรรมที่คนเราคิดขึ้นมาเอง
    มันจะไม่มีทางมีอิทธิพลเหนือกว่าจิตใจเราได้เลย
    เมื่อไหร่ที่หัวใจอ่อนแอ อย่าปล่อยให้ชีวิตเอนตาม ...
  • การนั่งดูปัญหาตีกันแม้มันจะไม่ถูกต้องนัก แต่อย่างน้อยเราจะเป็นคนคุมเกม ดีกว่าลงไปแก้ปัญหา ทั้งที่หัวใจยังอ่อนแอ.
    เวลาที่เชือกพันกัน คนส่วนมาก มักจะใช้มีดตัดออก
    จะมีใครสักกี่คนมานั่งแก้ด้วยมือ
    ปัญหาของคนเรา จริงๆแล้วคือการหนีปัญหานั่นแหละ เพราะถ้าเราตั้งใจแก้มัน มีหรือจะไม่มีทางออก แพ้บ้าง ชนะบ้าง เป็นเรื่องปกติ
  • บางทีความเงียบสงบก็สยบความเคลื่อนไหวไม่ได้เสมอไปหรอก
    แม้ว่าเราจะนั่งในที่ตัวเองเราก็มีสิทธิ์ถูกชน ถ้าเราไม่ส่งเสียงให้เขารู้ว่าเรานั่งอยู่.
    คนที่พยายามทำทุกอย่างให้ถูกใจคนอื่น คนนั้นจะเป็นคนที่เหนื่อยที่สุดตลอดชีวิต
    การตอบคำถามเพื่อเอาใจคนถาม ก็เท่ากับว่าเรายอมให้เขาครอบงำ ..
    เมื่อสูญเสียความเป็นตัวเองไปแล้ว เธอจะเรียกมันกลับคืนมาได้ยาก
    อย่าลืมว่า คนแต่ละคน พูด ฟัง คิด ไม่เหมือนกัน ไม่มีใครทำอะไรถูกใจใครได้ทั้งหมด
    องค์กรไม่ได้ต้องการคนที่ทำตามใจเขาทั้งหมด
    ถ้าเธอไม่แสดงให้เขาเห็นว่า มีความเชื่อมั่นและศรัทธาในคุณค่าของตัวเอง
    แล้วจะให้เขาเชื่อได้อย่างไรว่าเธอจะสามารถพาองค์กรของเขาก้าวไปข้างหน้าได้...
  • โลกนี้คงหยุดหมุนไปนานแล้ว ถ้าคนทุกคน ไม่กล้าเริ่มต้นอะไรใหม่ๆ
    เพียงบางสิ่งบางอย่างในชีวิตเธอ เปลี่ยนแปลงไปเท่านั้นเอง ไม่เห็นมีอะไรเลวร้ายอย่างที่คิดเลย

เอามาฝากแค่นี้ละ
    ขอให้เริ่มต้น ทุกวันด้วยความสนุกสนานนะพี่น้อง :005:
  • ครับ ถ้าคนมั่วแต่กลัว ก็ไม่เริ่มต้นใหม่อะไรซักที สำหรับคนที่สนใจเรื่องทำกิจกรรม ก็ลองดูครับ ว่างๆพาไปเล่นก่อนก็ได้ สถานที่ กทม.มันหายากครับ อันนี้ก็เป็นปัญหาสำหรับคนกทม. ก็ไปแจมกะพวกเราได้ครับ เมื่อวานพี่อ้อยก็โทร.มา บอกว่าขอคุยกะไอ้เมล์หน่อย ผมบอกไม่เอา ไม่ให้คุยเดี๋ยวมันคิดถึง ผมถึงบอกว่าที่นี้ไม่ได้ฝึกหมาเสร็จต่างคนต่างไป แต่นี้ติดตาม แถมยังบอกว่า ถ้ามีงานอะไรพี่จะให้รถเมล์มาช่วย ต้องพามานะ แบบเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของดีวันไปเลย ลองดูครับ ตอนนี้กะว่าอีกสองอาทิตย์จะเอาไอ้เมล์ไปถ่ายทำวีดีโอ ตอนมันเล่นกิจกรรม เดี๋ยวได้วันที่แน่นอนก่อน แล้วจะบอกให้ทราบครับบบพี่
    ไฟล์แนบ
    20080917113350_20080802104911_20070614153635_Gamble-9yrsold4.jpg 91K
  • ขอมั่งนะป๋า

Don't do what other say but listen them and do what you feel good.วอเร็น บั๊ฟเฟ็ต.

เราต่างมีจังหวะชีวิตด้วยกันหลายครั้ง ในแต่ละครั้งที่เราค้นพบตัวตนหรือความต้องการที่แท้จริงของเราแล้ว เรามีทางเลือก ว่า
    เราจะเป็นผู้กล้าหาญ หรือ คนขลาด ผู้ถ่ายทอดความจริง หรือจอมโกหก เราจะก้าวไปข้างหน้า หรือ ถอยหลัง.โรเบิร์ต ที คิโยซากิ.

เชื่อในความดี และ ซื่อสัตย์กับตัวเอง.แมรี่ ทรัมป์.
  • กะแล้วว่าต้องมีคนบ่นถึง ตะหงิด ตะหงิด ไงก็ไม่รู้

ขอแสดงความยินดีกับคุณพ่อหมาดๆ ด้วยนะครับ ขอให้เด็กๆ มีสุขภาพดี แข็งแรง กินเก่ง อารมณ์ดี แล้วก็ขอให้คุณแม่ฟื้นตัวไวๆ ครับ
  • สวัสดีค่ะ พี่ tee_mustang แค่บรรยายบรรยากาศตอนนั่งจิบกาแฟให้ฟัง ก็อิจฉาซะแร้วค่ะ
    Yally B นี่สวยจริงๆ เลยนะคะ :063:
  • ผมว่าส่งเข้าศูนยก็ดีไม่ว่ากัน แต่เวลาแข่งผมแข่งเองเรียกเองเพื่อพิสูจนความสามารถตัวเจ้าของเพราะผมเปนเจ้าของหมาไม่ใช่ศูนยฝึก
    ดูสิพี่มารคยังเรียกเองเลยเค้าก็ส่งหมาเข้าศูนยเหมือนกัล
  • เวลาแข่ง คุณแข่งเอง คุณคือใคร ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่าหลุด อย่าหลุด สำนวนแบบนี้ ผมเดาไม่ยากนะ

แหม่พี่สนามแรกเอาไรกะผมมาก เดี๋ยวคอยดูหล่ะกัน อิอิ ขอบคุณครับสำหรับคำติติงครับ เอาหมาลงเมื่อไหร่

บอกนะ ขอเจอเลยพี่ ชอบจริงๆ!!! พูดแล้วไม่เข้าใจหร่อไง บอกว่าไอเมล์ทำไรได้ ผมก็ดีใจหมดแหละ โอเคปะ

เดี๋ยวไว้ถ่ายคลิปไอ้เมล์ลากรถให้ดูแล้วผมเรียกนะ แล้วพี่กรุณาลงรูปหมาพี่มาด้วย ว่าทำไรได้ม้าง ไม่ใช่หมานั่งขี้

ยืนโง่ ไม่ทำห่าไรนะ ไม่เอาๆๆ
  • ผีตัวบนผู้ถูกคับ ส่งเข้าศูนย์ฝึกได้ไม่มีใครว่าแต่เจ้าของต้องสั่งสุนักเองทุกอย่าง ไม่ใช่ให้ครูฝึกสั่งลองคิดดูว่าถ้าเอาเจ้าของกับครูฝึกมายืนแล้วส่งพร้อมกันหมาจะฟังใคร่ ผมว่าหมาแทบจะไม่มองหน้าเจ้าของเลยจะทำตามคำสั่งใคร่
    แต่หมาที่เจ้าของฝึกเองถึงจะไม่เก่งเท่ากับหมาที่ส่งศูนย์ฝึกแต่หมามันให้ใจกับเจ้าของมากกว่านะคับ(เพราะผมฝึกเอง)จะทำอะไรหมาจะมองแต่หน้าเจ้าของว่าจะสั่งให้ทำอะไร ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่มีเวลามากต้องทำงานทุกวันแต่เมื่อรักที่จะเลี้ยงรักที่จะฝึกก็ต้องมีเวลา ผมใช่เวลาต้อนให้ข้าวเช้า 10 นาทีก็ฝึกได้แล้ว กลับจากที่ทำงานมา(กลับดึก)พาหมาไปขี้ไปเยียวก็ฝึกได้แล้ว ถึงจะไม่เห็นผลเร็วแต่ก็ทำทุกวันมันก็ทำได้ผมทำอย่างงี้มาเป็นปีหมาทำได้ทุกอย่างเหมือนกัน(คำสั่งพื้นฐาน) ที่ผมเขียนนี้ไม่ใช่จะว่าการส่งหมาไปศูนย์ฝึกว่าดีไม่ดีแต่แค่จะบอกว่าเจ้าของกับหมานั้นต้องสื่อสารกันได้ถึงจะดีคับไม่ใช่มาแข่งกันว่าหมากูต้องทำให้ได้มากกว่าของเขา
  • แต่หมาผมทำได้ ผมดีใจครับพี่
  • ถ้าจะตะแบงก็ตามใจ
  • ตะแบงไรหว่ะน้า หมาผม ตังค์ผมก็ซื้อมา เงินส่งฝึกก็เงินผม แล้วน้ายุ่งไรหว่ะ

อย่าให้เสียความรุ้สึกเลย สำนวนแม่งเดาไม่ยากหว่ะ!!! แล้วไปดูรูปพวกกัดสปริงโพลนะ

ผมก็ทำเอง พวกดีวันแนะนำ ไม่อยากเอามาลงหว่ะ คนอิจฉาแม่งก็ฉิจฉาอยู่วันยันค่ำ

แล้วขอโทดนะครับ คือ ประเด็น ถามว่า ส่งหมาฝึกมันภูมิใจหร่อ แล้วผมส่งฝึกแล้วผมได้คำตอบ

ว่าภูมิใจ แล้วมันยังไงฮ่ะ พี่ไม่ได่ส่งฝึก แต่พี่ดันเสือกรู้ พี่แม่งเทพจริงๆ อย่าปลอมตัวเลย จะด่า

ก็ลงมาเหอะ บอกอีกครั้งสำนวนไม่ยากนะครับ

ด้วยความโคตรเคารพ แต่ตอนนี้เสื่อมหว่ะพี่
    ไฟล์แนบ
    GetAttachmentCA1ARBC5.jpg 59K
  • ใครเค้าว่าเรื่องศูนสักคำมั้ย
  • การฝึกหมา สิ่งสำคัญคือความเข้าใจและเวลาครับ

บางคนฝึกมาเป็นปีแล้ว ก็ยังไปไม่ถึงไหน เหตุผลก็คือ ฝึกไม่เป็น ไม่เข้าใจ

ศูนย์ฝึก เขาก็ไม่ได้จบหลักสูตรฝึกหมามาจากไหน ก็เรียนรู้มาพร้อมๆกันกับพวกเรานี่ละครับ
    แต่สิ่งที่เขามีมากกว่าก็คือเวลา และความใส่ใจ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าหมาจากศูนย์ต้องชนะเสมอไป
    ที่ผ่านมาหมาฝึกที่ศูนย์ก็มีชนะบ้างแพ้บ้าง เพราะบางครั้งมันก็ขึ้นอยู่กับตัวหมาเองด้วย

การแข่งครั้งที่ผ่านมา ณัฐเอง ใจจริงก็ตั้งใจไว้แต่แรกแล้วว่าจะลงเรียกเอง แต่เผอิญช่วงสองอาทิตย์ก่อนแข่ง เขาไม่มีเวลา ก็น่าเห็นใจ
    หากจะทิ้งงานมาฝึกหมาก็คงไม่เหมาะสักเท่าไร งานมันคืออาชีพหลัก เลี้ยงหมามันคืองานอดิเรก

ฝึกแค่สองเดือนทำได้ขนาดนี้ก็ดีแล้วครับ
  • แล้วผมว่าศูนย์ฝึกหร่อครับ อิอิ อย่าหลงประเด็นครับท่าน แล้วถามหน่อย ไอรถเมล์หมาผมหรือหมาน้าครับ
    ฮ่าๆๆๆๆ ถ้าศูนย์ฝึกไม่ดี ก็ให้ว่าครับ ไม่ใช่เอาแต่ติๆๆๆๆ เหมือนใครหว่า ฮ่าๆๆๆๆ ขอร้องนะ
    ผมเคารพอยู่ดีๆก็ดีแล้ว อย่าเอาอคติ หรืออะไรมาปิดบังความเป็นจริงเลยครับ หมาผมทำได้ ก็ควรดีใจ
    ไม่ใช่มาแนวนี้ มันไม่ใช่เรื่อง พี่แม่งขี้อิจฉาหว่ะ มีช่องนิดนึง ไม่ได้ ขอให้พี่สนุกกะการฝึกหมาของพี่นะ
    แล้วผมจะทำตามที่พี่ติ แล้ววันหนึ่งผมจะเอารูปมาให้พี่ดู ว่าผมก็ทำได้ เลี้ยงหมาให้ดี ก่อนที่จะติ
    ถ้าเลี้ยงได้ไม่ดี อย่าเสือกนะครับท่านพี่

W.A.R. ครับ
    ไฟล์แนบ
    reIMG_3475.jpg 78K
  • จะอิจฉาทำไมมมถ้ามีเมียสวย x ก็คงอิจฉาแต่นี่มันหมาคงไม่5555
  • WAR ไม่ได้แปลว่าสงครามนะครับท่าน แต่ย่อมาจากว่า WITH ALL RESPECT ครับท่านพี่...
  • จร้า พ่อคนเมียสวยยยย อิอิ
  • จะส่งฝึกหรือฝึกเอง ก็ไม่ใช่สาระหรอกครับ ทุกคนย่อมมีเหตุผลส่วนตัวกันทั้งนั้น
    สิ่งสำคัญคือเราควรดูกันที่ว่า เขาเลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบมากพอไหมมากกว่า

คนบางคนมีทั้งเงินทองและเวลา แต่กลับสร้างปัญหาให้สังคม
    บางคนก็อิจฉาตาร้อนเห็นใครดีใครเด่นเกินหน้า ก็ต่อมริษยาทำงานทันที
    คนประเภทนี้มันน่าด่ากว่ากันเยอะครับ
  • เย้ยยยย ท่านนัฐพูดเหมือนรู้แบบนี้ ต้องมีคนสะดุ้งแน่ๆ ฮ่าๆๆๆ