ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่ปลัดครับถามเรื่องจูล่งครับ
  • ไม่ทราบว่าตอนนี้หมาพี่อายุ่เท่าไหร่แล้วครับ แล้วหนักเท่าไหร่ครับ ดูสมบรูณ์ดีครับเลยอยากทราบข้อมูล ตอนนี้หมาผมเข้าแปดเดือนแล้วครับ
    แต่ไม่ใช่หมาแดงนะครับ แต่เห็นหมาพี่ดูสมบรูณ์ดีครับเลยอยากรู้ครับ
  • 10 เดือนครึ่งครับ 54-55 ครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_1941_resize2.jpg 49K
  • พี่ปลัดซื้อพ่วงข้างให้หมาด้วยเหรอคับ ของผมก็เพิ่งจะซื้อเหมือนกัน ไม่ไหวพานั้งรถขนมันร่วงเต็มรถอ่ะคับ ก็เลยซื้อเพื่อพามันไปเที่ยวเดี๋ยวจะถ่ายให้ดูคับ
    แล้วพี่ปลัดถ่ายรูปเขียนข้อความขำมาอีกนะคับผมชอบ ถ่ายมาเยอะๆเลยนะพี่สอดกับมุขขำๆด้วยนะคับ ยินดีกับลูกพี่ด้วยนะคนแรกเหรอคับ ชายหรือหญิง มีลูกแล้วอย่าจูล่งนะคับพี่
  • อาหมูล่งฟิตขึ้นเยอะเลยนะคะ
  • ถามหน่อยค๊าฟผมเด็กใหม่

จาเพิ่มน้ำหนักหมาอะครับทำไงดี

สี่เดือนแล้วสิบห้าโลอยู่เลยครับ

เลี้ยงบลูลี่สไตร์ค๊าฟ

ขอบคุนงับ
  • ตายหละหว่า ผมแปดเดือนหนักแค่ 38 -40 เอง โห
  • ของผม เก้าเดือน 18 กก.
  • ช่วงนี้ ไม่ค่อยมีเวลามาสร้างเสียงหัวเราะให้พี่ๆน้องๆเพราะต้องเล่นกับเจ้าลูกชายนี่แหละครับ
    แต่จริงๆแล้วทุกๆคน น่าจะช่วยกันถ่ายภาพกิจกรรมแล้วก็เขียนบรรยายมาเดือนละครั้ง
    ก็น่าจะทำให้มีเรื่องราวมากพอที่สมาชิกพิทบูลโซนได้อ่านทุกวันนะ

เรื่องน้ำหนักถ้าอยากให้กินเยอะๆก็ต้องให้เขามีสุขภาพจิตที่ดี พาเที่ยวบ่อยๆ เอาใส่พ่วงข้างพาไปทุกที่
    ออกกำลังกาย (สำหรับผมวิธีที่ดีที่สุดคือปล่อยให้วิ่งเล่นกับตัวอื่นๆในสนามหญ้ากว้างๆ)
    วันไหนถ้าไม่กินอาหารก็ยกให้ตัวอื่นกินให้หมด (แกล้งมัน)
    วันต่อมาทำท่าจะเอาให้ตัวอื่นกิน ทีนี้กินเรียบ (จูล่งเคยกินจนอ้วกมาแล้ว)
    ถ้ายังไม่กินก็ลองปรุงอาหารดู (อันที่จริงไม่ควรทำเพราะมันจะเคยตัว)
    1. F1 เพียวๆ ชั่งน้ำหนักตามตารางข้างถุง (ผมใช้เครื่องชั่งดิจิตอลทศนิยม 1 หลัก ซื้อจากบิ๊กซี อันละประมาณ 500 กว่าบาท )
    เอาให้มันกินซักพัก ถ้ามันหยุดกิน หยิบขึ้นมา
    2. เติมเนื้อบด ส่งให้กิน ถ้ามันหยุดกิน หยิบขึ้นมา
    3. เติมไข่ต้มบด ส่งให้กิน ถ้ามันหยุดกิน หยิบขึ้นมา
    4. เติมตับบด ส่งให้กิน ถ้ามันหยุดกิน หยิบขึ้นมา
    5. เติมนมผง ส่งให้กิน ถ้ามันหยุดกิน หยิบขึ้นมา
    6. เติมอะไรก็ได้เข้าไปให้กลิ่นและรสมันเปลี่ยนส่งให้มัน (เนื้อไก่ เนื้อหมู อาหารเม็ดยี่ห้ออื่น ฯลฯ)
    ถ้ามันกินเหลือ ก็ยกให้ตัวอื่นกินซะ (แกล้งมันซะเลย)
    ไฟล์แนบ
    หัวเราะ.jpg 51K
  • ลูกชายน่ารักมากครับพี่ปลัด มีโอกาสจะไปเยี่ยมทั้งเจ้าตัวน้อย(ลูกชาย) และเจ้าตัวใหญ่(จูล่ง) นะครับ.....ตั้มครับ
  • ลูกชายน่ารักดีครับพี่
    รูปหมาผมครับพี่ หมาผมบลูลี่ แต่ดูตัวไม่แน่นเท่าไหร่ครับ ของพี่นี่แน่นดีจริงๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG_3741.jpg 97K
  • หมามันฉลาดครับท่าน55ต้องคอยปรับอาหารของผมก็เหมือนกันครับแรกๆก็กินดีกลังต้องเติมนั่นนิดเติมนี่หน่อย
    สลับไปมาต้องให้มันเห็นด้วยนะว่าเติมให้มันละไม่งั้นกิน555แต่ก็รักมัน
  • :o002:ขุนขนาดนี้แล้วไม่บิ๊กให้มันรู้ไป 55
  • เจ้าtoorup10เดือนแต่ยังไม่ได้ชั่งเลย แต่น่าจะ35up
    ไฟล์แนบ
    toorup10เดือน173.jpg 100K
    toorup10เดือน96.jpg 116K
  • ผมว่าน่าอนุรักษ์ สายเก่าๆ ตัวใหญ่ๆแบบนี้เอาไว้นะครับ หาตัวเมียที่ใหญ่ๆ มาทับ มันสุดยอด จิงๆ ถ้าใหญ่ๆด้วย เอาไปทำกิจกรรมด้วย ดูแล้ว เท่ ไม่หยอก อิอิ
  • ตัวใหญ่ มากเกิน ไปในความคิดผมนะ มันก็ไม่สวยหลอก ถ้ามีแต่ไขมันหน๋าเต๋อ วิ่งทีนี่ ดูแทบไม่ได้ ไขมันกระเพรื่อม ถ้าตัวใหญ่แล้วมีกล้ามเนื้อๆล้วนก็จะแจ่มเลย แต่อันนี้ มันก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคล และความชอบของเจ้าของหมา ในการเลือกองค์ประกอบในการเลี้ยงว่าต้องการให้หมาเป็นแบบไหน แต่สำหรับในความคิดผมนะ ตัวเล็ก หรือ ใหญ่ ก็ได้ ขอให้มีกล้าม ชัดเจน ก็โอเคแล้ว แต่ถ้าได้เหมือนมนรูปนี้ก็ จะแหล่มมากๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    Untitled-3copy-32.jpg 66K