ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความเห็นหน่อยครับ
  • การออกกำลังด้วยการวิ่ง5กิโล กับการเดินจูง1กิโล แบบไหนจะได้กล้ามเนื้อมากกว่ากัน

และการวิ่งแบบเร็วๆ หรือการวิ่งจ๊อกกิ้งเบาๆ จะได้กล้ามเนื้อมัดใหญ่มากกว่ากัน

ขอถามแค่นี้อ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • การวิ่งจะได้กล้ามเนื้อที่ดีกว่าการจูงเดิน
    แต่การให้สุนัขเดินลากสายจูง จะได้กล้ามเนื้อที่ใหญ่กว่าการวิ่ง

การจ๊อกกิ้งยาวๆ จะทำให้กล้ามเนื้อเล็กไม่โต เหมือนนักวิ่งมาราทอน
    อยากให้กล้ามเนื้อโต ต้องให้ฝึกวิ่งแบบสปีดระยะสั้นๆ บ่อยๆครั้ง

ลูกสุนัขต่ำกว่า 1 ปี ควรจูงเดินอย่างเดียว และปล่อยให้เขาวิ่งอิสระตามแต่ความต้องการของเขาตามธรรมชาติดีกว่า
  • ขอบคุณมากๆครับ ที่ให้คำตอบครับผม
  • วิ่งจ๊อกกิ้งเบาๆ นานๆ เพิ่มระยะทางทีระนิดครับ
  • ไอ้ก้างานเข้าอีกแล้ว
  • การวิ่งในระยะไกลมากๆเป็นการสร้างกล้ามเนื้อขาว ซึ่งเป็นกล้ามเนื้อที่ใช้เพื่อความอึด อดทน ส่วนการสปีดและออกแรงมากๆในระยะสั้นเป็นการสร้างกล้ามเนื้อแดง นักวิ่งมาราธอนมีกล้ามเนื้อขาวมากกว่ากล้ามเนื้อแดง แต่นักวิ่ง 100 m มีกล้ามเนื้อแดงมากกว่ากล้ามเนื้อขาว
    ผมว่าขึ้นอยู่กับ รูปร่างลักษณะของหมาด้วยครับ ถ้าเป็นทรงบูลลี่ที่เตี้ยสั้น เวลาวิ่งจังหวะก้าวจะถี่มาก ยิ่งถ้าหน้าหักสั้น ระบบหายใจจะไม่สะดวก อาจฮีทได้ น่าจะออกกำลังโดยการเดินดีกว่า และก็อยู่ที่เราชอบแบบไหนครับ