ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• :m111:เมื่อวานเป็นวันเกิดแฟนผมเลยเลยตั้งใจว่าจะไปทำบุญที่วัดแถวบ้าน เลยจูงเจ้าตัวที่บ้านไปด้วยอายุประมาณขวบนึง แต่ด้วยความที่มันไม่ได้ออกจากบ้านนานหรือว่าอย่างไรไม่ทราบ ปรกติเดินแต่แถวหน้าบ้านไม่เกิน200เมตร ตอนเเรกก็โอเคพอเดินไปซักพักเจอหมาหลายตัวเลยทั้งเห่าทั้งวิ่งเข้าใส่เเต่ไม่มีตัวไหนได้กัดเพราะผมถือร่มไปด้วยพอมาใกล้ๆก็ง้างจะตีมันก็หนีไปจนผมตัดสินใจไม่เดิไปนั่งรถสามล้อไปแทน หมาผมนี่แสดงอาการกลัวอย่างชัดเจนเลย อันนั้นไม่เท่าไหร่เพราะไม่อยากให้มันชอบกัดอยู่แล้ว แต่ที่เป็นห่วงคือ มันร้องตลอดเวลาเลยขอบตา เท้า ปากทุกอย่างแดงไปหมด ไม่รู้มันเกี่ยวกับที่มันเป็นเรดโนสรึเปล่า ไปถึงวัดนี่อยู่นิ่งไม่ได้เลยร้องตลอดผมต้องพาเดินก็เงียบลงบ้าง ผมกลัวว่าจะพาไปไหนไม่ได้อะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะมันไม่เคยไปหรือว่าแปลกที่รึเปล่า ของใครเคยเป็นบ้างช่วยบอกวิธีแก้หน่อยนนะครับทำอย่างไรถึงจะหาย
  • โหอาการหนักเหมือนกันครับ ผมไม่เคยด้วยสิเดี๋ยวคงมีท่านอื่นช่วยชี้แนะครับ
  • สงสัยทำไมมันมีอาการกลัวซะขนาดนั้น...แปลกจัง...:m044:...แล้วของคุณวีโก้ เคยพาออกข้างนอกบ้างเปล่าล่ะ...ส่วนของผมถ้าปล่อยมันก็เดินออกไปข้างบ้านเจอหมาอื่นจะเข้ามากัดมันก็เฉยๆนะบางทีก็นอนเลยแต่มันก็ไม่วิ่งหนีหรือร้องนะครับ..สงสัยมันรู้ตัวว่าตัวเล็กกว่าสู้ไม่ได้ก็เลยยอมแพ้...:m047:
  • คิดว่าที่มันร้องไม่น่าจะเกี่ยวกับที่เจอหมาอื่นอะครับเหมือนมันแปลกที่มากกว่า แต่ก็ไม่เเน่ใจอะครับว่าเพราะไรกันแน่ เพราะเอหมาแถวบ้านมันก็ไม่ร้องนะครับ
  • ของผมพาเดินแถวหน้าบ้านก็บ่อยหมาอื่นก็เยอะ ไม่เห็นมันกลัวนะครับตัวไหนเห่ามันๆก็ขนหลังตั้งแล้วก็หันมองหน้าผมว่าเอางัย
    ผมทำไม่สนใจหมาตัวนั้นมันก็เดินผ่านไป แต่ถ้าผมกระตุ้นมันหน่อยเดียวนี่พรวดเข้าหาเลยครับ ดึงกันแทบไม่ทัน

เคยพาออกไกลๆไปหน้าหมู่บ้านวิ่ง+ว่ายน้ำ มันก็ไม่เห็นกลัวนะครับ
    ถ้าไกลออกไปอีกไปโรงพยาบาลสัตว์ก้ไม่มีกลัวนะครับ มีครั้งแรกบ้างตอน 4 เดือนที่กล้าๆกลัวๆก็คอยปลอบมัน

คุณ pecco ก็พาออกจากบ้านบ่อยเหมือนกันนะ อันนี้ไมรู้จริงๆครับ
    :025:
  • ผมไม่ค่อยได้พาออกจากบ้านอะครับส่วนมาเดินแต่แถวหน้าบ้านอย่างที่บอกไม่เกิน200เมรตจากหน้าบ้านดินไปเดินมา เพิ่งจะเคยพาไปข้างนอกนี่อะครับ
  • อ้าวแล้วไม่เคยพาไปหาหมอบ้างเหรอครับ
    ลองพาเดินไกลๆหน่อยแล้วกันครับน่าจะช่วยได้
  • :m001:..สงสัยว่าต้องซื้อ ซีดีพวกสารคดีสัตว์ให้มันดูมันจะได้ชินเน้อๆ..จะได้ไม่กลัว ที่สำคัญคงต้องพาออกนอกบ้านบ่อยๆแล้วหละ..:m012:..
  • สวัสดี ครับเพื่อนๆทุกคน แม้คุณ VIGO ตอบไวจริงๆน่ะครับ หมาคุณpecco ปีกว่าแล้วไม่ค่อยพาออกนอกบ้านเลยหรือ เอามันออกไปไกลบ้านมันก็กลัวอย่างนี้เหล่ะครับ ของผมพาออกบ้านตั้งแต่ 5-6 เดือน พอเขามีภูมิต้านทานแล้วอ่ะครับ เดี๋ยวนี้พาเดินออกจากบ้านเดินออกกำลังตอนเย็นๆ ไปกลับประมาณ 3 กม.เดินไปตามลิมถนน ไม่กลัวไม่ตื่นรถ รถเมล์รถบัสฯลฯเดินข้ามถนน สบาย..สบาย หนทางแสนตื่นเต้น ออกจากบ้านก็เจอหมาวัด เจ้าถิ่นทั้งนั้น(หมาพวกนี้ผมสังเกตุมันจะมีพื้นที่ของมันน่ะ อยู่ตรงไหนตรงนั้นแบบว่าไม่กล้าไปถิ่นอื่นอ่ะ)ไม่เหมือนพิทฯเราไปเยือนเขาถึงที่(เจ๋งซะ) เดินๆอยู่ตัวไหนอยู่ในระยะล่ะก็ กระฉากใส่ทันที เดินไปเหยี่ยวปี๊ด..เหยี่ยวปี๊ด ทำอานาเขตแต่อย่าไปให้เหยี่ยวหน้าบ้านเขาล่ะเดี๋ยวเขาว่าเอา ตอนนั้นพวกพี่ๆเขาบอกเลี้ยงเรดโนสแล้วเหนื่อ ผมก็ยังไม่เชื่อ พอมาเลี้ยงเองจริงๆอ่ะ เดินกลับบ้านเหยื่อเต็มเสื้อ หมาคุณ ที่บอกว่าขอบตา เท้า ปากทุกอย่างแดง เป็นปกติครับ หมาผมเดินกลับบ้าน ตาแดงกล่ำ เหงือกแดง ปากแดง หายใจงี้ดัง 3 บ้าน 8 บ้านอ่ะ..5555 ตอนแรกๆกลัวเขาจะช๊อคเหมือนกัน ไม่เคยเจอเหมือนกันหมาอะไรว่ะเนี้ย..เท่ส์ชมัด :o007: ตอนนั้นพาไปฝังไมรโครชีฟ หมาแต่ล่ะตัวมาทั้งดึงทั้งลาก ตัวงี้สั่นเด๊กๆๆ แต่พอถึงคิวเราผมบอกไปแม็ก มันเดินนำพื้นมันก็ลื่น ขางี้ฟรีเลย 555 หมอเห็นบอกให้ผมล็อคหมาผมแน่นๆ:o008: ผมบอกหมอไม่ต้องกลัวมันแว้งหลอกครับ ไปกลัวพวกหมาตัวเล็กๆดีก๊า555..(มันเคยกลัวไรบ้างเนี้ย)โครตภูมิใจเลยครับกับหมาผม..อิอิ...หมาผมตอนอายุ 6 เดือนเห็นจะได้ เคยโดนโดเบอร์แมนกัดที่คอ ดีที่มันไม่สะบัดน่ะ ใจผมงี้อยู่ที่ตาตุ่ม พอดียืนคุยกับเจ้าของมัน มันวิ่งมาตอนไหนไม่รู้ สงสารหมาผมมากคับ ตัวงี้สั่นมากๆๆแบบว่าใจเขาเสียเลย ไอ้ตัวนั้นเบ้อเลอเลย 5 ปีได้ แต่ต่อมากรรมตามสนองมันครับ เป็นโรคไตตาย(สมน้ำหน้า) พอเลี้ยงหมาผมมาเรื่อยๆใจไม่เสียครับ ตอนนี้ถ้ายิ่งเห็นหมาอื่นตัวใหญ่ๆกว่ามันงี้ยิ่งชอบ สงสัยมันแค้นครับ ที่ผมมาเล่านี้ไม่ได้มาคุยโว้โออวดน่ะครับ เเพยงว่าเอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง เพื่อมีประโยชน์กับเพื่อนๆไม่มากก็น้อย ใครมีประสบการณืก็มาเล่าสู้กันฟังน่ะครับๆๆ......:o058::o058::o044:
  • ตอบคุณ pecco คุณก็ลองพาเขาไปเดินที่ๆใหม่ๆดูเด่ะครับ เพิ่งระยะไปเรื่อยๆริมถนนบ้าง ที่ๆมีคนเยอะบ้างให้เขาได้ไปเรียนรู้โลกภายนอกบ้างครับ ผมเคยเห็นหมาพันธุดาเมเชี่ยนอยู่ตัวหนึ่ง เจ้าของเปิดร้านอาหารอยู่ริมถนนใหญ่ คงไม่เคยพาเดินออกข้างนอก วันนั้นลูกน้องเขาพาเดินเล่นพอมันได้ยินเสียงรถ มันวิ่งตะกุยพื้นแบบไม่คิดชีวิต(เขาใส่สายจูงอยู่)ผมถามว่ามันเป็นอะไร เขาบอกมันกลัวเสียงรถ นี้ถ้าไม่มีสายจูงน่ะมันวิ่งไปไหนแล้ว..555 อยู่ริมถนนแท้ๆๆ ลองหัดดูน่ะครับ เอาใจช่วยครับ....:o068:
  • คุณ VIGO ไปหาหมออะไรครับ (หมอนวดอ่ะป่าว 555)ล้อเล่น...:013: ผมว่าซื้อ ซีดีมวยไทยให้หมาคุณ pecco ดูดีก๊าน่ะ คุณ Chopper เขาจะได้ใจถึงอ่ะ ..5555...:o055::o056:
  • ถ้าเกิดซื้อซีดีมวยไทยให้มันดูแล้วมันเกิดไม่กัด แต่ หันมาโดดเตะก้านคอแทนจะทำยังงัยดีล่ะครับคุณเอเอ...อิอิ..:o060: ..อ้อ..ลืมไปมันไม่ใช่หมาไทยคงโดดเตะก้านคอไม่เป็นหรอกครับ..:o008:..ถ้าจะไปหาหมอนวดชวนด้วยนะครับไม่เคยไปเลย (อยากลองว่าเป็นงัย)..:o003:..
  • อ้าววัดดีคุณ Chopper มาแล้วหรือครับ โดดเตะกานคอเลยหรอ..555(คิดได้ไงเนี้ย) :o013: โผม...ก้อพูดปาย..ๆ คุณ Chopper ไม่กล้าไปหลอก..ลง..อง..ลงอ่าง เดี๋ยวตัวจริงที่บ้านเจือนโยนให้เป็ดกิน แย่ล่ะทีนี้..555 :o008::o055::o055: อ่ะเอารูปนี้ไปดูก่อนอ่ะ...:o043::o043::o044:
    ไฟล์แนบ
    17799_009[1].jpg 21K
  • อ้าวเอาหละสิพี่น้องไหง๋ชวนไปไหนต่อไหนกันแล้วหล่ะครับนี่ ไม่เอาๆ อิอิอิ
    คุณ AA มาถึงร่ายยาวเลยนะครับมีรูปตะหากระวังจะโดนแบนนา

คุณ Pecco ลองใช้วิธีคุณ AA ดูครับน่าจะช่วยได้แต่ก็ไม่ใช่พาเดินวันสองวันจะหายนะผมว่าคงต้องใช้เวลาซักหน่อย บวกกับความเป็นพิทบูลที่ได้ฉายามาหลายอย่าง
    เช่น
    สุดยอดสุนัขอเมริกัน พิทบูลเทอร์เรีย
    พิทบูลนักสู้ตลอดกาล
    ขอเพียงตบไหล่เบาๆก็รู้ใจ

ฉายาเหล่านี้ไม่แน่จริงไม่มาเผยแพร่แน่นอนมีที่มาทั้งนั้น
    มันเป็คำที่การันตีความเป็นพิทอยู่แล้ว กระตุ้นความเป็นพิทบูลของมันออกมาครับ
    ที่สำคัญใจครับคุณต้องให้ใจมัน แล้วคุณจะได้หัวใจจากมันที่คืนมาให้คุณอย่างแน่นอน

ยังงัยก็รายงานผลด้วยนะครับ
  • มาแว๊วๆๆ แก๊งเรา แม้ๆๆขอนอกเรื่องนิดๆน๊า ผมกลัวคุณ Pecco เขาเคลียสอ่ะ เลยเอารูปสวยๆมาให้ดู...555....:o043::o022::o022:
  • ส่งรูปมาให้อยากแท้ๆ...:o048:..(ติดอาร์นิดหน่อย) :o037:
  • ขอบคุณทุกคนมากค้าบ เอ่อลืมบอกผมอยู่เเค่บางเเคเองไว้มีโอกาศคงได้เจอคุณaaท่าพระนะครับ
  • ผมอยู่มหาชัยใกล้กว่าคุณAAท่าพระ อีกครับคุณpecco...:m008:
  • แหม๋น่ะพี่ เอ ๆ ก็ อยู่ ๆ พาไปลงอ่าง ซะงั้น 555+

ตอบพี่ pecco ลองพาเค้าออกจากบ้านบ่อย ๆ น่ะครับ พยายามทำให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้อ่ะครับ เพราะว่าหมาอายุปีกว่าแล้วถ้าไม่เคยพาไปไหนเลยอย่างพี่เอ ๆ ว่า มันคงจะกลัวน่ะครับผม คงไม่เป็นปัญหาครับผม:031:
  • โทดทีครับ เน็ตล่มเลยไม่ได้เข้าเลย ขอออกความเห็นมั่งนะ ไม่มี ชื่อผมได้งัยเนี่ย

คุณ pecco ลองพามันเดินบ่อยๆครับ เดี๋ยวมันก็หายกลัวเอง แรกๆอ่ะตรับ ต้องทำใจ :o022::o022:
  • แม้..ๆๆ ประสบการณ์แน่นปึกเลยน่ะคุณน้อง MR.XX 555 :o022::o022:(ล้อเล่งน๊า) อ้อ คุณ pecco อยู่บางแค ช่วงไหนล่ะครับ เมื่อก่อนผมเคยขายแกงอยู่ที่ ตลาดบางแค ป้ายรถเมล์ที่ 3 อ่ะครับ:o018: (ถนนขาออกน่ะ) Turbo เน็ตล่มหรือคนล่มอ่ะ...555 :o044::o028:
  • ของผมนี่ ถ้าออกนอกบ้านต้องโซ่อย่างเดียวเลยคับ

ตัวนิดเดียวแต่โดดใส่อย่างเดียวเหมือนกัน :o051::

ไม่ได้กลัวว่ามันจะเก่งนะ แต่กลัวว่าจะโดนเค้ากัดมากกว่า :o021: