ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามปัญหา
  • พิทบูลเพิ่มเริ่มมีประจำเดือนครั้งแรก มาประมาณเกือบ 20 วันแล้วค่ะ แต่ยังไม่หมด แล้วหมาไม่มีสกุล มาติด จะท้องรึเปล่าค่ะ
    หลังมีเพศสัมพันธ์ต้องทำไงถึงไม่ท้อง
    ผู้รู้โปรดตอบด่วนค่ะ
  • ผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ
    ไฟล์แนบ
    25325_111365478873498_100000001381378_287325_345791_s.jpg 3K
  • เรื่องราวมันเป็นยังไงมายังไงล่ะครับเนี่ย จริงๆก็รู้อยู่ว่าหมาเรามีฮีท ทำไมไม่ป้องกันดีๆล่ะครับ กันย่อมดีกว่าแก้เสมอ
  • หมาไม่มีสกุล มานเปนยางงายอ่ะครับ เย้!
    ไฟล์แนบ
    uno_rebel.jpg 53K
  • สุดๆ หมาไม่มีสกุล หมาปกติมีสกุล จดที่อำเภอนะครับ ฮ่าๆ
  • เราไปซื้อของแต่มีกลิ่นตัวเมืียของเรา มันก็มาเกาะขาแล้วก็ เอากับขาเรา
    แม่เราใส่บาตรตอนเช้า มันก็เกาะขาแม่เรา แล้วก็เอากับขาเหมือนกัน
    เวลาเราเดินไปไหนมันก็เดินมาเรา เหมือนเป็นสุนัขที่เราเลี้ยงเลย
    ไล่ก็ไม่ไป เจ้าของก็ไม่อยากเลี้ยง ดื้อชมัด ตีก็ไม่ไป ไล่ก็ไม่ไป
    ตามทุกวัน ไม่รู้ว่าพันธุ์ไหนผสมกับพันธุ์ไหน ก็เลยระบุสายพันธุ์ที่ชัดเจนไม่ได้
  • ก็ไล่มันไปแล้ว ไม่คิดว่ามันยังอยู่แถวหน้าบ้านเรานี่นา
    แล้วก็บอกเจ้าของหมาตัวนี้แล้วด้วย
    มันชอบมุดเข้าบ้านเรา ให้ล่ามมันไว้อะ
    แล้วที่แปลก ได้ยินมาว่าถ้าครัี้งแรกของพิทบูล หมาเราเจ็บอาจกันหมาตัวอื่นตาย
    แต่ทำไมมันไม่กัด หมาตัวไหนเลย ไม่เคยขู่ด้วย ขู่และกัดเล่นเฉพาะกับเจ้าของ หรือคนที่มันสนิทด้วย
    ก็นึกว่าถ้าครั้งแรกของมัน มันอาจกัดและสู้ แต่มันก็เป็นเหมือนเดิม
  • เราจะคอยมาคาดหวังว่า ไล่มันแล้ว ไม่คิดว่ามันจะยังอยู่หน้าบ้าน ไม่ได้หรอกครับ รู้ก็รู้ว่ามันชอบมุดเข้าบ้าน พยายามเข้าหาตัวเมีย ก็ควรหาวิธีป้องกัน

ที่บ้านไม่มีกรงเหรอครับ ถ้าพื้นที่ไม่เป็นรั้วรอบขอบชิด ก็ควรใส่กรงครับ อันนั้นเป็นการป้องกันที่ดีที่สุด ถ้าไม่มีกรงก็ควรใส่ผ้าอ้อมสุนัขไปเลย

เว็ปนี้ความรู้เยอะนะครับ ถ้าคิดจะเลี้ยงแล้ว เข้ามาบ่อยๆครับ ถามเยอะๆ มีแต่คนยินดีจะให้คำปรึกษาทั้งนั้น หวังว่าครั้งหน้าคงจะไม่เกิดเหตุการณ์ยังงี้อีก ด้วยความหวังดี ^^
  • ส่วนใหญ่หมาเป็นฮีท ประมาณ 21 วัน
    ช่วงไข่ตกประมาณ วันที่ 9-15 ของการเป็นสัด แล้วแต่ตัว และสายพันธุ์
    แนะนำว่าเอาไปให้สัตวแพทย์ฉีดยา ถ้าไม่เกิน 48 ชั่วโมงยังทันครับ
    ส่วนเรืองกัดตัวผู้ถ้าช่วงเป็นสัดเต้มที่มันไม่กัดหรอกครับ
    pixy_04
  • ขอบคุณมากค่ะ ไปฉีดยามาเรียบร้อยแล้ว
    คราวนี้จะระวังให้มาก ๆ เลยค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ
    แล้วอายุประมาณเท่าไหร่ ของพิทบูลที่ออกลูกได้ดีที่สุดค่ะ ผู้รอบรู้ช่วยตอบด้วย
  • รอฮีทที่ 3 อ่ะครับ จาดีที่สุดนะ
  • ขอบคุณค่ะ
  • อ่านแล้วลุ้นตามเลย
  • หมาไปฉีดยากคุมมาแล้ว แต่หมอบอกมีผลข้างเคียง
    ฉีดไปแล้ว ก็ต้องลุ้นอีกว่าจะมดลูกอักเสบรึเปล่า
    เมื่อวานหลังฉีดยา มันก็ซึม ๆ ปกติกินเองได้ ก็อ้อนให้ป้อนใส่ปาก
    แต่อาการโดยรวม ก็ยังถือว่าปกตินะ เท่าที่ดูนะ 5555
    แต่ก็กลัวนิด ๆ เหมือนกัน
    รู้ว่าพลาดที่พาออกไปแล้วไม่ได้ระวังให้มันเท่าที่ควร
    ถามผู้ที่เคยให้หมาไปฉีดยามา ว่ามีผลข้างเคียงกันบ้างรึเปล่า
    แล้วอากาีรขั้นต้นเป็นอย่างไรบ้าง แล้ววิธีรักษา ด้วยนะ เผื่อไว้ศึกษา
  • หมอมันจบมาจริงหรือป่าว?
    หมาเป็นฮีทอยู่ไม่มีหมอ(จริง)คนไหนเค้าฉีดยาคุมหรอก
    เตรียมตัวได้เลยในอนาคต หมาตัวนี้มดลูกไปอย่างแน่นอน

การรักษา มีวิธีเดียวคือ...ทำหมันซะ
    หลังจากนี้ต่อไปอีก3เดือน

ด้วยความเคารพ หมอบ้านนอก
  • ถ้าไม่ทำหมัน มันจะมีอันตรายถึงชีวิตรึเปล่าค่ะ
  • หมอฉีด ESTERDIOL ให้ค่ะเป็นยาฉีดหลังผสมพันธุ์ไม่เกิน 24 ชั่วโมง
    ฉีดแล้วที่ผสมไปเป็นฟาว์ค่ะ หมาจะกับมาฮีตอีกประมาณ 10 วัน
    หมอบอกประมาณเนี้ยค่ะ
  • หลังจากฉีดยา 1 วันค่ะ ซ่าได้ตามปกติ
    ไฟล์แนบ
    kimji43.jpg 7K
    kimji72.jpg 64K
  • เพิ่ม
    ไฟล์แนบ
    kimji44.jpg 77K
  • ผ่านไป 10 กว่าวันแล้ว น้องกิมจิ แข็งแรงดีค่ะ หลังจากฉีดยา
    แล้วก็ดีค่ะ ที่รีบไปฉีด ไม่งั้นถ้าท้องมา ไม่รู้ว่าจะเอาลูกหมาไปให้ใคร
    จะเลี้ยงเองก็ไม่ไหวค่ะ ไม่มีพื้นที่
    เก็บไว้ไปอุธาหรณ์ให้กับทุกคนนะค่ะ หมามันก็มีหัวใจ ถ้าคุณยังไม่พร้อม
    ที่จะให้มันมีลูก พามันไปฉีดยาคุมไว้ก่อนดีกว่าค่ะ
    เพื่อช่วยกันสร้างภาพพจน์ที่ดี ให้กับพิทบูลค่ะ
    ไฟล์แนบ
    kimji_32.jpg 68K