ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การเลี้ยงพิทบูล
  • เลี้ยงให้เขาสู้ หรือ เลี้ยงให้เขาไม่สู้ ถึงจะดีครับ
  • ความคิดผม

ต้องสู้ครับ ไม่งั้นคงไม่เลี้ยง(พิทบลู สุดยอดนักสู้ตลอดกาล)

แต่ต้องควบคุมได้และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

เรื่องนี้ลำบาก เพราะเราไม่ได้อยู่กับเค้า ตลอดเวลา

เค้าอาจจะเชื่อฟังจ่าฝูง(เจ้าของ) คนอื่นอาจควบคุมยาก

มันก็เลยอาจทำให้คนในครอบครัวเรา และคนอื่น

หมาจิ๋กโก๋ หมาอื่นๆ รวมทั้งสัตว์อื่นเดือดร้อน

คนที่อยู่ในเกมส์คงรู้ดี ว่ามันแยกคู่ต่อสู้กันยาก

และเจ้าของเองละครับ ที่จะปลูกฝังนิสัย

ลองดูบทความเก่าๆ ซิครับ เจ้าของหมาบางพันธ์ สร้างนิสัยเลวๆให้หมา

เรามีหมาที่มีพลัง และสุดยอดอยู่แล้วในเรื่อง นักสู้

ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของ (สุภาพบุรุษพิทบลู) ละครับ
  • ขอบคุณครับ mr_jub ถ้าล่ามหรือจูงเวลามีหมาผ่านมา จะให้มันยืนมองแบบอยากเข้าไปกัด หรือ จะให้มันนั่งอยู่เฉยๆเหมือนไม่มีอะไร รึให้มันวิ่งหนี คือประมาณนี้ครับเหมือนกับใจสู้รึเปล่า ไม่ต้องใช่การกัดมาวัดว่าสู้ไม่สู้ แค่มันมองหมาจรก็หางตกแล้ว ถ้ากระโจนใส่เผ่นเลยครับ
  • โดยปกติผมว่าต้องสู้คับแต่ต้องไม่ทำให้ใครเดือดร้อนเราต้องควบคุมได้คับดั่งที่เขาว่าเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ
    อย่างเจอคนแปลกหน้าของผมทั้งเห่าและขู่เจอหมาข้างทางมันก็ขู่แต่พอเราห้ามมันก็หยุดเท่านี้ผมก็พอใจแล้วคับ
    มีความสุขกับการเลี้ยงทุกคนคับ:m012:
  • พิท มีสายเลือดนักสู้อยู่แล้วครับ
    พิทผมเลียงถึงเวลาสู้มันก็สู้ของมันเอง
  • เลี้ยง ให้สู้ ดีแล้วครับ แต่เวลากัดแล้ว เราก็ต้องจัดการแยก เป็นด้วยนะครับ
  • ความคิดผมนะครับ ถ้าเลี้ยงพิทบูล ก็ต้องสู้ ใจสู้ เหมือนกับสั่งให้กัดที่ซ้อมกัดหรือสั่งว่ายน้ำ ยุมันหน่อยเล่นเป็นชั่วโมง เหนื่อยยังไงมันก็สู้ ถ้าหมากัดกันก็ต้องรีบแยก รู้ว่ามันสู้ก็พอ ถ้าปล่อยกัด เหมือนวัดว่ากัดเก่งไม่เก่ง คืออยากให้รู้ว่าใจมันสู้ครับ