ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยกันหน่อยครับ
  • พอดีผมร้จักป้านิดา ที่เลี้ยงหมาจรจัดอยู่แถวบรมราชชนนี ตอนนี้แกกำลังมีปัญหาใหญ่มากกกก คือว่า สถานที่ ที่ป้าแกเลี้ยงหมาอยู่นั้นกำลังจะโดนไล่ที่ หมาตาดำๆกว่า 400 ตัวกำลังจะไม่มีที่อยู่ ซึ่งป้าแกเครียดมากๆ ล่าสุด ทางช่อง3 โดยคุณไตรภพ ได้นำเทปที่เคยออกอากาศแล้วมาฉายอีกรอบนึง เพื่อช่วยป้านิดา โดยแต่ก่อนนี้บริเวณ ที่ป้าแกเลี้ยงหมาอยู่นั้น เป็นหมู่บ้านร้าง ที่โดนธนาคารยึด กำลังจะขายทอดตลาด แล็วก็มีคนที่พร้อมจะซื้อที่แปลงนั้นให้กับป้าแกแล้ว แต่เพียงว่ารอเวลาประมูลขายทอดตลาดอยู่ แต่ก็มีบริษัทที่ทำโครงการหมู่บ้านชื่อดังมาซื้อตัดหน้าไปก่อน และก็ได้บอกให้ป้าแกหาที่อยู่ใหม่ภายใน3เดือน ก็เลยอยากจะขอรบกวนเพื่อนๆ ที่พอจะมีหรือรู้ว่าใครพอจะมีที่ดิน จะขายในราคาถูกๆบ้าง เอาแบบที่เข้าออกไม่ลำบากจนเกินไป เท่าที่คุยกับป้ามา แกบอกว่าซักประมาณ 1-2 ไร่ก็พอแล้ว หรือใครพอที่จะช่วยเหลือป้าได้ในทางอื่นๆ ลองติดต่อสอบถามป้าแกดูนะครับ ที่เบอร์ 081-6128334 หรือหากติดต่อไม่ได้ สอบถามมาที่ผมก็ได้ 081-1043687 อ๋อยครับ ช่วยกันนะครับ คิดว่าทำบุญ ยังไงก็คนรักหมาเหมือนกัน (แค่ต่างสายพันธุ์)
  • แกอยู่บรมราชชนนี 75 ครับใครอยากไปช่วยแกก็เชิญนะครับ
  • พี่เคยบอกป้าไปแล้วว่า รับไม่ไหวก็อย่ารับ และอย่าให้หมามันมีลูกเพิ่ม
    พวกเราชาวพิตบูล ก็เคยไปช่วยแกมาแล้วรอบหนึ่ง แต่ให้ช่วยตลอดก็คงไม่ไหว
    ทางที่ดีควรหาทางแก้ปัญหาแบบระยะยาว ไม่ใช่รอความช่วยเหลือไปวันๆ
    ตอนที่พี่ไป เห็นลูกหมาเกิดใหม่อีกหลายคอก บอกตรงๆ เหนื่อย

ใครเอาหมามาให้เลี้ยง ด่าแมร่งเลย โดยเฉพาะพวกเหี้ยๆ ที่ใจบุญส้นตรีน ชอบทำความดีเพื่อเอาหน้า
    เจอหมาที่ไหนก็เอามาส่ง หากมันใจบุญจริง มันต้องเอาไปเลี้ยงที่บ้านมัน ไม่ใช่เอามาให้ป้า แค่ที่แกมีอยู่ก็จะตายอยู่แล้ว

และคนรวยจัญไร เลี้ยงหมาไม่ไหว ก็เอามาให้ป้าเลี้ยงให้ แต่ไม่เคยส่งเสีย
    เพราะถึงเลี้ยงเองอยู่ที่บ้านก็มีค่าใช้จ่าย ไม่ใช่เอามาทิ้งให้แล้วเปิดตูดหนี ขับรถดีๆมาเสียด้วย

ผมเคยแนะนำ ใครเอาหมามาส่ง ให้ป้าขอบัตรประชาชนมันไว้ มันเอามาส่งมันก็ต้องร่วมรับผิดชอบ
    ไม่ใช่ตะเวณเก็บหมา แล้วเอามาให้ป้าเลี้ยง ไอ้พวกสันดาน ทำดีมันต้องทำให้จบกระบวนการ

และเจ้าของหมาที่ไม่สามารถเลี้ยงหมาตัวเองได้ แต่ผลักภาระให้ป้าต้องจ่ายเงินเป็นรายเดือน
    เพราะป้ายอมเหนื่อย แต่เขาสบาย ดังนั้นควรส่งเสียให้ป้าบ้าง ไม่ใช่เอาหมามาทิ้งให้แล้วก็ไป

แต่การทำความดี บางครั้งก็ต้องดูกำลังของตัวเองด้วย ทำไม่ไหวก็อย่าฝืน
    ไม่อย่างนั้นตัวเองจะกลายเป็นภาระของสัมคมแทน
  • ล่าสุดมีคนเอาไซบีเรียนพร้อมลาบราดอ มาปล่อย ไซบีเรียนสวยมาก ส่วนลาบราดอเป็นเนื้องอก เห็นแล้วสงสารหมาจริงๆ ตอนนี้ผมช่วยเหลือป้าได้แค่ขายอาหารให้ในราคาต้นทุน ขนาดขายในราคาต้นทุน ป้าแกก็ยังต้องจ่ายค่าไก่บด อาทิตย์ละ 5,000 บาทเลยครับ
  • เค้าลำบากก็ยังอุตส่าห์เก็บตังค์เค้านะ ต้องบริจาคไปเลย ไม่ใช่ไปขายให้เค้าอีก สุดยอดครับ รับไม่ได้จริงๆ
  • คุณผีครับผมไม่ใช่มหาเศรษฐีนะครับ ผมต้องกินต้องใช้ ถ้าผมต้องบริจาคอาทิตย์ละ 5000 ผมคงต้องขอรับบริจาคแทนหมาแน่นอนครับทุกวันนี้ผมลดราคาให้ป้าแกโดยส่งในราคาต้นทุน อยู่แล้ว ผมขอย้ำว่าต้นทุนเท่านั้น ไม่ว่าที่ไหนที่เลี้ยงหมาจรจัดหรือสงเคราห์สัตว์ ผมจะให้ราคาต้นทุนทุกที่ ไม่ว่าป้าสำรวย,ป้านิดา,ป้าเจริญจิต,วัดทำเลทอง,ป้าสุนีย์ คนเหล่านี้ผมส่งให้ในราคาทุนหมดเลยครับ ช่วยเข้าใจผมด้วยนะครับ ผมช่วยคนเหล่านี้ได้เท่านี้ ถ้าให้ผมไปบริจาคหมดทุกที่ ก็คงต้องรอให้มีโรงเลี้ยงไก่ ใหญ่ขนาด ซีพีก่อนนะครับ