ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Good Morning Bangkok
  • ขอซักกระทู้นึงก่อนพรุ่งนี้จะกลับใต้ละกันครับ รอบนี้ผมไม่มีเรื่องหมาเลย มีแต่เรื่องบุญล้วนๆครับ

หากใครเบื่อก็ขอให้ข้ามไป หากท่านใดสนใจ..ผมก็มีเรื่องราวดีๆมาเล่าให้ฟังครับ

สำหรับท่านต่างจังหวัด หรือ คนบางกอกที่ตื่นสายๆ ... ก็ชมภาพไปด้วยจักดีอย่างยิ่งครับ

Good Morning BKK :015:

เช้านี้อากาศสดชื่นครับ เลยทำลาบกับข้าวเหนียวพร้อมน้ำผลไม้ไปใส่บาตรพระซักสามสิบรูป

แต่ออกจากบ้านหกโมงครึ่งหลายๆคนคงสงสัยว่า ไปหาใส่บาตรพระที่ไหนดีหนอ หลายองค์เชียวนา

รอบนี้ผมได้เดินทางไปใส่บาตรที่ วัดเบญจ. ครับ

ระหว่างทางทั้งไปและกลับ ผมได้เก็บบรรยากาศถ่ายทอดมาเป็นภาพถ่ายให้คนทั้งประเทศได้รับรู้บรรยากาศเมืองหลวงในยามเช้า

จึงขอเปิดกระทู้ Good Morning BKK ครับ

ทำใจร่มๆ เย็นๆ สบายๆ ชมภาพแล้วรับส่วนบุญกันทุกท่านครับ

พอพระอาทิตย์เริ่มทำงานโผล่พ้นขอบฟ้า ความวุ่นวายในเมืองหลวงก็คลืบคลานเข้ามาแล้วหละ
    ไฟล์แนบ
    DSCF4644_resize.jpg 115K
    DSCF4643_resize.jpg 89K
  • จริงๆแล้ว ใส่บาตรพระเพียงไม่กี่รูปก็นับว่าเพียงพอแล้วครับ

แต่พอดีอยากใส่เยอะๆ เลยเป็นเหตุให้มีเรื่องดีๆมาเล่าครับ

ระหว่างเดินทางก็เห็นพระหลายรูปเดินบิณฑบาตร มองๆดูแล้ว...

บุญก็อยู่ใกล้ตัวหลายๆคน .... อยากให้ท่านมีเวลาว่าง ทำบุญกันซะบ้างนะครับ

เรื่องบางอย่าง บางครั้งใกล้ตัว จนเราเองก็มองข้ามไป
    ไฟล์แนบ
    DSCF4648_resize.jpg 112K
    DSCF4646_resize.jpg 121K
    DSCF4645_resize.jpg 119K
  • จราจรที่เราเคยบ่น เคยว่าอยู่(บ่อยๆ) ก็มีมุมดีๆกับการทำงานที่เหน็ดเหนื่อยเพื่อรถคนกรุงเหมือนกันนะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF4651_resize.jpg 110K
    DSCF4650_resize.jpg 100K
    DSCF4700_resize.jpg 124K
    DSCF4702_resize.jpg 115K
  • เห็นภาพของ "บุญ" ที่อยู่ใกล้ตัวเพียงท่านเอื้อมไปสัมผัสก็แล้ว

เห็นภาพความวุ่นวายและเม็ดเหงื่อของตำรวจจราจรไปก็แล้ว

มาแอบดูพ่อค้าแม่ขายตามตลาดข้างทางยามเช้าๆบ้างดีกว่า
    ไฟล์แนบ
    DSCF4659_resize.jpg 120K
    DSCF4705_resize.jpg 118K
    DSCF4709_resize.jpg 118K
    DSCF4704_resize.jpg 122K
  • แหล่งค้าขาย ใกล้ชุมชนและวัด หรือตลาดเล็กๆ ก็จะคึกคักเป็นพิเศษ

ชีวิตเมืองกรุง ในความวุ่นวาย มีอะไรให้สังเกตุดูเยอะจริงๆครับ

(แต่เช้าๆ ลาบเป็ดยโสฯ ยังบ่เปิดเน้อ):018:
    ไฟล์แนบ
    DSCF4660_resize.jpg 119K
    DSCF4701_resize.jpg 124K
    DSCF4706_resize.jpg 117K
    DSCF4710_resize.jpg 119K
  • พี่โจ อ้นขอ ข้าวเหนียวหมูย่าง 1 ชุดครับพี่ฮ่าๆๆ
    ตำรวจเค้าเต้นแอโรบิก กันยามเช้าหรอพี่
    ถ่ายภาพสื่ออารมแจ่มเหมือนเคย ฮ่าๆๆ ขอให้เดินทางกลับใต้โดยสวัสดิภาพครับพี่ รักษาสุขภาพด้วยนะครับบบ
    มีไรจะบอกเพิ่งกลับจากภูเก็ตมาอย่างมัน ถ่ายรูป หมุน ฟิลเตร์กันมันมือเลย ติ่มซำหร่อยมั่กๆๆ กลับมา น้ำหนักขึ้นมา สาม โล จบข่าวเลย ฮ่าๆๆ
  • เดินทางฝ่าฟันรถราไปอีกหน่อย ก็จะถึงเป้าหมายเราแล้ว

กรุงเทพยามเช้า มีอะไรให้ดูให้เห็น มากกว่ามานั่งกลุ้มใจกับเรื่องไร้สาระหรือปัญหาที่แก้ไม่ตกนะครับ

สบายๆ อย่าเครียด ดูนก ดูไม้ เดี๋ยวความคิดดีๆก็ตามมาเองครับ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF4712_resize.jpg 120K
    DSCF4662_resize.jpg 124K
    DSCF4661_resize.jpg 125K
  • ท่านโจ ทำอะไร ไม่นอน ฮา ฮา
    ไฟล์แนบ
    DSC01448 (Medium).JPG 64K
  • มีใคร สนใจเที่ยวงานวัดมั้ยครับ รำลึกความหลัง สมัยเด็กๆ
    ไฟล์แนบ
    DSC01449 (Medium).JPG 101K
  • เดี๋ยวจะไปถ่ายรปที่สามจังหวัดมาฝาก แต่ยังไม่ได้กล้องตัวใหม่เลย T T แฟนตัดงบแย่งซื้อชิวาว่าก่อน 55 ตอนนี้กำลังเล็งตัวเมียอยู่ คงจะโดนเบียดงบไปอีกเช่นเคย T T แต่ไม่เป็นไร กลับใต้รอบนี้ได้เจอฮิปโปแล้วววว คิดถึงใจจะขาด แทบขาดใจ ได้ข่าวกัดแมวตายไปตัวนึงละ

...

คุยแป๊ปเดียว .... ถึงวัดเบญจฯละครับ จุดหมายของเรา อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF4665_resize.jpg 119K
    DSCF4666_resize.jpg 111K
    DSCF4670_resize2.jpg 124K
    DSCF4667_resize2.jpg 120K
  • งงกับโพสนิดหน่อยครับ ต้องขออภัย อิอิ

- ท่านโดมครับ งานวัดที่ไหนเอ่ย? เดี๋ยวผมกลับสงขลาพรุ่งนี้ละ จะพาฮิปโปลุยหากสมิหลาบ้างแว้ววว

แอบเห็นเจ้าแฮมเมอร์ เจ๋งมากๆๆๆๆ ขอบคุณท่านโดมที่ทำให้กระแสของคนรักหมาแหล่มขึ้นเยอะเลยครับ

เอาใจป๋ามาร์คหน่อย เอาเพลงรุ่นป๋า กับ น้าเหลียง มาฝากประกอบภาพท่านโดมและผมครับ ฮ่า ฮ่า

http://www.youtube.com/watch?v=r5n12NFYIQY&feature=related
  • แอบพักแป๊ปครับ ให้ฟังเพลง "งานวัด" กันไปก่อน อีกห้านาทีมาต่อกันครับ

พอกระทู้นี้จบ พรุ่งนี้หวังว่าหลายๆท่าน อยากจะตื่นเช้ามาใส่บาตรกันเยอะขึ้น อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF4672_resize.jpg 121K
    DSCF4674_resize.jpg 108K
  • คร้าบบ ท่านโจ มาเยี่ยมกันบ้างครับ งานวัดดีๆ ยังมีอีกเยอะครับ ไปเที่ยวแล้วสบายใจมาก
    ไฟล์แนบ
    DSC01447 (Medium).JPG 78K
    DSC01484 (Medium).JPG 94K
    DSC01461 (Medium).JPG 108K
    DSC01453 (Medium).JPG 60K
    DSC01459 (Medium).JPG 75K
  • มาต่อดีกว่า ก่อนที่กลิ่นบุญจะจากหาย อิอิ

ผมชอบพระรูปนึง .... เวลาไปใส่ ผมจะเดินไปใส่ปิดท้ายเสมอ

เพราะอะไร?

เพราะพระรูปนี้ จะสวดอวยพรให้เราแทบทุกบทเลยครับ ใช้เวลานานพอสมควร

เรียกว่า อิ่มบุญเลยทีเดียว

ท่านจะยืน จุดนี้เป็นประจำทุกวันครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF4669_resize.jpg 119K
    DSCF4673_resize.jpg 121K
    DSCF4678_resize.jpg 123K
    DSCF4679_resize.jpg 122K
  • บริเวณนั้น ก็มีให้ท่านทำบุยปล่อยปลาด้วยนะครับ ...

บรรยากาศท่ามกลางความวุ่นวายของถนนข้างๆ กลับเงียบสงบแต่โดยดีตอนเราทำบุญอยู่หน้าวัดครับ

ทำบุญปล่อยปลา...

ฟังคำแนะนำ คำสอนดีๆจากพระ...

บรรยากาศดีๆที่เหมาะแก่การทำบุญ...

วัดเบญจฯอีกหนึ่งทางเลือกที่ดีท่ามกลางความวุ่นวายในกทมครับ...
    ไฟล์แนบ
    DSCF4680_resize.jpg 113K
    DSCF4681_resize.jpg 117K
    DSCF4682_resize.jpg 93K
    DSCF4683_resize.jpg 117K
  • ได้บุญๆ ท่านโจ
    ไฟล์แนบ
    DSC01472 (Medium).JPG 68K
    DSC01456 (Medium).JPG 42K
    DSC01480 (Medium).JPG 67K
    DSC01468 (Medium) (2).JPG 96K
  • ทำบุญเสร็จ ก็ออกไปลุยกับความวุ่นวายต่ออีกครั้งครับ

อย่าลืมนะครับ

"บุญอยู่ใกล้ตัว ตื่นให้เช้าหน่อย ท่านก็สัมผัสได้ไม่ยากครับ" :015:

เอาภาพทำเนียบ .. ความวุ่นวายทางการเมืองมาให้ชม ควบคู่กับ ความสงบพักจิตใจทำบุญ

มีล้มมีลุกต้องยืนหยัดครับ ชีวิตก็เหมือนสายน้ำที่ไม่มีวันย้อนกลับ คิดจะทำอะไร ก็ทำเสียแต่วันนี้ครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF4687_resize.jpg 121K
    DSCF4684_resize.jpg 110K
    DSCF4697_resize.jpg 93K
    DSCF4698_resize.jpg 123K
  • ไหนๆก็อ่านมาถึงตรงนี้แล้ว ผมขอแถมให้อีกที่ดีกว่า รับรอง วัดนี้รู้จักกันทุกท่านแน่ๆ

วันก่อนมีโอกาสดีได้ไปทำบุญที่ "วัดระฆังฯ" ครับ

เอาหละ ทำบุญมีแรงแล้ว ไปต่อกันดีกว่า ฝ่าฝันรถติด ช่วงสายๆเดินทางไปทำบุญวัดรัฆังต่อไม่เสียหาย

จากบ้านกระผม ก็ข้ามสะพานพระรามแปดไปเลยย

อยากไปยืนถ่ายสะพานนนี้เหลือเกิน แต่ไม่ว่างพอ อิอิ ถ่ายในรถไปก่อน
    ไฟล์แนบ
    DSCF4431_resize.jpg 95K
  • ซูมชนิดที่ว่า คาดแถบละลายหมอกตรงกระจกด้านหลังไปเลยครับ 55 ขออภัย ทางเลือกในการถ่ายน้อยเหลือเกิน :001:

ก่อนไปถึงวัด ผมเจอภาพชวนคิดภาพนึง เลยกดมาฝากซักใบ

ขอตั้งชื่อรูปนี้ว่า "นี่แหละ หัวอกของคนเป็นแม่"
    ไฟล์แนบ
    DSCF4432_resize.jpg 111K
  • มัวแต่นั่งคุยกับเพื่อนเพลิน อิอิ เอาภาพตัวอย่างมาให้ชมดีกว่า

เดี๋ยวกระทู้จะยาวไป

อีกหนึ่งสถานที่ดีๆครับ "วัดระฆังฯ" .....
    ไฟล์แนบ
    1137.jpg 120K
    DSCF4464_resize.jpg 95K
    270.jpg 124K
    DSCF4478_resize.jpg 109K
  • หรือติดตามชมเรื่องเต็มๆได้ที่นี่ครับ

http://siamshama.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=79&postdays=0&postorder=asc&start=0

อันนี้เอาภาพตัวอย่างมาฝากดีกว่า อิอิ

ไปวัดระฆังต้องเดินวังหลัง .... :015:

มีมุมมองจากวังหลังมาฝากอีกเช่นกันครับ ....

แถมด้วย ทริป "ปล่อยกบ" นิดหน่อย :013: .. เยอะไปละ รายงานไม่หมด หากใครสนใจชอบเรื่องนี้ก็ติดตามไปอ่านกันได้ครับ

ชมภาพตัวอย่างกันครับ
    ไฟล์แนบ
    637.jpg 116K
    DSCF4530_resize.jpg 97K
    DSCF4414_resize.jpg 99K
    DSCF4483_resize.jpg 99K
  • เรื่องที่พลาดไม่ได้สำหรับผม.... ก็คือ.....

ฝากให้คุณเต๊กด้วยครับ อิอิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF4498_resize.jpg 123K
    DSCF4510_resize.jpg 104K
    DSCF4512_resize.jpg 89K
    DSCF4513_resize.jpg 85K
  • ทิ้งท้ายด้วย สี่ภาพนี้.....

ชะตา...

ฟ้าลิขิต...

กับความเป็นจริงของชีวิต...

หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับ ....
    ไฟล์แนบ
    DSCF4467_resize.jpg 88K
    740.jpg 109K
    DSCF4519_resize.jpg 124K
    DSCF4537_resize.jpg 84K
  • อืมได้อารมณ์ดีจัง ผมชอบแนวนี้น่ะชิวดีอารมณ์เรื่องของกู
  • สบายดีนะครับเฮียเหลียง :015: ช่วงนี้พี่ๆเที่ยวกันบ่อยดูแหล่มมากเลย

ปีหน้ากลับขึ้นกทม จะหาโอกาศไปใกล้ๆกล้องเฮียบ้างแล้วหละ เผื่อจะมีรูปหล่อๆเป็นของตัวเองบ้าง อิอิอิ

หากไม่มีอะไรผิดพลาด เดี๋ยวจะขอพาชาวพิทบูล ไปกินปลาแม่น้ำแถวสามจังหวัดบ้างหละ

....

ไปชมภาพร้านกาแฟยามเช้าของดินแดนสามจังหวัด...

ถ้าไม่หายลงเกาะซะก่อน ....

จะส่งภาพมาฝากครับ ... หรือหากผิดพลาด... อาจเหลือไว้แค่เมมโมรี่ ก็ให้เฮียโพสแทนละกันครับ :015:

ขอบคุณ "พิทบูลโซน สวรรค์ของคนรักพิทบูล" :063:

กู๊ดดดดไนท์พี่ๆและเพื่อนๆทุกๆท่านครับ
  • อารมศิลปิน เลยนะเนีย พี่เรา
  • ้เดินทางปลอดภัยครับ
  • ขออนุโมทนาบุญด้วยครับท่านโจ

ทุกวันนี้พี่ก็ตื่นตักบาตรทุกเช้า ตั้งใจจะทำแบบนี้ตลอดไปด้วยครับ
    มานั่งคิดทบทวนดู หากบ้านเมืองไม่มีศาสนาจะเป็นอย่างไร มันจะวุ่นวายแค่ไหน
    เราเป็นพุทธศานิกชน เราควรช่วยกันทำนุบำรุงศาสนา เพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจอย่างน้อย ก่อนจะทำอะไรจะได้มีสติยั้งคิดกันบ้าง
    ไม่อย่างนั้น ความเจริญทางวัตถุ จะทำให้เกิดความเสื่อมทรามทางจิตใจมากไปกว่านี้

ทุกเช้าเวลาประมาณ 7 โมงเช้า ใครตื่นแล้ว อย่าลืมพนมมือรับพรกันนะครับ
    ผมอนุโมทนาบุญมายังพี่น้องที่เล่นในบอร์ดนี้ทุกวันครับ
  • สุดยอดคับ พี่โจ ว่างๆพี่โจมาเที่ยว พิษโลก มั่งนะคับ

ผมจะต้อนรับอย่างดีเลยคับ บูม คับ
  • :063::063:สวยมากๆ ดูแล้ว อยากจะถ่ายเก่งอย่างนี้บ้างจัง (แอบอิจฉา):065:
  • ดูได้อารมณ์มากท่านโจ
    ความสุขของคนถ่ายรูปนะ ท่าน...:063:
  • ภาพสวยครับ มุมดี สื่ออารมณ์เยี่ยม

มีกล้อง ต้องมือบอน แบบนี้แหละครับ

อยากออกไปถ่ายรูป แต่เวลาไม่ค่อยอำนวย

ไอ้ที่มีอยู่ ตอนนี้รู้สึกว่ามันค่อนข้างใหญ่ไปแล้ว

เห็นภาพสวย ๆ แล้วอยากถ่ายรูป จริง ๆ ...++

( ยังไม่ได้ทำความสะอาดกล้องเลยเรา ป่านนี้ไม่รู้เป็นงัยแล้ว 55+ )
  • ว๊ากกกกก อยากจะบ้าตายครับ ฮ่า ฮ่า.... "ตกรถไฟ" :032:

สงสัย จะไม่ได้กลับใต้ง่ายๆ ....

พอดีของโคตรเยอะ ต้องนั่งรถไฟกลับ ตอนจองตั๋ว ก็ถามวันไหนว่างบ้าง ไล่ตั้งแต่ อาทิตย์ จัน อังคาร พุธ เรื่อยมา

บทสรุปได้วันพุธ .... แต่ จนทเจ้ากรรม และเรา ก็เจ้าเวร..... เค้าออกตัวเดือน ตุลามาให้ 55 ไอ้กระผมก็ไม่ตรวจสอบความผิดพลาดเค้าให้ดีซะก่อน อุตส่าห์ขนของซะแสนไกล หอบแดกยังแอบถ่ายภาพมาได้ ... พอรถไฟมา ...ความจริงก็ปรากฏ :032:

เลยย้ายตั๋วกลับพรุ่งนี้แทน..... งานนี้ยังไม่ถึงใต้ง่ายๆแน่ครับ ... คิดว่าวันนี้จะได้ถ่ายรูปในรถไฟมาให้พี่ชมซะแล้ว :001:

พรุ่งนี้เอาใหม่ ใครไม่เคยขึ้นรถไฟไปใต้ละก็ .... เดี๋ยวมีให้ทุกมุมครับ :018:

แต่อย่าคาดหวังความคมนะ เพราะต้องแอบขึ้นมาดูดความรู้จากพี่ยุทธตอนปีหน้าแน่นอน :015:

แอบมาขอบคุณชาวพิทบูลโซนอีกซักรอบครับ :001:

มองรถไฟจากไปด้วยความเหน็ดเหนื่อย :022:

แนะนำคนอื่นเดินทางซะดิบดี... กลับพลาดซะเอง เหวยๆๆๆๆ :001:
    ไฟล์แนบ
    DSCF4720.jpg 88K
    DSCF4717.jpg 107K
    DSCF4718.jpg 124K
    DSCF4719.jpg 114K
  • เอาอีกแล้วนะครับคุณโจ :003:

แสดงว่าต้องชอบทานครีมมี่ชีสเป็นชีวิตจิตใจเลยนะครับเนี่ย หายาก
    มากครับ ที่คนไทยที่ชอบกินชีสได้อย่างไม่เบื่อ คุณโจเคยลองพิซซ่า
    "Papa John" หรือยังครับ? ผมว่ามันอร่อยที่สุดที่ผมเคยกินมาเลย ขอบเค้า
    ทําได้นุ่มมากและชีสก็อบได้ไม่นิ่มหรือแข็งเกินไป กินแล้วติดใจเลยครับ...
    ไฟล์แนบ
    pizza.jpg 99K
  • ว่างๆๆมาถ่ายที่ พิด,โลกบ้างนะพี่โจ