ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สร้างสุดยอดพิทบูลด้วยตัวเอง โดยใช้เวลาไม่เกิน 4 นาที/วัน
  • ขอเกริ่นซักนิด .......เพราะว่าในวันนี้ผมมีความสงสัยว่าในอนาคตข้างหน้าสุนัขพิทบูลที่เราๆชอบกันจะเป็นอย่างไรต่อไป จากเดิม

ที่พิทบูลต้องพิสูจน์ตัวเองในสังเวียน มันจึงเป็นการคัดเลือกทั้งทางโครงสร้างร่างกายและความฉลาดในการเอาตัวรอด แก้ปัญหาเฉพาะหน้า

ไปพร้อมๆกัน .......... แต่ปัจจุบันเราคัดเลือกพิทบูลจากรูปร่างที่เราชอบเป็นหลัก ซึ่งรูปร่างหลายๆแบบที่เราชอบกำลังทำลาย

ประสิทธิภาพความเป็นพิทบูลแบบดั้งเดิมลง ถึงแม้ว่าพิทบูลจะมีโครงสร้างและพลังที่แข็งแรงกว่าสุนัขหลายๆพันธุ์ แต่ถ้าเราปล่อยให้

พัฒนาแต่รูปร่างที่เราชอบเพียงอย่างเดียวโดยที่ไม่ได้พิสูจน์อะไรเลย ในอนาคตต่อไปเรื่อยๆพิทบูลที่ยังคงมีประสิทธิภาพก็จะค่อยๆลดลง

ไปเรื่อยๆ

เพื่อคงความเป็นพิทบูลแบบดั้งเดิมไว้โดยไม่ต้องนำมากัดกันเพื่อทดสอบ จึงต้องมีกิจกรรมขึ้นมาแข่งขันกัน กิจกรรมที่แสดงออกมา

จากสัญชาตญาณ และ ลักษณะนิสัยของสายพันธุ์ ซึ่งวัดกันด้วยความแข็งแกร่งของร่างกายทุกๆส่วน และเป็นกิจกรรมที่ต้องใช้ความคิด

บวกกับจิตใจที่เข้มแข็งของตัวสุนัข ผลของการแข่งขันจะบอกได้ว่าพิทบูลตัวไหนมีศักยภาพและประสิทธิภาพ และเป็นแนวทาง

หนึ่งในการคัดเลือกพ่อ-แม่พันธุ์ที่เหมาะสมเพื่อพัฒนาและรักษาสายพันธุ์อเมริกันพิทบูลเทอเรียได้ต่อไป

ผมหวังว่าในอนาคตบ้านเราคงจะมีโอกาสได้จัดงานสำหรับพิทบูลโดยเฉพาะแบบนี้

http://www.youtube.com/watch?v=u9qWHzvq1CU&feature=related
  • แต่ปัญหาที่เกิด คือ หลายๆครั้งที่เริ่มมีงานมีกิจกรรมแข่งขันกัน พิทบูลที่นำมาแข่งขันกันกลับมีจำนวนน้อย

ซึ่งตอนนี้ผมได้ยินแว่วๆ มาพอสมควรว่าในปีนี้จะมีการจัดแข่งขันกิจกรรมสำหรับพิทบูล เลยคิดว่าถ้าไม่ริเริ่มทำ

อะไรซักอย่างกิจกรรมก็จะเกิดแค่กลุ่มเล็กๆไม่กี่คนเหมือนเคย .......... ถ้าได้ลองสังเกตุตามงานสุนัขที่นำมา

แข่งขันกัน สุนัขเหล่านี้มักจะได้รับการฝึกคำสั่งพื้นฐานมาก่อนแล้ว การฝึกคำสั่งพื้นฐานจึงควบคู่ไปกับการฝึก

เพื่อแข่งขันกิจกรรม เพราะการฝึกคำสั่งพื้นฐานจะทำให้สุนัขเรียนรู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำอยู่เป็นหน้าที่ และเมื่อ

สามารถทำได้แล้ว มันจะพร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆที่เราจะสอนต่อไป ............ ผมจึงขอเสนอแนวทางการฝึก

คำสั่งพื้นฐานเพื่อที่จะเป็นก้าวแรกให้หลายๆคนที่สนใจก้าวไปพร้อมๆกัน
  • สำหรับการฝึกคำสั่งพื้นฐานในรูปแบบที่ผมจะเสนอต่อไป อาจจะไม่เหมือนหรือถูกต้องตามทฤษฎีที่แพร่หลาย

วิธีใดวิธีหนึ่งเพราะแต่ละวิธีก็มีข้อดี-ข้อเสียของตัวเองจึงไม่ได้เจาะจงวิธีการว่าจะต้องทำแบบไหนถึงจะฝึกได้

สำเร็จ แต่อาจจะเป็นการรวมหลากหลายวิธีนั้นเข้าด้วยกัน ฉะนั้นวิธีที่ผมใช้ฝึกจึงเป็นแค่แนวทางหนึ่งเท่านั้น

อาจมีการยืดหยุ่นได้บ้างเพราะสรีระและนิสัยส่วนตัวของสุนัขแตกต่างกันวิธีฝึกจึงพลิกแพลงตามเพื่อความ

เหมาะสมของสุนัขแต่ละตัว จึงไม่จำเป็นต้องเชื่อในแนวทางและสิ่งที่ผมได้ทำทั้งหมด และหาก

ต้องการฝึกคำสั่งโดยเน้นเรื่องทฤษฎีและการปฏิบัติมากๆผมแนะนำให้ลองหาข้อมูลใน google และ

youtube มีเยอะครับ แต่นั่นไม่ใช่ความต้องการของผม ซึ่งถ้าหากผมอยากให้กระทู้นี้สำเร็จโดยง่ายเพียงแค่

copyทั้งเนื้อหาและคลิปมาเผยแพร่ต่อก็ถือสำเร็จ

การฝึกไปพร้อมๆกันในกระทู้นี้เพื่อที่จะได้รู้ถึงอุปสรรค และเป็นกำลังใจให้ผู้ที่เริ่มฝึก เพราะไม่ว่าจะฝึกสุนัขมา

แล้วกี่ตัวก็ต้องใช้เวลาและความอดทนทุกๆครั้งไป

ประโยชน์ที่ได้รับจากการฝึกคำสั่งพื้นฐานคือความสะดวกในการควบคุมดูแลสุนัขที่เลี้ยงไว้ในแต่ละวัน

และใช้คำสั่งพื้นฐานเป็นก้าวแรกในการต่อยอดเพื่อสร้างสุนัขกิจกรรมต่อไป ................ หรือถ้าใครสนใจที่

จะฝึก แต่ไม่สนใจที่จะทำกิจกรรมอย่างน้อยๆ ก็จะได้สุนัขที่มีระเบียบตามที่เราได้สอนไว้ ทำให้เกิดความ

ภูมิใจ และทำให้ไม่ต้องเพิ่มพิทบูลตัวใหม่เข้ามาในบ้านโดยไม่จำเป็น

ขอยกตัวอย่างสุนัขในบ้านผมที่ได้รับการฝึกบ้างแล้ว ว่าทำให้การดำเนินชีวิตในแต่ละวันเป็นอย่างไร
    http://www.youtube.com/watch?v=ZhRvYUwqvSg

http://www.youtube.com/watch?v=oWErcxWOV7w

http://www.youtube.com/watch?v=ctzrUWx_t44

http://www.youtube.com/watch?v=IGyF3OlqY_w

http://www.youtube.com/watch?v=Pr4TJ0XAEyc

http://www.youtube.com/watch?v=fGrRNRFQXGI

http://www.youtube.com/watch?v=h9O1mfmJtDk

http://www.youtube.com/watch?v=sdwP9wckEzs

http://www.youtube.com/watch?v=DpZVrKiT-dI

ผลที่ได้รับจากฝึกทั้งหมด ไม่ได้หมายความว่าสามารถปล่อยพิทบูลออกสู่พื้นที่สาธารณะโดยปราศจาก

การควบคุมของสายจูง หรือสุนัขจะไม่แสดงออกถึงความอยากต่อสู้กับสัตว์อื่นๆ เพราะความชอบในการต่อสู้คือ

ลักษณะนิสัยประจำพันธุ์ของอเมริกันพิทบูล เพียงแต่การฝึกทำให้สามารถควบคุมและทำให้สุนัขพร้อมที่จะสงบ

ได้ง่ายขึ้น
  • พิทบูลตัวที่ผมนำมาฝึกคำสั่งพื้นฐาน เป็นสุนัขเพศเมีย อายุ 4 ปี และไม่เคยถูกฝึกมาก่อน การกำหนดเวลาไม่

เกิน 4 นาที/วัน เพราะ หลายๆครั้งมักได้ยินว่าไม่มีเวลาฝึก หรือ สุนัขมีอายุแล้วฝึกได้ยากหรือไม่ได้ ผมจึง

กำหนดโจทย์ให้ตัวเองโดยใช้สุนัขที่มีอายุและใช้เวลาฝึกต่อวัน วันละไม่เกิน4นาที (ผมจะไม่ฝึกนอกรอบจาก

เวลา4นาทีที่กำหนด แต่ถ้าใครมีเวลา ให้ฝึกย่อยๆครั้งละไม่กี่นาทีหลายๆรอบจะได้ผลดีกว่าครับ) โดยจะถ่าย

คลิปมาลงในหน้านี้สัปดาห์ละ 2-3 ครั้งไปเรื่อยๆครับ

สำหรับสิ่งที่ต้องมีนอกจากตัวสุนัขแล้ว คือ
    - ปลอกคอ หรือ โซ่คอ
    - สายจูง
    - รางวัลจะใช้ ขนม ลูกบอล หรือแค่คำชม (ฝึกช่วงแรกอาจจะใช้รางวัลเป็นขนม แต่เมื่อสุนัขรู้ว่าสิ่งที่ทำอยู่เป็นหน้าที่ ก็ให้ลดรางวัลเหลือเพียงคำชม)

การลงคลิปต่อเนื่องเพื่อให้เห็นพัฒนาการของตัวสุนัข และให้เห็นว่าการฝึกแต่ละคำสั่งต้องใช้เวลา ความอดทนและการแก้ปัญหาด้วยกันทั้งนั้น ใครสนใจร่วมฝึกไปพร้อมๆกันเลย เมื่อมีปัญหาอะไรก็คุยกันวันต่อวันในหน้านี้ได้เลยครับ
  • จะเริ่มถ่ายคลิป แล้ว ลงในวันจันทร์ที่จะถึงนะครับ ใครสนใจให้เตรียมอุปกรณ์ฝึกไว้ให้พร้อม และ ทำให้สุนัขรู้จักของที่เราใช้เป็นรางวัลไว้ก่อนเลย
  • มาได้จังหวะ ถูกที่ถูกเวลาจริงๆ :063:
  • ขอลุยด้วยคนครับ
    รอเด็กปั้นโตก่อนนะ
    จะขอคำปรึกษาเยอะๆเลย^^
  • ศรัทราท่านผู้นี้จริงๆในจินตนาการการพัฒนาคุณค่าสุนัข
    จะคอยติดตามชื่นชมและฝึกไปด้วยอย่างใกล้ชิด
    และจะเป็นความกรุณาอย่างมาก ถ้าช่วยเกริ่นแนะนำประวัติสุนัขของท่านทั้ง 2 ตัว
    พร้อมภาพโพส์ทด้านข้างท่าสวยๆเท่ห์ๆตัวละภาพสองภาพ เพื่อจะได้ทำความรู้จักกันก่อน กับวิทยากรร่วมในการเรียนรู้ครั้งนี้ไปด้วย
  • เยี่ยมครับ นี่หล่ะที่อยากเห็น
  • ดีครับจะได้ฝึกของที่บ้านด้วย...ขอบคุณครับ
  • ปักหมุด
  • เห็นด้วยกับน้าผีคับ ปักหมุดๆๆๆๆๆๆ :m075::m109:
  • เยี่ยมครับ
  • ถือโอกาสเรียนเชิญมาร่วมสนุกกับกิจกรรมลากน้ำหนักที่จะจัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2554 ที่จังหวัดขอนแก่น ด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    444.jpg 19K
  • สุดยอดครับ กำลังศึกษาเลยที่เดียว แต่ไม่ทราบว่า หมาผม พึ่งอายุได้ 3เดือนครึ่ง จะเริ่มฝึกด้วยได้มั้ยครับ
  • :004:เยี่ยมไปเลยคุณตั้ว:004:
  • Redzone ลงเมล์ไว้หน่อยเผื่อไว้ผู้ที่สนใจไว้พูดคุยกัน
  • ขอร่วมฝึกด้วย เมื่อไหร่จะโพสคลิปแรกครับ
  • :063:มากเลยครับผมคุณตั้ว ผมมองว่าเป็นคนที่มีแนวคิดและแนวทางที่เป็นของตัวเองดีมากครับเท่าที่ผมรู้จักมา :006: ครับสำหรับผมพิทบลูที่ดีต้องนิสัยตรงตามสายพันธุ์ที่แท้จริงมาเป็นอันดับหนึ่ง ที่เหลือก็ถือว่าเป็นผลพลอยได้ครับ ถ้าได้ขอแรกแล้ว สำหรับผมเรื่องอื่นๆเข้าจะหน้าตาเป็นยังงัยก็มันได้ครับ ที่สำคัญต้องไม่กลัวหมาตัวอื่น มีความแข็งแรง อดทน กล้าหาญ และแรงขับที่ทรงพลัง และสิ่งเหล่านี้ผมมองว่าเจ้าของหมาเองก็มีส่วนสำคัญในการกำหนดให้หมาแต่ละตัวมีนิสัยเป็นอย่างไร ดีใจที่มีคนหนุ่มๆไฟแรงอย่างคุณตั๋วครับผม จากใจจริงเลยครับ
  • พี่ทิง แถวบ้านเรามีบึงที่ไหนพาหมาไปเล่นน้ำได้มั่ง
    คลองประปา ไหวมะ

ว่างๆคงต้องหาเวลานั่งจับเข่าคุยกันอีกนะ พี่ทิง
  • เยี่ยมเลยครับ จะได้ลองทำบ้าง :006::006:
  • ผมคนหนึ่งนี้ชื่นชอบพิทบูลแนวกิจกรรม พิทบูลไม่เหมือนสุนัขทั่วไป พิทบูลมันมีความเป็นตัวของตัวเองทำอะไรได้อย่าง

เหลือเชื่อเหนือกว่าสุนัขพันธุ์อื่นๆๆ ถ้าอนาคตผมมีเวลาและโอกาศ ผมก็จะพัฒนา พิทบูลแนวกิจกรรมไปเรื่อยๆๆๆให้มัน

อยู่กับเราไปนานๆๆๆ
  • คุณ 98765432189 ช่วยลงรูปน้องหมาที่บ้านให้ดูหน่อยครับ ผมเคยติดตามกระทู้คุณแล้วเกิดความชอบครับ เคยเอาวิธีฝึก

หมาของพี่ ไปฝึกหมาที่อยู่ที่บ้านผมด้วยครับ แบบว่าพี่ลงรูปเป็นเรื่องเป็นราวดีครับ
  • สุดยอด คับ ท่าน ตั่ว สุดๆๆ

นี้ ลุกสุนัข ตัว เมีย ที่ ส่ง มา ใต้ คับผม

ตัวเมีย ตัวสุดท้าย

ขออนุญาติ กิฟ เน๋อ
    ไฟล์แนบ
    164797_1711562942860_1051714392_1987259_8141609_n[1].jpg 46K
  • เยี่ยมมากท่านตั้ว มัวแต่รบกับผีเลยไม่เห็นกระทู้ดีๆ และสร้างสรรค์แบบนี้ครับ
  • :063::063::063::063::063::006::006::006::006:
  • :063:เยี่ยมครับ คุณ ตั้ว :063:
  • นับเป็นการเปิดประเด็นที่น่าสนใจมากเลยครับ พี่ เห็นด้วยครับอยากเห็นกิจกรรมดีๆแบบนี้ที่บ้านเราครับ
  • สนับสนุนด้วยอีกแรงครับ ตั้ว:063:
  • เสียวแทนถ้า พลาดเป็นอันจบ

http://www.youtube.com/watch?v=AISsrnCsQK0&feature=related
  • เป็นความคิดที่เยี่ยมยอดเลย หลายๆท่านกำลังรอแปลนนี้อยู่ จะได้ควบคุมอ้ายตัวร้ายที่บ้าน เพราะกัดทุกอย่างที่ฝางหน้าคงจะฝึกได้ทุกสายนะ เพราะเป็นขั้นพื้นฐานบูลลี่คงไหว
  • หากมีคนเล่นมากพอ ผมจัดเวทีให้แสดงออกแน่นอนครับ
    มันอยู่หนึ่งในวัตถุประสงค์ของการจัดตั้ง ABC อยู่แล้วครับ
  • สุดยอด
  • เข้ามาดูอยู่ตลอด แต่ไม่ทันได้ตอบ เพราะอยากดูเสียงตอบรับ OK เลย อย่างน้อยก็ไม่ได้บ้าที่จะคิดที่จะทำอะไรอยู่คนเดียว

### chuchi : ถ้าไม่เห็นกระทู้พี่มาร์คด้านล่าง คงเป็นข้อความที่พิมพ์เก็บไว้ในเครื่องต่อไปเรื่อยๆรอเวลาครับพี่ พอเห็นข้อความพี่มาร์คเลยคิดว่าถึงเวลาแล้วล่ะที่ต้องทำอะไรซักอย่าง

### kengzone : นานๆจะมีคนชอบหมาแนวๆเดียวกันและศึกษามาแล้ว คุยถูกคอเลย อยากให้หมาพี่โตไวๆจะได้มาทำกิจกรรมร่วมกัน

### uniteen : ขอบคุณครับ มีคนร่วมทำไปพร้อมๆกันก็ดีใจครับ แล้วอย่าลืม !!! ถ้าดูตัวอย่างแล้วลองปฎิบัติ ได้ผลยังไงช่วยมาโพสพัฒนาการที่เกิดขึ้นกับสุนัขที่บ้านด้วยครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าจะโพสแนะนำตัวสุนัข แต่ว่าสุนัขตัวนี้อยู่ในการวางสายในอนาคตของผมครับ คือไม่อยากโดนน้าผีมองว่าเอาสุนัขมาปั้นให้คนจำแล้วได้รับประโยชน์จากมันในอนาคต ผมเลยตั้งใจว่าจะไม่โพสชื่อสุนัขลงในกระทู้นี้เลยครับ

### weaponseaboy : อยากเห็นอย่างเดียวไม่ได้ อยากให้ลองเลือกๆไปปฎิบัติดูด้วยครับ หรือถ้าสุนัขที่บ้านเป็นงานอยู่แล้วและมีวิธีฝึกที่แตกต่าง มาโพสให้คำแนะนำได้เลยครับ

### suthontr : ขอบคุณครับ ที่จะร่วมก้าวเล็กๆไปอีกก้าวเป็นเพื่อนผม ทำให้ผมมีกำลังใจทำ และไม่คิดว่าตัวเองบ้าไปคนเดียวครับ

### Ponker_ABB : จะมีการปักหมุดมั๊ยคงตอบไม่ได้ แต่ถ้าทำได้ไม่ดีพอจนคนไม่มีคนสนใจ การปักหมุดอาจจะกลายเป็นเสียบประจารณ์ตัวเองครับ อย่าลืมกลับเข้ามาดูแล้วลองปฎิบัติกับเด็กๆที่บ้านด้วยครับ

### nae1051 : ขอบคุณครับ อย่าลืมกลับเข้ามาดูแล้วลองปฎิบัติกับเด็กๆที่บ้านดูครับ หรือมีอะไรแนะนำก็บอกกันด้วยนะครับ

### TAXI4826 : เต็มที่เลยครับพี่ แนวพิทบูลกิจกรรมอยู่แล้ว และชอบโปลิศเป็นการส่วนตัว แบบนี้ล่ะพิทบูลแท้ๆ

### tata5656 : ฝึกได้ครับ สุนัขอายุน้อยๆอาจจะยังทำได้ไม่ค่อยดีเพราะติดเล่นจึงต้องใช้ความอดทนมากหน่อย แต่การปูพื้นฐานตั้งแต่เล็กย่อมได้เปรียบครับ อย่าลืมกลับเข้ามาดูแล้วลองปฎิบัติกับเด็กๆที่บ้าน ได้ผลอย่างไรมาเล่าให้ฟังกันครับ

### Hammer_Hadyai : ขอบคุณครับ อย่าลืมกลับเข้ามาดูแล้วลองปฎิบัติกับเด็กๆที่บ้านดูครับ หรือมีอะไรแนะนำก็บอกกันด้วนนะครับ

### 98765432189 : รายนี้ผมคงไม่ต้องแนะนำอะไร เพราะรู้ใจจนแทบจะคุยกับสุนัขรู้เรื่องอยู่แล้ว แต่ถ้ามีอะไรแนะนำโพสบอกกันมาได้เลยครับ

### Turbo : ขอบคุณครับ ที่จะร่วมก้าวเล็กๆไปอีกก้าวเป็นเพื่อนผม ทำให้ผมมีกำลังใจทำ และไม่คิดว่าตัวเองบ้าไปคนเดียวครับ

### ouzaa55 : ชอบแนวทำกิจกรรมเหมือนกันเลยครับ พิทบูลมันเป็นอะไรที่มากกว่าสุนัขทั่วๆไปจริงๆครับ

### tutie : โตขึ้นแยะเลยครับ อกกับไหล่ยังดูดีแบบเดิมตั้งแต่เล็กๆ พอได้อายุหน่อยคงต้องจับฟิตกล้ามให้ชัด ... ที่ใต้ตอนนี้มีการเอาพิทบูลมาแข่งขันทำกิจกรรมกันบ้างรึยังครับ

### neung_pala : ขอบคุณครับ อย่าลืมกลับเข้ามาดูแล้วลองปฎิบัติกับเด็กๆที่บ้านดูครับ หรือมีอะไรแนะนำก็บอกกันด้วยนะครับ

### tee_mustang : ขอบคุณครับ แล้วช่วงนี้ใหม่มันหายไปเลยนะครับ สงสัยวันๆนั่งเลี้ยงแต่ลูกหมา

### mae_1421 : มาลองฝึกก้าวแรกด้วยกันก่อนครับ แล้วผมจะพยายามฝึกไปจนถึงเริ่มทำกิจกรรมกันเลย ถ้ามีหลายๆคนที่ทำกิจกรรมกับสุนัขตัวเองได้ ซักวันต้องมีคนลงมาจัดงานแบบนี้แน่นอนครับ

### DNATRICOLOR : ขอบคุณที่มาช่วยสนับสนุน ตอนนี้ฟิตไปถึงไหนแล้ว ไว้โทรไปหาครับ

### somkiat8201 : ขอบคุณครับ ไม่จำกัดอยู่แล้วครับว่าจะเป็นพิทบูลแนวไหน อย่าลืมกลับเข้ามาดูแล้วลองปฎิบัติกับเด็กๆที่บ้านดูครับ หรือมีอะไรแนะนำก็บอกกันด้วยนะครับ

### dj_kankaw : รายนี้ผมคงไม่ต้องแนะนำอะไร แต่ถ้ามีอะไรแนะนำเข้ามาบอกกันด้วยนะครับ

*** Mafia : ผมจะพยายามผลักดันและให้ความร่วมมือสำหรับกิจกรรมที่จะเกิดกับพิทบูลแนวกิจกรรมอย่างสุดตัวเลยครับ มีไรให้ช่วยก็เรียกได้เลยนะครับ เราจะได้มีเวทีเป็นของตัวเองซักที

########### และขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูกัน จะดูผ่านๆเข้ามาดูเฉยๆหรือลองนำไปปฎิบัติก็ดีครับ พิทบูลแนวไหน อายุเท่าไหร่ไม่สำคัญ พิทบูลเหมาะกับคนที่ชอบปฎิบัติอยู่แล้ว และถ้าได้ลองทำดู คุณอาจจะได้สุดยอดพิทบูลเป็นของตัวเอง ###########
  • พรุ่งนี้ก็จะเริ่มแล้ว(วันจันทร์) ไม่รู้ว่าแต่ละคนเตรียมสุนัขตัวเองไปถึงไหน อย่างน้อยๆจับให้ได้ว่ามันอยากได้อะไรเป็นรางวัล แล้วจะทำให้การฝึกง่าย เพราะมันมีสมาธิในการฝึกมากขึ้นครับ
  • ทุกงานที่พี่มีส่วนร่วม ใครอยากจะนำหมามีโชว์ ขอให้รีบบอกมาได้เลย จะจัดคิวแทรกให้

ฝากตั๊วรวบรวมมาได้เลยครับ ตอนนี้พี่มีสองงานอยู่ในมือ คืองานที่พันทิพ และงานที่พัทยา
    หากพวกเราพร้อม พี่มีเวทีให้แสดงออกแน่นอนครับ
  • ยังเลยคับ ตั่ว ที่ เห็นๆๆ อยู่ ก้อมีผม กับพี่โดม พี่ดดมก้องานยุ่ง

เห็นที หาดใหญ่อีกนานคับ

อยากให้มีแนวร่วมเยอะๆๆๆ

แต่ไม่เป็นไร ผมก้อสนุก ของผม ได้ ไม่มีปัญหาอะไร ฝึกหมา ทำให้ มีอะไร ทำ ไม่เบื่อ 55

ถ้าไม่ขี้เกียจ ซะก่อน

ว่างๆๆมาเที่ยวหาดใหญ่ บ้างสิคับ ตั่ว
    ไฟล์แนบ
    IMG0451A - Copy2.jpg 47K
  • ผมชอบในสิ่งที่คุณกำลังทำ เคยดูคลิปคุณฝึกหมาเเล้วรู้สึกดีมากๆครับ
    อยากให้กระทู้นี้มีคนสนใจเข้ามาหาความรู้ จะเข้ามาเป็นกำลังใจให้ทุกวันครับ
  • หนูก้อรอดูอยู่ค่ะ แต่ที่ไม่ได้คอมเมนต์เพราะไม่รู้ว่าพี่กำลังดูเสียงตอบรับ งั้นเอากำลังใจไปอีก 1 ค่ะ สู้ๆค่ะ
  • :063::063:เอาไปสองจึ๋งครับ .......Redzone
  • มาเลยครับกำลังรออยู่เลยฝึกหมาๆชอบๆตอนนี้หมาผม6เดื่อนแล้วได้3คำสั่งเอง นั้ง หวัดดี รอ หุ หุ
  • เห้นด้วยเป้นอย่างยิ่งครับ ทุกวันนี้ผมก้พาหมาไปออกกำลังกายแต่ก้แค่นั้น เหมือนกับว่าไม่มีการแข่งขันก้ไม่มีการพัฒนา พิทบูลน่าจะเกิดมาเพื่อการแข่งขันนะผมว่า เอาใจช่วยครับ คนที่คิดได้และทำจิงยืนหยัดด้วยตนเองไม่สนว่าจะมีพวกหรือไม่ นับถือครับ ขอให้ยืนระยะได้นานๆ ถ้ามีการแข่งขันหรืองานผมก้อยากมีส่วนร่วมครับ
  • วันนี้วันจันทร์เเล้วเริ่มฝึกหมากันบ้างเหรอยังครับทุกท่าน
  • หนูชื่อ " ปิ๋ง" ค่ะ อายุ 16 เดือน มารอเรียนตั้งแต่เช้าแล้วคะ

• มีคนมารอกันด้วย เพิ่งถ่ายเสร็จสดๆร้อนๆเลย รออัพลง youtube ซักประเดี๋ยวครับ
  • รออยู่เหมือนกันคับ :m104:
  • คำสั่งนั่ง

http://www.youtube.com/watch?v=MpZQysMODpI

นี่เป็นการเริ่มฝึกครั้งแรกของผมกับสุนัขตัวนี้ และเท่าที่เลี้ยงมาผมสังเกตว่ามันชอบลูกบอลมาก เวลาเห็นลูกบอลจะมีสมาธิใจจดใจจ่อ ผมจึงใช้ลูกบอลเป็นรางวัลเมื่อมันทำได้ดี ........... ผลที่ได้ในวันนี้คือ มันถูกเรียนรู้ให้นั่งมาเล็กน้อยก่อนแล้ว ซึ่งอาจจะเกิดจากการเรียนรู้ที่จะได้เล่นในแต่ละวันอยู่แล้ว แต่อาจจะยังไม่มีสมาธิในการเรียนรู้และยังทำได้ไม่ดีเมื่อไม่ได้รับรางวัลจึงยังคงต้องฝึกกันต่อไป

http://www.youtube.com/watch?v=qBUwDCZ8_AI

จากการที่สุนัขตัวแรกเรียนรู้มาก่อนแล้วจึงไม่ได้เริ่มก้าวแรกมาจากศูนย์จริงๆ ผมจึงใช้สุนัขเด็กอีกตัวที่ไม่เคยได้ถูกฝึกมาก่อน มาเป็นตัวช่วยในการฝึกสอนในครั้งนี้ เพื่อให้เห็นภาพว่าในครั้งแรกของการฝึกย่อมอาจเกิดความทุลักทุเลบ้างเป็นเรื่องปกติ เพราะสุนัขยังไม่เคยได้เรียนรู้ที่จะทำเพื่อรับคำชมหรือรางวัล จึงยังไม่มีสมาธิ ไม่สนุก และ ไม่มีอารมณ์ร่วมไปด้วยเลย

http://www.youtube.com/watch?v=DAuorudDKkM

ส่วนอันนี้คลิปแถมครับ ฝึกเล่นๆเอามันส์ พอดีเตรียมของเล่นใหม่ไว้ให้ไอริสเล่นเพื่อฝึกความคล่องตัวมาจะ2เดือนแล้ว จนฝุ่นจับก็ยังไม่ได้เริ่มเอาออกมาใช้ซักที ถือโอกาสนี้เริ่มสอนครั้งแรกเช่นกันครับ ...... ผลคือยังตื่นเต้นกับของเล่นใหม่อยู่ แต่กระตือรือร้นแบบนี้แบบนี้คิดว่าคงใช้เวลาไม่นานนัก

แล้วติดตามดูพัฒนาการกันต่อไปครับ
  • เยี่ยมเลยครับ ตั้ว ไว้เอามาฝึกเจ้าชาว์โดว์มั้ง รูปนี้เป็นรูปปัจจุบันคับ รูปที่ tutie ลง มันนานแล้ว
    ไฟล์แนบ
    DSC_0688r.jpg 102K