ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สัตว์ปะหลาด...
  • เกิดมาพิ่งเคยเจอ...ตัวไรไม่รู้ดูเอา..ตัวมันเหมือนตะขาบแต่ขาเหมือนแมงมุมแปลกดีสีแดงวิ่งเร็วด้วยผู้รู้ตอบและอธิบายเพื่อเป็นวิทยาทานความรู้ต่อเพื่อนๆพิทบูลโซนด้วยครับ
    picth.com - ฝากรูป เร็ว ง่าย ไม่ลีลา - IMG_0472.JPG
  • ภาคใต้เยอะแยะแต่ไม่รู้เขาเรียกตัวอะไร
  • มันมีกลิ่นเหม็นๆด้วย
  • เรียกตรงตามตัวครับ ว่า ตะขาบขายาว หรือตะขาบบ้านขายาว หรือ long-legged house centipede
    จริงครับ ไม่ได้มัว ลองหาใน เนตดู
  • เป็นเด็กใต้แท้ๆแต่ยังไม่เคยเห็นเลยอ่ะ
  • ตัวอิหยัง ???
  • เคยเห็นครับตามกองอิฐที่ชื่นๆแต่ไม่รู้เรียกไรแปลกดี
  • ไม่ใช่ตัวประหลาดหรอกครับ ผมก็เคยเห็น..เต่ผมไม่รู้จักชื่อ
  • ไม่ใช่ตัวประหลาดหรอก เราก็เคยเห็น มีเพียบเละ
  • ไม่ทราบว่ามีพิษหรือปล่าวคับ...ผมก้อเคยเจอเหมือนกาน
  • ภาคใต้เยอะแยะแต่ไม่รู้เขาเรียกตัวอะไร / จริง อยู่ในป่า ที่รกๆ เคยเจอ เหมือนกัน