ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สาระเกี่ยวกับ เห็บ หมัด
  • มีคนเคยบอกผมว่า....ถ้าหมามีหมัดน่ะ ห้ามไปบีบมันนะ !
    ผมก็ถามว่าทำไมล่ะครับ. บีบเเล้วจะ.....ทำไม จะเกิดอะไรขึ้นหรอครับ ?
    เขาบอกว่า ถ้าบีบเเล้วมันจะเเตก..เเล้วไข่ของหมัดจะกระจายตามพื้น เเล้วก็จะเป็นการเพิ่มจำนวนของหมัด
    จากคำพูด....
    จากปากต่อปาก...
    ห้ามบีบ...เดี๋ยวไข่จะกระจายเเล้วก็จะฟักเป็นตัว จะเป็นการเพิ่มจำนวน ต้องจับเอาไปใส่ในน้ำ หรือน้ำมันเครื่องรถเสียๆที่เขาถ่ายทิ้งเเล้วน่ะ..(น้ำมันขี้โล้) ผมก็อืม.....เก็บเอามาคิดทุกวัน เป็นเดือน เป็นปี
    ผมไม่สงสัยหรอกครับ ที่เอาเห็บหมัด ไปเเช่ในน้ำมันเครื่องรถ เพราะยังไงก็ตาย...100%
    ส่วนเอาไปเเช่ในน้ำก็ตาย ผมก็ทดลองเเล้ว หมัดมันจะตะกียกตะกายวนๆบนผิวน้ำ ด้วยความอยกรู้ (เเละอยากฆ่ามัน) ผมก็ใช้ปลายนิ้วจิ้มไปที่ตัวมันให้มันจม (ผมใช้ถังน้ำกินพลาสติก 5 ลิตรในเซเว่น)
    เป็นถังใสๆ สามมารถมองเห็นได้จากถายนอก
    พอผมใช้นิ้วจิ้มที่ตัวหมัดเเล้ว หมัดค่อยๆจมลง ดิ่งลงสู่เบื้องล่างของก้นถัง ลองเปรียบเทียบตัวหมัดกับถังน้ำ5ลิตรดูสิครับ.. เหมือนเรือกำลังดิ่งลงสู่พื้นทะเลลึกๆนั่นเเหละ
    พอหมัดลงสู่พื้น.. เหมือนมันมีอาการทรมาณมากขึ้น ขากระดุกกระดิกไปมา เหมือนคนเต้น บีบอยเเละชั่ววินาที ขามันก็ไม่ขยับ ลมหายใจของมันหยุด มันนอนเเน่นิ่งกับก้นพื้น สรุปเเล้ว มันตายเเน่ๆ ถึงไม่ตายก็ต้องตายเพราะผมปิดฝาถังน้ำไปอีก ลองนึกภาพดู ถังน้ำกิน5ลิตรที่ใส่น้ำไว้เต็มมีหมัดนอนนิ่งอยู่เบื้องล่างเเล้วถูกปิดฝาอีก....
    ผมไม่สงสัยเลย....
    เเต่ที่สงสัยคือ การบีบหมัดเเล้วตัวหมัดเเตกมีไข่กระจาย จะเป็นการเพื่มจำนวนจริงหรือ......
    อันนี้มีเเต่คนพูดกันครับ...เเต่ผมก็ไม่ปักใจเชื่อหรอกครับ... ผมไม่ได้ต้องการจะมางัดความรู้กับใครครับ.
    เเต่ผมต้องการทดลองเเละรู้ให้ได้ว่า มันจริงหรือไม่ อยากรู้จริง ก็ต้องใช้เวลาล่ะครับ ทั้งสอบถามเเละทดลองทำเอง
    สิ่งที่คนเลี้ยงหมาต้องเจอก็คือ....หมามี เห็บ หมัด ผมก็คนนึงที่หมามีเห็บหมัด มีอยู่ช่วงนึง หมาผมมันเห็บหมัดเยอะมาก ก็เข้าทางผมสิครับ.... ปิ้งๆๆๆ !!!! เกิดไอเดียร์ สิครับ ไปจับหมานอนหงายเลย..
    ตะเเคงซ้ายที ขวาที เจอหมัดตัวเมียที่ท้องเป่งๆ บวมๆ ผมก็รีบจับเลย...จับได้ ใช้นิ้วชี้กับนิ้วโป้งถูหมัดไปมา
    ถูเบาๆนะครับ..(เทคนิคเฉพาะตัว) จะเกิดอะไรขึ้นครับ...ให้ทาย ติ๊กตอก...ติ๊กต๊อกๆๆ ๆๆ ....หมดเวลา...
    หมัดมันจะมึนครับ....มันจะงงๆ(เรื่องจริง) เราไม่ได้บีบนะครับ.เเค่ถูไปมา อ่านเเล้วลองทำตามสิครับ ใช้ปลายนิ้วโป้งเเตะกับปลายนิ้วชี้....เหมือนรำวงอะไรซักอย่าง อิอิ.. นั่นเเหละ ให้หมัดอยู่ระหว่างกลางนิ้วโป้งกับนิ้วชี้ ถูนิ้วไปมา 5-8 ครั้ง (หมัดจะมึนๆงง) เเล้วค่อยปล่อยลงบนพื้นปูนหรือกระเบื้อง มันจะนิ่งๆ ทีนี้เสร็จเราครับ..ขว้ำเล็บ นิ้วโป่งหรือนิ้วชี้ บี้เลย... เป๊ะๆๆๆ ไข่กระจายเต็มพื้น....
    ผมได้ทำการทดลอง เพื่อจะดูว่า มันจะเพิ่มจริงๆหรือป่าว เช้า-เย็น วันเเล้ววันเล่า จนเป็นเดือน...
    ปรากฎว่า มันก็น้อยลงนี่ครับ..หมัดเบาบางลง จนเเทบหมด.... อ้าว...งงสิครับ.....ไหนว่าจะเพิ่มขึ้น

จนผมต้องออกโรง....ไปหา ส.ต.ว.พ.จ.ว. สัตวเเพทจังหวัด.....

จบตอนที่1 ผมต้องขอตัวไปธุระก่อนครับ......พรุ่งนี้ จะมาเล่าต่อ..... หรือไม่ก็หัวค่ำจะมาเล่าถ้าว่างนะครับ.

• เป็นความรู้มากๆเลยอยากรู้เรื่องนี้พอดี บีบจะขยายเห็บ หมัดจิงไหม จะรอครับ
  • เอาสระ หน่อยครับ ไม่ต้องเป็นกวีหรอก
  • การที่ไข่ของเห็บ และหมัด จะขยายสายพันธ์ได้นั้น
    1 ต้องได้รับอุณหภูมิที่เหมาะสม
    2 ต้องผ่านการวางไข่จากตัวแก่ ในระยะเวลาที่เหมาะสม
    3 การบีบ รึ ทำให้ไข่แตกไม่สามารถทำให้มีจำนวนตัวอ่อนของมันมากขึ้นไปได้

ทั้งหมดนี้ได้คำปรึกษามาจากคุณหมอ ที่มารักษาเจ้าพิทบลู ที่บ้านเองครับ เมื่อข้องใจอะไร
    ผมมักจะถามคุณหมอเอาตรงๆ เองเลยครับ
  • น้าผีครับ....ถ้าที่ผมพูดไม่มีสาระ ผมยินดีที่จะโดนด่าครับ....ด่าผมได้เลย..
    ผมจะเล่าต่อครับ...... ผมไม่ได้เป็นกวีครับ.. เเต่การที่เราจะเล่าเรื่องอะไรบางอย่าง มันก็ต้องท้าวความ หรือ ย้อนกลับไป เราต้องพยายามอธิบายให้คนเข้าใจด้วยครับ มันอาจจะยาว เเต่ผมไม่ได้สนใจตรงที่มันยาว ผมสนใจที่ว่าอธิบายไปเเล้วคนต้องเข้าใจครับ เพราะเดี๋ยวนี้คนเลี้ยงพิต มากครับ....ตามไม่ทันเลย ลูกหมาก็มีขายทุกวัน...

อย่างน้อยก็ต้องมีสาระบ้างเเหละครับ..... ถ้าคนที่เข้าใจเจตนาของผม หรือคนที่เคยอ่านข้อความของผม ไม่ว่าจะเป็นการตอบคำถาม หรือการตั้งกระทู้ ก็ต้องรู้เเน่นอน...ว่าผมเป็นคนอย่างไร ผมไม่ได้อยาทำตัวเป็นผู้รู้เเน่นอน
    เเต่ผมไม่อยากให้ใครต้องมาโดนหลอก หรือ เลี้ยงพิตบูลเเล้วเกิดปัญหา....(ขี้เกียจพร่ำต่อเเล้ว) มาเข้าเรื่องดีกว่า

หมอบอกว่า ไม่จริงครับ.... ไม่จริงเลย..... ที่คนบอกว่า บีบหมัดเเตกเเล้วจะยิ่งเป็นการเพื่มจำนวนของหมัด
    เหมือนที่คุณ bome บอกเลยครับ ด้วยอุณหภูมิที่ ที่ไม่สามารถทำให้มันเกิดขึ้นมาได้ บางทีอาจร้อนไป หรือหนาวไป...

เเล้วคำพูดที่บอกว่าบีบหมัดเเล้วจะเพิ่มน่ะ เอามาจากไหนกันครับ...อยากรู้ว่าเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องเล่าครับ...
    จบ.. ตอบเเค่ จริงหรือไม่จริงครับ... วานผู้ที่รู้มากๆ เเละรู้จริงๆช่วยตอบทีครับ...
    ตอบเเบบน้าผีไม่เอานะครับ....
  • 55555 พิสูตร จริง
  • ตกลง มันขยาย ป่าว พี่ เคย ได้ยิน สตว บางท่านบอกห้าม บีบ ด้วย

ตกลงยังไงเนี่ย

แต่ที่แน่ๆๆ บ้านใครมีโฟม มันชอบวางตัวอ่อน ในโฟม มากๆๆ ระวัง
    เอาไปใช่ อาจไม่นึกว่าคือ ตัวอ่อน

แต่ สตว บางท่าน บอกว่าห้ามบีบ เพราะ เดี๋ยว สุนัข ไปเลีย เลือด
    อาจให้ ได้รับเชื่อ พยาธิเม็ดเลือดไปได้
  • สตว เขาเคยบอกผมว่า จริงๆไม่ได้ขยายหรอก..เเต่คนที่ชอบบีบ บางทีอาจติดเชื้อโรคต่างๆจากเห็บหมัดได้ครับ.
    เพราะว่าสัมผัสโดยตรง.