ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความช่วยเหลือครับ
  • หากมีใครอยากรับเจ้า Tigger ไปอุปการะครับ

ได้มาเมื่อกลางปีที่แล้ว ประมาณ 1 ขวบ พี่ชายไม่มีที่เลี้ยงเลยเอามาให้ ตอนนี้โตแล้ว ปราบหมาทั้งซอยมาแล้ว ที่บ้านและญาติกลัวไม่ยอมให้เลี้ยงแล้วครับ เค้าเล่นกับผมได้คนเดียวครับ สนใจสอบถามข้อมูลมาได้ครับ
    ไฟล์แนบ
    130211-173614.jpg 138K
    130211-173641.jpg 155K
    200211-080438.jpg 122K
    200211-080608.jpg 154K
  • ปกติของพิทบูล ที่จะคุมซอย
    ถ้าไม่มีประวัติกัดคน ก็ไม่น่าจะกลัวนะครับ..
    ยกให้คนอื่นอย่างนี้ ไม่สงสารน้องหมาเหรอครับ..
    น้องหมารักเจ้าของ ผมว่าดีแล้ว..
  • อย่าไปไหนเลยคะ
  • พอดีมีเด็กเล็ก 6 ขวบกับ 7 ขวบในบ้านนะครับ เลยไม่อยากเสี่ยงว่าวันไหนจะเผลอเข้า
  • archer1969 มึงจะไปเสือกกับเขาทำไมมึงเลี้ยงไม่ได้องล่ะเดี๋ยวก็มีคนเอาไปเองล่ะสันดานเป็ดเสือกจังเลย
  • พิทบูลปราบมาทั้งซอย? นี่มึงปล่อยมาเดินเพ่นพ่านอีกแล้วใช่มั้ย
    ใครก็ได้ที่เข้าใจในสายพันธุ์ ช่วยเอามาเลี้ยงที่ เพราะarcher ไม่เข้าใจ pitbull และไม่เหมาะสำหรับ pitbull
    และจะยิ่งทำให้ pitbull ของพวกเราเสื่อมเสีย

pitbull จะคุมซอยไม่ได้ถ้าอยู่กับเจ้าของที่มีความรับผิดชอบ
    เกลียดชีปหายพวกปล่อยหมาออกมาเดินเพ่นพ่านขี้บ้านคนอื่นเนี่ย
    ยิ่งpitbullแม่งกัดหมาอีก
    ถ้ากูจูงpoodle อยู่ แล้ว pitbull มึงมากัดหมากูนะ กูจะงัด(ไม้)แยกหมาก่อน แล้วค่อยไปงัดกับแม่ง
    ไอ้เชี่ย....หัดอยู่ร่วมกันในสังคมให้เป็นหน่อย แม่งสร้างแต่ความเดือดร้อน
  • ไอ้GHOST คนธรรมดา....
    แล้วมึงไปเสือกอะไรกะเขาเขาจะทำไรมันก็เรื่องของเขา..
    ตัวเขาเองมึงเดือดร้อนแทนเหรอไอ้สัตว์....เขาไม่ได้คุยกะมึงด้วยซ้ำ..
    เสือกจริงน่ะมึงอ่ะ...มาเสือกกะกูนี้....มึงเป็นนักฆ่าไง..ฆ่ากบฆ่าเขี่ยดอ่ะ
  • ไอ้ผีตัวบน มึงอีกตัว ปล่อยหมาเพ่นพ่านขี้เยี่ยวบ้านคนอื่น คนอื่นเค้าเดือดร้อน มึงจะไปเดือดร้อนเหี้ยอะไรละ
    ไม่ใช่บ้านมึงนี่ หมามึงไม่เคยโดนพิทบูลที่เค้าปล่อยเพ่นพ่านเข้ามากัดนี่ ทุกอย่างมันเกิดมาจากเจ้าของเหี้ยๆไม่ใช่รึ ฮะไอ้กาโปก
  • ผมมาอธิบายเหตุผลที่ผมรับ ทิคเกอ เข้าบ้าน และ เหตุผลที่ผมจำเป็นที่จะให้เค้าหลับภายในสัปดาห์นี้

เนื่องจากบ้านผมอยู่ค่อนข้างเปลี่ยว มีหมาพันทางผสมค็อกเกอณื ตัวไม่ใหญ่อยู่ตัวนึง
    พอดีพี่ชายแว่ะมาเยี่ยม แล้วถามว่าอยากได้หมาเพิ่มไว้ช่วยเฝ้าบ้านไหม ก้เลยบอกไปว่าก็ดี แต่เอาแบบที่อยู่กับเด็กได้นะ เค้าก็บอกว่ามีคนให้หมาเค้ามา พันอะไรบูลๆนี่แหล่ะประมาณ 1 ขวบตัวผู้ ก็เล่นกับเด้กที่บ้านเค้าอยู่จะลองเอามาดูไหม ผมก้เลยตกลง

พอวันเอามาส่งผมเห็นก็ตกใจดูตัวมันใหญ่ ลายเสือ แถบสีคาดหน้าด้านนึง มันก็เล่นกับทุกคนทั้งคนที่มาส่งเด็กๆก็มาด้วย ผมก็เลยรับไว้เพราะเห็นมันเล่นกับเด็กๆได้หมด พอลองค้นข้อมูลในเว็บตอนนั้นเลย ดันไปได้ข้อมูลติ้นๆมาว่าเลี้ยงกับเด็กได้รักเจ้าของ แต่ผมก็ไม่ได้ไปหาข้อมูลเชิงลึกเพิ่ม แล้วก็ไม่ได้มาหาข้อมูลที่ตรงประเด็นอย่างที่นี่

ผ่านมาอีหกปีกว่าจากประกาศขอความช่วยเหลือด้านบนหลังจากรู้แล้วว่าเราเลี้ยงอะไรอยู่ พิทบูลสายกัด เพศผู้ ตอนนี้ทิคเกอร์ตัวใหญ่ขึ้นมาก แข็งแรง แต่ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนวันนึงพ่อกับแม่มาเยี่ยมที่บ้าน นั่งดูสวนอยู่หน้าบ้าน ผมเลยให้แฟนว่า ให้หาของกินให้แม่เอาให้ทิคเกอจะได้คุ้นกัน แต่ผมพลาดเองแฟนผมก้เอาลูกลิ้นไปให้แม่เพื่อจะได้เอาให้ทิคเกอ ซึ่งมันคงมองว่าแม่ผมแย่งของกินมันมันเลยพุ่งใส่ ผมเข้าไปชาจแยกออกมา พอมันหลุดออกมามันกลัวผมมากหมอบหลบอย่างเดียว

ผมพาแม่ไป ร.พ. โดน 1 เขี้ยวที่ด้านหลังท้ายทอย แม่กลัวมาก ตัวสั่นตลอด ญาติและทุกคนที่รู้จักให้เอามันออกจากบ้านทันที แต่ตอนนั้น ผมผิดเอง ผมจึงพยายามไม่ประมาท อธิบายให้คนในครอบครัวฟังว่ามันเป็นสันชาตญานของสัตว์ ส่วนลูก 2 คน ก็ต้องให้มันคุ้นเคย แคต่ก้เฝ้าระวัง ผมทำกรงใหญ่ไว้ขังเวลาเปิดประตูบ้าน และเวลาคนมาบ้าน

ผ่านมาจนเมื่อวันที่ ศุกร์ที่ 3 สิงหา 2555 นี้เอง ภรรยาและลูกๆอยู่บ้าน ผมกลับจากทำงาน ขึ้นไปเข้าห้องน้ำชั้นบน ได้ยินเสียงแฟนกรี๊ดหลายครั้งจึงรีบลงมา คิดแล้วว่าคงร้ายแรงอีกแน่พอลงมาเห็นภาพลูกชาย 8 ขวบซึ่งตัวเล็กมาก วิ่งมาเข้าห้องน้ำเลือดเต็มคอผมตกใจมากรีบดูแผล ส่วนแฟนไล่ทิคเกอไปแล้วรีบตามมาดูแผล ผมออกไปไล่จะซัดทิคเกอ แต่มันหนีผมตลอด ผมเลยกลับมาดูลูกต่อ ซึ่งทุกคนตกใจมาก ลูกชายช็อค พูดแต่้างแผลๆแ้ลวเอาน้ำล้างเลือดหลังท้ายทอยตลอด ผมจับมือเค้าให้พอ จากนั้นเช็ดเลือดที่กำลังไหลออกมาเพื่อดูแผล เห็นแผล 1 เขี้ยวลึกเลยรีบพาไป ร.พ. หมอให้รีบทำความสะอาดแผลแล้วฉีดวัคซีน ต้องไปล้างแผลจนกว่าแผลจะปิด

เท่าที่ถามจากแฟนคือ ลูกชายนั่งอ่านหนังสือให้แม่ฟังอยู่ข้างบ้านด้วยกัน มันคงได้ยินเสียงเด็กอ่านหนังสือแล้วคิดว่ากำลังกวนแฟนผม เลยวิ่งมาแล้วพุ้งใส่จนเกิดเหตุการณ์ขึ้น

เสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมนอนได้น้อย พยายามหาข้อมูลว่าที่ไหนที่เราจะเอาไปให้เค้าเลี้ยง หรือเอาไปฝึกแล้วใช้ประโยชน์ทิคเกอได้ จึงย้อนกลับมาที่นี่ อ่านบทความของคุณมาร์คอีกหลายครั้ง จนต้องตัดสินใจที่จะให้เค้าหลับ เพราะถ้าใครรับไปแล้วดูแลไม่เป็นก็คงเกิดเรื่องร้ายแรงอีก

• 2 วันที่ผ่านมา ทิคเกอร์เหมือนรู้ตัวว่าผิด ปกติผมเดินนอกตัวบ้านเค้าจะเดินตัวแทบติดกับขาผม ตามทุกที่ที่ไป ไม่เคยห่าง เวลาผมปลูกต้นไม้ก็นอนเฝ้า แต่ตอนนี้ทิคเกอร์จะตามห่างๆเพราะยังกลัวผมอยู่

ผมผิดเองที่ไม่หาข้อมูลให้ดีก่อนที่จะรับเลี้ยงทิคเกอร์ ผมรู้ว่าเค้ารักผมมาก
    แต่ในบ้านมี 4 คน ทิคเกอร์ มันคงคิดว่ามันเป็นเบอร์ 3 รองจากผมและแฟน
    เราออกจากบ้านตอนเช้าและกลับบ้านพ้รอมกันประมาณ 2 ทุ่มทุกวันทั้ง 4 คน
    ผมคงดูแลทิคเกอ ไม่ได้ดีกว่านี้
    ซึ่งตอนนี้ผมต้องเลือกระหว่างครอบครับ กับ สุนัข
    ผมไม่ต้องการให้มี คนที่ 3 ที่ถูกทิคเกอทำร้าย
    ผมจะพยายามหาทางออกอื่นให้ได้ก่อนวันศุกร์ที่10นี้เพราะทางเลือกสุดท้ายคือให้เค้าหลับและ อาจจะนอนอยู่ในพื้นดินบริเวณบ้าน ซึ่งเค้าคงจะผิดหวังในตัวผมมาก

ขอให้นี่เป็นตัวอย่างสำหรับคนที่กำลังจะเลี้ยงพิทบูล
    อย่าเอามาเลี้ยงถ้าดูแลไม่ได้ อย่าทำผิดร้ายแรง แล้วคุณอาจจะต้องเสียใจไปตลอดชีวิตที่จะต้องเป็นคนดับชีวิตสุนัขที่คุณรัก และรักคุณด้วยตัวคุณเอง

ตอนนี้ข่าวเรื่องพิทบูลมีเยอะ และคงรู้จักสายพันนี้กันมากขึ้น
    คงไม่มีคนโง่อย่างผมเพิ่มขึ้นอีก
  • ขอสอบถามหน่อยครับ ไช่นั้นคือทางออกอาจคิดว่าเป็นทางออกสุดท้าย
    ผมฟังแล้วผมก็ยังกลัวครับ และคิดว่าคงรับเลี้ยงไม่ได้ แต่อย่างว่าสิทธิ์ มีครู
    ผมขออาสา รับไว้เองครับ มีพิทบลูหลายต่อหลายตัวที่มีคนอื่นให้ผมมาฟรีๆ
    บางที่ก็ กัดเจ้าของ กัดน้าข้างบ้าน เย็บก็หลายเข็ม บางรายเล่นจนหูหาดก็มี
    แต่มันไม่ได้เป็นข่าวเท่านั้นเอง ส่วนใหญ่ผมไม่เคยซื้อลูกหมามาเลี้ยงเลยแม้แต่ตัวเดียว
    ส่วนใหญ่ก็จะเป็นสุนัที่ถูกใช้งานแล้วส่วนใหญ่ สองปีขึ้นเป็นส่วนมากครับ
    เลยรู้สึกชินครับ และการเลี้ยงพิทบลูที่โตแล้วมาเลี้ยงก็ต้องเตรียมพร้อมและต้องระวังมาก
    เป็นพิเศษ เพราะเราไม่ได้ ฟึกและสังสอนอบรมเขามาตั้งแต่แรก หมาก็คือหมา มันก็คือสัตว์หน้าขน
    รักมากเท่าไร ดีมากแค่ใหน ก็ยังอ่านใจมันไม่ออกอยู่ดีครับ เชื่อผมเถอะวันใดที่คุณตายใจตัวคุณก็จะตายตามด้วย
    ขอที่อยู่ ครับ สะดวกจัดส่งใหมครับ ผมอยู่หนองบัวลำภูครับ 088-0590490 ประการ :063:
  • สงสัยคงเป็นกระทู้ปีที่แล้วนะครับ
  • ตอนนี้มาอยู่กับผมแล้วครับ ได้สองวัน เจ้าทิกเกอร์มันข้อนข้างปับตัวได้กับสิ่งแวดล้อมใหมๆ
    และเจ้าของใหมๆ ตอนนี้เชื่อฟังคำสั่ง เล่นด้วยกันดี ขอให้หมดห่วงนะครับ คุณเอนก
    ผมจะดูแลและรับผิดชอบเองครับ :065:
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC16434.JPG 115K
    SDC16436.JPG 106K
  • หมดห่วงแล้วครับ ดีใจแทน Tigger ที่ได้ไปอยู่กับคุณ ปราการ ขอบคุณมากครับ
    เอก