ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำ เรื่องน้องหมาชอบแทะ ครับ
  • ลูกชายอายุแปดเดือนหน่อยๆ ชอบแทะข้าวของ ตู้รองเท้า รองเท้าแตะ เครื่องซักผ้า ล่าสุดผลงานชิ้นโบว์แดง คือแทะรถยนต์ หมาแมว ตัวเล็กๆ ก็กัดตายหมด เค้าเพิ่งจะมามีพฤติกรรมชอบแทะ เมื่ออายุประมาณ สี่เดือนกว่าๆ จนตอนนี้แปดเดือนกว่าแล้ว ก็ยังไม่เลิกแทะเลย ใครมีวิธีทำให้เค้าเลิกแทะบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

images by free.in.th
  • ชตากรรมเดียวกะผมเลย
  • ตอนเล็กๆ ถ้ามันแทะของผมจะดุมัน ครับ ไม่ก้อ ดีดจมูกมันเลยเดียวมันเคยตัว
  • เค้าเคยกัดรองเท้า แล้วโดนพ่อผมเอารองเท้าตี เลือดออกเลย ตอนแรกคิดว่าจะเข็ดแล้ว
    แต่ว่าไม่เข็ด ตอนนี้ ไม่รู้จะทำยังไง แล้ว
    กลัวมันโดนฆ่าตาย
  • วิ่งครับ วิ่งออกกำลังให้มากที่สูดเท่าที่กำลังเขาจะไปใด้ แต่ก็ระวังฮีทด้วยครับ กำลังมันเยอะต้องการระบายออกบ้าง เหมือนวัยรุ่นกำลังเลือดร้อน ที่ต้องแสดงออก
  • ของผมกัดทุกอย่างเล่นกิจกรรมยิ่งบ้ากัด....เก้าอื้ไม่ก็กัดบันไดบ้านก็กัด
    กัดทุกอย่างที่มันคิดว่ามันกัดได้...กัดหมาด้วยกันนี้ของชอบแต่ของพิทด้วยกันน่ะ
    ส่วนมากกัดแต่หมาบ้าน....
  • ออก กำลังกายก้อเป็นอีกทางเลือก นึงครับ
    แต่ๆๆๆ ทำใจนิดนึง พิทบุล กับการกัด แทะ และขุด ทโมน เป็น จุดเด่น ของสายพันธ์ เขาครับ
    ต้องทำใจ

วิธีแก้คือ ซื้อ กระดูกวัวชิ้นใหญ่ ให้มันเลย และ ดุมันเวลามันกัดแทะสิ่งของ
    ควบคุ่กับการออกกำลังกาย ไปด้วย จะช่วยลด ได้บ้างครับ
  • ครับ ผมจะพยายาม พามันออกกำลัง
    กระดูกวัว เคยให้หลายครั้ง มันแทะและกิน แปบเดียวหมดเลย แทะอะไรก็พอทน แต่แทะรถ นี่ดูท่าจะหนักไปหน่อย 555
  • ยางนอกรถ จักรยาน ให้มันสักวงก้อได้ แขวนต่ำๆๆก้อได้
  • เป็นช่วงพัฒนาขากกรรไกรและฟันของเค้าค่ะ
    ใช้ขาตั๊งหมูให้เขาแทะ หรือถ้าประหยัด
    เอาหัวหมูเลาะเนื้อออกแล้ว เขียงหมูให้ฟรี ให้เขาแทะจนพอใจ รับรองหายขาด
  • ระวังเรื่องความสะอาดด้วยนะครับเดี๋ยวจะท้องเสียไปใหญ่อากาศช่วงนียิ่งร้อนๆๆอยู่ครับ เอามาถึงก็ต้มฆ่าเชื้อ พอมันเลิกกันเอาตากแดดก็ดีนะครับ
  • ใช่ๆๆ อย่างอ้นว่า เลยวัสดุที่จะให้หมานำมาเล่น เนี่ย ต้องล้างให้สอาดซะก่อนเพราะ บางที่ พาดว
    อาจติดมาด้วยนะครับ

หมาตระกุล บุลด็อก ไว ต่อ โรค พาโว มาก
  • ผีซื้อกระดูกหนังวัวจาก jjมาราคาไม่แพงนะซื้อทีละห่อใหญ่ๆเลย แล้วเวลาเขาไปแทะอย่างอื่นก็จะตบปากเขา(ตบตอนที่มันแทะนะ) เวลาให้กระดูกแล้วเขาแทะจะลูบหัวชมให้รู้ว่าอะไรแทะได้อะไรแทะไม่ได้
  • ทำแบบน้าผีว่าก้ดีนะครับ ให้รู้ว่าอันไหนกัดได้ไม่ได้
    ครับพี่ตี้ ต้องระวังกันหน่อยครับ
  • หมาพิทบูลของผม8เดือนเหมือนกันครับ กัดเเมร่งทุกอย่าง ร้องเท้า รั้วไม้ ฝาครอบท่อรถมอเตอร์ไซ
    ร้องเท้ากี่คู่กี่คู่แมร่งกัดหมด
  • พ่อผมตีครับ ตีจนกลัวไปเลย วันนี้ตอนคนไม่อยู่บ้าน
    เค้าเอาไม้เรียว ที่เอาไว้ตี มากัดเละหมดเลย สงสัยจะแค้นมากก เลยทำลายอาวุธทิ้ง
  • ตีไปก็๋ไร้ผลครับถ้าใช้อารมในการตี ผีเคยเตะซะเกือบตายยังไม่ฟังเลย(สมัยเลี้ยงโกลเด้น) เราพยายามใช้ความเข้าใจครับ หมามันไม่รู้หรอกครับว่าไปตีมันทำไมต้องค่อยๆพยายามสอนครับ เชื่อว่า จขกท สามารถทำได้ครับ
  • ลูกชายพี่ก็กัดทุกอย่างโซฟาอย่างแพงกัดแหว่งไป3ตัวดึงใยสังเคราะห์กับฟองน้ำออกมากองทั้งดุทั้งตบปากปากนึกว่าจะเข็ดก็ไม่ กัดเสาบันไดบ้านโชคดีที่เห็นซะก่อนไม่งั้นต้องโหนบันไดเชือกแน่ จากนั้นก็แทะขั้นบันไดแหว่งไปหลายขั้นตอนหลังเอามาล่ามไว้หน้าบ้านก็อุตสาห์ยืนขึ้นแทะฝาบ้านอีกจนบ้านจะพังกับหมาอยู่แล้วตอนนี้เลยไปซื้อกระดูกขาวัวมาต้มให้กินกระดูกหัวเข่าใหญ่ๆกัดจนเหลือเป็นชิ้นเล็กๆ มีแต่กระดูกหน้าแข็งแหละที่ยังกลิ้งอยู๋ได้ตอนนี้ทำใจแล้วเรื่องเฟอร์นิเจอร์ในบ้านกลายเป็นของขาดๆแหว่งๆหมดแล้วแทะมาจนตอนนี้2ปีแล้วยังไม่หยุดแทะเลยของเสียหายนับไม่ถ้วนแล้ว น้องต้องทำใจแล้วละimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC07219.JPG 127K
    DSC07220.JPG 132K
    DSC07075.JPG 149K
    DSC07075.JPG 149K
    DSC07219.JPG 127K
  • ถึงคุณพี่pond ขนาดพี่เอาไปจ้างเขาฝึกเชื่อฟังคำสั่งแล้วยังกัดมั่วอีกหรอครับ ไม่ทราบว่าไปฝึกที่ไหนครับจะได้เก็บไว้เป็นความรู้(วิทยาทานครับ)
  • 555 ทุกคนเจอคับ ผม ก้อโดน รองเท้า รถยนต์ รถเครื่อง ของเล่นเด็กๆๆประตูรั้ว

เต็มไปหมด

ทางที่ดี ผูกบ้างก้อดีนะคับ
  • ถึงคุณผีอันนี้เกิดขึ้นก่อนไปฝึกค่ะหลังกลับจากฝึกถ้าเห็นจะตวาดว่าไม่! ก็จะหยุดทำแต่ถ้าไม่เห็นก็พังไปตามระเบียบ555 และที่ได้พังเป็บแถบๆนี้ก็เพราะไปล่ามไว้ไม่พ้นรัศมีปากอ่ะจึงขอเตือนเรื่องล่ามหมาดูว่าของทุกอย่างพ้นมือ ตีน ปากมั้ยเพราะเล่นเอามือเขี่ย ตีนเขี่ยมาได้ด้วยนะจะบอกให้ อ้อที่ฝึกนี่เค้าเก่งนะเจ้าทิกเกอร์เชื่อฟังดี้ดีแต่กับเรามันไม่ค่อยเชื่อ อิอิimageimage
    ไฟล์แนบ
    กับครูฝึก.JPG 101K
    ทิกเกอร์แอ็คชั่น.JPG 128K
  • ประตูรั้วผมก็โดนแทะ
    จับมันล่ามโซ่ มันก็แทะโซ่
    ทำใจ หวังว่า อายุเยอะขึ้นคงจะเลิกเอง