ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อัพเดท!! ต้อนรับ COMBO BETONG
  • ไอ้นี่มาทีไร นอกเรื่องหมาทู๊กที ฮา....

จริงๆผมมิกล้าหรอกครับ ไม่ค่อยจะเอารูปอาทิตย์ทั้งขึ้นทั้งตกมาให้ดูกันซักเท่าไหร่ เพราะรู้สึกว่ามือมันไม่ถึง แต่พอรวมๆมาได้บ้าง ขอเอาบรรยากาศดีๆรวมทั้งรูปแปลกๆที่หาดูยากมาฝากครับ

ส่วนทริคอย่าเข้าใจผิดว่าผมเปิดกูรูถ่ายภาพ ฮ่า ฮ่า มิบังอาจครับ

แต่ทริคที่ว่าหมายความถึง...

ว่าด้วยเรื่อง ดวงเดือนและดวงดาว มีทริคเล็กๆน้อยๆในการเที่ยวทะเลด้วยนะครับ

อธิบายกันค่อนข้างยาก แต่ก่อนเที่ยวทะเล เชคระดับน้ำกันซักนิดครับ

ก่อนวางแผนเที่ยวทะเล หากมีโอกาสเลือกได้ ให้ฉะแว๊ปดูปฎิทินซักนิดว่า

ถ้าตรงกับ 14ค่ำ 15ค่ำ 1ค่ำ 2ค่ำ 3ค่ำ (ไม่ว่าจะเป็นขึ้นหรือแรม) นั้น มันจะเป็นช่วงเวลาของระดับน้ำทะเลขึ้นสุดและลงสุด ....

งงมั๊ยครับ ?

ระดับน้ำขึ้นสูงสุด และระดับน้ำลงสุดๆ ในช่วงนั้นๆมีผลอย่างไรต่อการเที่ยวทะเลเหรอ?

มีแน่ครับ จะค่อยๆอธิบายไปพร้อมๆกับภาพ

ผมเอาทั้งแง่ดีและแง่เสียมาบอกนะ อยู่ที่ท่านต้องศึกษาสถานที่ไปเอาเองว่า ทะเลตรงนั้น เหมาะจะเที่ยวในช่วงเวลาใด

เดี๋ยวมาว่ากันครับ

ภาพแรก เป็นภาพที่ผมเดินมายังเกาะฝั่งตรงข้ามรีสอร์ทแล้วหันกลับไปถ่ายรูปเกาะหลีเป๊ะครับ
    จริงๆภาพนี้เป็นใบกลาง (ตอนนั้นผมไม่มีกล้องถ่ายพาโนรามาครับ) มันมีอีกสองใบซ้ายกับขวา ที่ท้องฟ้าอาทิตย์ตกเวลาเดียวกัน แต่สีแตกต่างกันสิ้นเชิง ผมเรียกภาพชุดนี้ว่า "ฟ้าสามสี" หรือสามก๊กก็ได้ครับ อิอิ
    image
    ไฟล์แนบ
    11.jpg 83K
  • มาต่อครับ

1 ค่ำ 2ค่ำ 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15ค่ำ และวนกลับมาที่ 1ค่ำ เช่นเดิม สลับ ขึ้นแรมตามเวลา

ส่วนระดับของน้ำทะเล ให้ท่านตรวจสอบดูว่า ช่วง 14 15 1 และ 2 ค่ำ นั้น (อาจรวมถึง 3ค่ำด้วย) น้ำทะเลจะเป็นช่วงเวลาน้ำขึ้นก็ขึ้นมากมายกว่าปกติ เวลาน้ำจะลดก็ลดลงแทบจะถล่มทลายเหมือนหุ้นไทย อิอิ

เมื่อน้ำขึ้นสุดและลงสุดนั้น มีผลอย่างไรหรือ?

ท่านลองหลับตาแล้วนึกถึงปะการังในน้ำดูสิครับ สมมุติว่า ท่านยืนเหยีบโขดหินอยู่ ดังเช่นในภาพ
    image

หากเป็นช่วงเวลาปกติ ท่านและปะการังจะห่างกันประมาณ 1 ช่วงตัวความสูง

แต่หากเป็นช่วง น้ำเต็มที่ผมบอก คือน้ำขึ้นสุด .... ตัวท่านอาจจะห่างจากปะการังถึง 1 คันรถบรรทุกเลยทีเดียว จากระดับน้ำประมาณ 3 เมตร อาจกลายเป็น 5 เมตรขึ้นไปเลยทีเดียว นี่คือผลของน้ำเต็ม น้ำขึ้นสูงสุด

แล้วถ้าน้ำลงสุดหล่ะ? ..... มันก็จะลงจนเกินพอดี จนท่านเองลอยเหนือหอยเม่นบนโขนหินแบบเฉียดฉิว แทบจะกระดิกตัวมิได้เลย พูดง่ายๆ งอเข่าก็ติดหิน ..... เหอะๆ เดินเอาดีกว่าหว่ะ อิอิ ประมาณนั้น

นั้นคือ ผลของน้ำขึ้นสุดและลงสุด .....

ขอให้ท่านดูภาพพระอาทิตย์ขึ้นสามภาพนี้ก่อนนะครับ ให้สังเกตุน้ำทะเลเน๊อะ
    image
    image
    image

เดี๋ยวมาว่ากันครับ ภาพข้างบนเป็นเรื่องของ ระดับน้ำปกติ
    ไฟล์แนบ
    DSCF9305_resize.JPG 114K
    001.jpg 54K
    002.jpg 58K
    004.jpg 53K
  • ข่าวว่าพรุ่งนี้มีไปจากเบตง1คู่นิท่าน
  • น้ำขึ้นและลง ที่ว่ามันมีผลกระทบนั้น มันช่วงเวลาไหนเหรอ?

ตอบ .... โดยประมาณเวลา วันละ2รอบครับ คือ เช้าตรู่ และ ช่วงบ่าย

ขึ้นให้สุดและก็ลงให้มิดดดดด อิอิ สองเวลานั่นแล ช่วงเวลาของน้ำขึ้นและลงจะอยู่ที่ประมาณ 2 ชมครับ

สำหรับบางพื้นที่ๆท่านจะไปเที่ยวนั้น มีผลเชียวนะครับ เช่น นำเรือ เข้าหรืออออกจากหาดนั้นๆไม่ได้เนื่องจาก น้ำลงจนเป็นผืนทราย เป็นต้น

และตามหลักของคลื่นลมน้ำ ภาษาทางใต้เรียก หัวน้ำขึ้น หมายถึง จังหวะน้ำลงสุดๆและกำลังจะขึ้นนั้น ช่วงเวลานั้นแลเค้าเรียก "หัวน้ำขึ้น" .... มันจะเป็นช่วงเวลาที่มีคลื่นลมเข้ามาสนับสนุนให้ทะเลไม่ได้เรียบเหมือนน้ำคลอง
    และอีกช่วงคือ "หัวน้ำลง" คือ ช่วงที่น้ำขึ้นสูงสุดและกำลังจะลดระดับนั้นแล ช่วงเวลานั้นเรียก "หัวน้ำลง" ก็จะมีคลื่นลมมาประกอบประปรายนิดหน่อย

แต่คลื่นและลมมักจะมาในช่วงของ "หัวน้ำขึ้น" ซะมากกว่าครับ จะมากจะน้อย ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศนะเวลานั้นๆด้วย

เห็นมั๊ยครับ บางท่านอาจจะคิดในใจ เออก็ดีสิ มีน้ำเยอะ อยู่ไกลปะการังหน่อยไม่เป็นไร .....

มันจะมีผลนิดนึงครับ ตรง สภาวะของคลื่นลมที่ผันผวนของหัวน้ำทำให้ สภาวะของน้ำ "ไม่ใส" หรือ "ขุ่น" นั่นเอง

นอกจากตัวท่านจะไกลจากปะการังแล้ว น้ำยังไม่ใสอีก เค้าเรียก ว่า โคตรจะเซ็งครับ

แต่มันก็มีทางออกที่ดีนะครับ ใช่จะเลวร้าย .... นั่นคือ Mr Sun ครับ ..... แสงอาทิตย์นั่นเอง ที่จะทำให้ปะการังกลับมาสดใสง่ายต่อการดูเช่นเดิม

มันเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ ที่จะเอามาใส่ใจหรือไม่ก็ได้ครับ

ภาพช่วงเวลาเดียวกัน ในช่วงน้ำเต็มครับ 14 15 1 2 3 ค่ำก็สุดแล้วแต่
    image
    ไฟล์แนบ
    008.jpg 67K
  • tee_mustang 8:26PM Permalink
    ข่าวว่าพรุ่งนี้มีไปจากเบตง1คู่นิท่าน

ครับพี่ตี๋ อิอิ ผมเองก็ร่วมเดินทางไปด้วย

ยินมาว่า ลงสองคน มาเป็นคู่ .... ไม่เหลือเผื่อมาบ้างเลย เคืองคนเบตงตรงนี้แหละครับ อิอิ
  • จากภาพด้านบน เห็นมั๊ยครับว่า ปะการังโผล่ขึ้นมาเสริฟให้ท่านเห็นเหนือน้ำเลยทีเดียว

ถ้า 14 ค่ำ น้ำลงสุดแค่ไหน 15 ค่ำตามปฎิทินจะลงมากกว่านั้น

และหาก 15 ค่ำลงไปมากเพียงไร

ในช่วง 1 ค่ำ จะมากกว่านั้นอีก ตามด้วย 2 ค่ำมากกว่าเป็นอันสุดครับ

โดยประมาณนะครับ ผมไม่ใช่นักวิทยาศาสตร์ ไม่มีความรู้อ้างอิง ใครจะหักล้างผมก็ไม่ว่า ผมอาศัยเห็นและสังเกตุมากว่าสามปี ในเรื่องน้ำทะเลและลม โดยเป็นประสบการณ์ไม่มีความรู้ทางตำราเข้ามาเลย

อะชมภาพชัดๆ นี่ปะการังหน้าหาดของผมในวันที่ เรียกว่า "น้ำเต็ม"

ช้าๆ ชัดๆ น้ำขึ้นสุดแค่ไหน เวลาลง ลงสุดแบบนี้ครับ

image
    image
    image

อย่าหลงเชื่อผมซะทั้งหมด อย่าหลงอ่านแต่ข้อเสียนะครับ

ทุกอย่างมีสองมุมเสมอ เดี๋ยวเรามาดูด้านดีบ้างครับ
    ไฟล์แนบ
    011.jpg 74K
    010.jpg 105K
    009.jpg 91K
  • สวยแท้ๆๆๆ มองแล้วสบายตา อยากได้มั้งจังเลยปู่
  • มาดูข้อดีของช่วงเวลาน้ำเต็มบ้างดีกว่า

น้ำเต็ม มันก็ช่วยให้เราเข้าไปสู่หาดที่ใดที่หนึ่งได้ในบางเวลา เพระต้องอาศัยระดับน้ำเข้าช่วยในการเข้าถึง

หรือ ต้องอาศัยช่วงน้ำลดสุดๆ เพื่อพบปรกฏการทางธรรมชาติสวยๆ เช่น ทะเลแหวก หรืออย่างภาพด้านบนหนะครับ ปะการังเขากวางโผล่พ้นน้ำ อิอิ มันเป็นโอกาสให้ท่านเดินบนผืนทรายใต้ทะเลในเวลาสองชั่วโมงโดยไม่ต้องกลั้นหายใจ

ประโยชน์ของการลดลงสุดๆของน้ำอีกอย่างที่ผมทราบก็คือ "หาดลับแล" ที่ผมเคยนำมาลงในกระทู้ ท่านที่อ่านมาคงจำได้ครับ .... หาดนั้นแล ต้องรอน้ำลงสุดๆ ท่านจะเห็นน้ำร้อน .... ย้ำนะครับว่า "น้ำร้อน" ผุดขึ้นมาจากชายหาดทรายที่น้ำลดลงไป .... แปลกมั๊ย? น้ำร้อนผุดริมหาด แต่ต้องรอน้ำลง

หาดนี้แหละ มีทั้งความสวยและความแปลกหลายเรื่องทีเดียว เอาไว้วางแผนดีๆมีเวลาจะพาไปพิสูจน์นะครับ
    image

แต่เคยมีนะครับ ด้วยความเผลอเรอของผมเอง ผมต้องติดเกาะเพราะน้ำลงเช่นกัน....

เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับ (จำไม่ได้ว่าเคยโพสไปรึยัง ขอไปค้นภาพก่อน)
    ไฟล์แนบ
    DSCF9263_resize.JPG 57K
  • AonPathumThani 8:48PM Permalink
    สวยแท้ๆๆๆ มองแล้วสบายตา อยากได้มั้งจังเลยปู่

ตาอ้น ถึงพี่จะไม่ถ่ายภาพไม่เทพ แต่มีโอกาสได้ถ่ายหว่ะ ฮิ้วๆๆ

ไม่ออกไปเที่ยวไหนนานๆระวังเลนส์จะขึ้นหนิมนะเฟ้ยยยย

image
    ไฟล์แนบ
    DSC01961_resize.JPG 194K
  • จบเรื่องน้ำเต็ม.....

เรามาดู "น้ำตาย" กันบ้างดีกว่า

น้ำตายคือ ช่วงเวลาของน้ำนิ่ง ไม่ค่อยมีการขยับตัวหรือระดับน้ำซักเท่าไหร่

ท่านลองทายในใจดูสิครับว่า ช่วงเวลาไหน......

ไม่ยากเลยใช่มั๊ยครับ... ก็ตรงกลางเลย 6 7 8 9 ค่ำ โดยประมาณ

ทุกอย่างกำลังดี เป็นโอกาสเหมาะที่จะดูปะการังน้ำตื้นผิวน้ำ เว้นแต่จะซวยจริงๆ คลื่นลมดันไม่สงบและไม่เป็นใจ

แต่โอกาสได้เห็นสิ่งสวยงามมันจะเยอะกว่าครับ ขอแสงแดดซักหน่อย แค่นี้ก็แหล่มแล้วค๊าบ

ภาพบรรยากาศแปลกๆมาฝากครับ
    image

อันนี้ภาพคุ้นตา แต่น้อยคนนักจะมาตรงกับวันแห่งความงาม ...
    แกละเอ้ย ไม่ได้อย่างนี้อย่าว่ากันนะ 55
    image

อันนี้ปานกลาง
    image

อันนี้แถมสำหรับคนรักหมา
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    005.jpg 76K
    006.jpg 63K
    007.jpg 61K
    016.jpg 90K
    017.jpg 87K
    018.jpg 86K
  • ตาอ้นคับ ผมเคยลงภาพติดเกาะย่างปลารึยังอะ?

อันนี้ ภาพอาทิตย์ตกที่ สุดเขตชายแดนเกาะสุดท้ายของฝั่งอันดามันไทยครับ

ไปถ่ายไกลกว่านี้ก็แหลมอินโดแล้วครับ ไม่มีผืนแผ่นดินไทยอีกแล้วหละ

image
    image
    ไฟล์แนบ
    022.jpg 54K
    023.jpg 82K
  • สวยมากครับไว้กลับไปจะไปเอาหมาไปอยู่สักอาทิตนี่จะสะดวกไหม 5555 ผมพูดจริงคิดจริงนะ
  • พี่เอาหมาไปได้ใช่มัยคับ

ว่าว่างจะไปเที่ยวมั้งคับimage
    ไฟล์แนบ
    999.jpg 70K
  • สบายมากครับ ช่วยทำให้พิทบูลมันปลอดจากการกีดกันทีเถอะ อิอิ จะอำนวยความสะดวกให้เต้มพิกัด

ลำพังผมเอามาคนเดียว คนเค้าจะหาว่าทำรีสอร์ทถึงเอามาได้

ถ้าลูกค้าเอาพิทบูลมานี่ก็สุดโต่งเลยท่าน อย่าทำเสาไม้ไผ่ผมพังก็พอ 55

ยินดีครับ ยินดี

มา2คนแฟน ก้ไม่ต้องกังวลว่าจะแบกบ๊อกไม่ไหว เพราะมาถึงท่าเรือได้ก็มีคนช่วยยกลงตั้งแต่บนรถไปจนลงเรือ ยันขึ้นเรือหาง จนลงถึงรีสอร์ทเลยครับ สบมยห

image
    ไฟล์แนบ
    DSCF7574.JPG 84K
  • ฟ้าเมืองใต้มันสวยอยู่แล้วปู่ แต่ปู่ถ่ายสวยอะ ฮ่าๆๆไปใต้แทบไม่ต้องใช้CPLเลย ฮ่าๆๆ
    ปู่ถ่ายสวยอยู่แล้ว ตอนนี้อ้นออกทริปอยู่บ้างครับแต่เน้นแนวพรอดเทรด นิดนึง รอได้กล้องใหม่ แทนกล้องตัวหลักที่โดนขโมยคงจะ ออกทริปบ่อยขึ้นครับ ตอนนี้ ยืมของมหาลัยจนไม่อยากยืมละ ฮ่าๆๆ

รอถอยD300Sฟลูแฟลมไม่ไหว ฮ่าๆๆ จะไปเยือนใต้เลย ติดใจมากๆๆ ปู่เอารูปมาล่อแบบนี้ทนไม่ไหวละเนี่ย
  • อืม ผมไม่มีความรู้เรื่องกล้องนะ แต่ถ้าอยากได้กล้อง cannon มือหนึ่ง รับประกันทั่วโลก ราคาถูกกว่าในท้องตลาดเกือบหมื่น ผมอาจจัดให้ได้นะครับ แจ้งรุ่นมา เดี๋ยวจะเชคให้ครับ ..... น่านนนนน เอาแล้วไงตู 555

• เอาnikonไม่ได้หรอปู่ หาให้มั่งจิ ไม่อยากใช้หนอนเคยลองใช้7dแล้ว อ้นว่ามันไม่ใช่อะ อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ ลองเปลี่ยนค่ายแล้วสุดท้ายก็nik ฮ่าๆๆ
  • ทะเลไทยสวยจริงๆ :002: :002: :002:
  • เป็นแฟนประจำ คุณโจเลยครับ
    สำนวนกลมกล่อม ได้ใจความตามประเด็นที่นำเสนอ
    ต้องติดตามตอนต่อไป อย่างใจจดใจจ่อ
  • เห็นแล้วก็ยิ่งอยากไปจริงๆพับผ่า อยากเอาเด็กๆไปเล่นน้ำเหมือนกันครับท่านโจ
  • ทะเลสวยมากๆๆเลยค่ะ...ว่างจะพาน้องหมาไปเที่ยว..
  • เฟซบุ๊คเสร็จเมื่อไหร่มาบอกกันมั่งนะคะคุณโจ ^^
  • สวยมากครับ เเต่ช่วยเเนะนำทีครับ เอา ค่าที่ปรับรูรับเเสง สปีดชัตเตอร์ มาลงให้ด้วยจะดีมากเลยครับ ผมจะได้ลองฝึกมั่งครับ
  • สีจัดๆแบบนี้ นิกรแน่เลยใช่ไหมครับ พี่joe_resort
  • ผมต้องหาโอกาศไปเที่ยวให้ได้เลยครับ สวยจิงๆหมามันน่าจะสนุกเนาะ
  • สวยๆๆๆๆ เทคนิคขั้นเทพ เลยนะโจ

ชอบมุมมอง สุดๆ
  • อุ๊ย มีFC เล็กๆเป็นของตัวเองด้วยอะ :">

ผมใช้ฟูจิคับ ไม่มีตังค์ซื้อNikแบบตาอ้นเค้าอะ อิอิอิ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมต้องลงเกาะกับตาแกละเบตงแล้ว วันนี้ขอลงภาพติดเกาะทบทวนวันคืนย้อนหลังให้ชมดีกว่าครับ

ใครอยากติดเกาะกับผม "ยกมือขึ้น" อุอุอุ (เดี๋ยวมาชมภาพครับ)

ปล. พี่ยุทธคับที่ผมอยากให้แก๊งค์สกูบ้ามาหลีเป๊ะเพราะ อยากให้มากดภาพสวยๆที่นี่อะคับ ผมอยากเห็นภาพเทพๆจากพี่ยุทะกับเฮียเหลียง สุดๆ แล้วก็อยากเห็นภาพใต้ทะเลเหมือนที่พี่ไปมาหลายๆที

ผมหละผิดนัดกับตัวเองมาสองปีแล้ว เรื่องจะเรียนดำน้ำ ... จนแล้วจนรอด จมูกติดทะเลแต่กลับไม่ได้ดอมดมกลิ่นอายใต้ทะเลลึกเลย ... ต้องฝากคนไกลๆ หยิบกล้องคู่ใจมากดภาพสวยๆให้ผมดูแล้วแหละครับ

• ผมเคยเข้ากลุ่มเรียนถ่ายรูป แต่กลุ่มที่เข้าใช้คอมแพคนะครับ
    พี่สารที่เขาเป็นหัวหน้ากลุ่ม กับเพื่อนๆส่วนใหญ่ใช้ฟูจิเหมือนพี่
    แต่ตอนนี้ผมยังถ่ายไม่ค่อยได้เรื่อง 555
    ผมขออนุญาตพี่joe_resort ลงไว้ในกระทู้นะครับ
    เว็ปที่ผมไปเข้ากลุ่มมา เผื่อใครสนใจ อาจได้ศึกษาเป็นความรู้ได้บ้าง

http://www.photonovice.com/web/index.php?action=start
  • อุ๊ย มีFC เล็กๆเป็นของตัวเองด้วยอะ <<<< หมายถึงแองจี้หรา??? แองจี้ชอบพลพรรคหมาหมู่ของรีสอร์ทคุณโจน่ะ (นอกเหนือจากรีสอร์ทและเจ้าของ อิอิเอาใจหน่อย)
  • โหวๆ แอบอายนิดๆ แต่เป็นเรื่องดีได้สนับสนุนการท่องเที่ยวไทยบ้างคับ :)

ผมเองมีภาพท่องเที่ยวในแบบของผมเพียบเลย หากมีเวลา จะไปสมัครโพสบ้างดีกว่า ^ ^

มามะ มะกี้ใครยกมือค้างไว้ กลิ่นเต่าเริ่มหึ่งแล้ว เอามือลงได้ละครับ แล้วไปติดเกาะด้วยกัน

สืบเนื่องจากปีก่อนนู้นนน ผมมักจะเที่ยวทะเลแถบนี้แบบพิสดานนัก คือไม่เหมือนชาวบ้าน โปรแกรมที่มีมาไม่เวิร์กพอเลยพาพรรคพวกฉีกกฏแล้วเที่ยวแบบตามใจฉัน สัมผัสธรรมชาติกันแบบเต็มๆ

แล้วครั้งนี้ก็ยิ่งกว่าเต็มเสียอีก ....

มันมีเกาะอยู่เกานึงเรียกว่าเกาะรอกลอย เป็นเกาะเล็กๆที่ใครๆก็ต้องแวะเวียนมาพักผ่อน และถ่ายภาพที่สวยงามโคตร โดยไม่ต้องพึ่งโปรแกรมช่วยแต่อย่างใด

ภาพเกาะแห่งนั้น คือภาพนี้ครับ แช๊ะๆ
    image
    แต่เกาะนี้จะไร้ความงามทันทีเลยที่มีเรือไปจอดเป็นสิบๆลำ แย่งกันถ่ายภาพ กระผมเลยแอบพาเพื่อนๆไปอีกเกาะมุมหาดส่วนตัวเล็กๆ ซึ่งมีเสียงนกบินหลาร้องให้ได้ยินเพียงคุณผิวปากอยู่ริมหาด...(เอ้า จริ๊งจริง ไม่ได้โม้)

เห็นเหลี่ยมนี้มั๊ยครับ หาดเงียบๆ ส่วนตั๊วส่วนตัว งิงิ
    image

จัดไปครับ ไพรเวทสุดๆ
    image

แอบเห็นฝูงปลาตัวเล็กๆริมหาดมั๊ย
    image
    ไฟล์แนบ
    014.jpg 94K
    DSCF8470_resize.JPG 113K
    DSCF8471_resize.jpg 132K
    DSCF8474.JPG 103K
  • น่านๆ แสดงว่าเจ๊แองจี้ปันใจ จากผมและรีสอร์ทไปให้หมาหมู่ซะแล้ว 555

เดี๋ยวจะกลับไปกำจัดเสียให้สิ้น แผ่นดินจะได้เป็นของเรา เงอะๆๆๆๆ :-))

ครั้นเมื่อเรือแล่นเรีบยเข้าเสียหาด...

ผมเองก็พาเพื่อนไปฟังเสียงนกตามที่ "โม้" ไว้ อิอิ
    บางส่วนก็ไปดูปะการังแถวๆนั้น
    บางคนก็ตกปลาตาประสาก็ว่ากันไป
    image

image

และเมื่อความสนุกสดใสผ่านพ้นไป

ความอิ๊บอ๋าย.... ก็เข้ามาเยือน
    ไฟล์แนบ
    DSCF8489.jpg 96K
    DSCF8492_resize.jpg 141K
  • ไอ่กระผมเห็นเพื่อนยังไม่กลับ สายตามองเห็นมันว่ายน้ำลับๆไปไกลสุดลูกตา

เอาละวา ซักงีบดีไหมเอย 555

ว่าแล้วกระผมก็เอนกายนอนเอยลงเกยหิน

....

เอ๊ะ เอ๊ะ รอบนี้ฉไน เราได้นอนซะนาน

ลืมตาขึ้นอย่างเบิกบาน เสียงนกในป่าขับขานยังไม่ยอมหยุด

ทันใดนั้น ผมกลับสะดุด เมื่อแลเห็นเรือ ..... เห็นเรือ.....

เวนกำแล้วมั๊ยล่า ...

อิ๊บอ๋าย เรือเกยตื้น ไยเอ็งยืนอยู่อย่างนี้ (ผมถามคนเรือ)

ขอโทษครับเฮีย ผมละเรียกเสียไม่ได้ (คนเรือตอบ)

เห็นเฮียหลับ ครั้นจะกลับมันต้องปลุกก็เกรงใจ

เลยเฉไฉนั่งรอ กะเฮียตื่น

น้ำทะเล มิคอยท่าเพราะใกล้กลางคืน

ลดระรืนลงไปสุดลูกตา

image

อธิบายเป็นกลอนสด เข้าใจลำบาก คิดมุกไม่ออก อิอิ

คือผมนอนครับ แล้วคนเรือไม่กล้าปลุกเพราะเกรงใจ เพื่อนก็เล่นนน้ำกันสนุก เวลาล่วงเลยไป

น้ำลงครับ เรือเกยตื้น ออกจากหาดไม่ได้ ... เราเลยต้องติดเกาะเป็นชมกว่าน้ำจะหนุนกลับขึ้นมาอีก
    ไฟล์แนบ
    DSCF8523_resize.jpg 115K
  • ท่านเข้าใจความรู้สึกมั๊ยครับ

ทุกคนเล่นน้ำสนุก ทุกคนพักผ่อนเต็มที่ ทุกคนเหน็ดเหนื่อย ตั้งหน้าตั้งตา พร้อมนั่งเรือกลับ (ใช้เวลา 40 นาที) อาบน้ำอาบท่า ไปหาข้าวหาปลากิน ให้อิ่มหน่ำสบายใจ

เพราะ ทุกคนได้เสพความสุขที่นี่จนหมดสิ้นแล้ว

.... เอาละ งานนี้ ต้องอยู่จนเอียน 55

ผมเองก็ต้องหาสรรหาความสุขแบบใหม่มาให้เสพ

เอา เมื่อกี้มีคนปลาปลาใช่มั๊ย?

เอา เอา หิวกันมิใช่หรือ?

จะมีใครติดเกาะไกลๆ สุดน่านน้ำอันดามันในยามเย็นอย่างเราอีกไหม

คิดให้สนุก จะรอเวลาให้เบื่อไปไย ท่านว่าไหม?

และแล้ว ก็จัดปาตี้ บาบีคิว ชิวชิวริมหาดซะเลย หุหุหุ

image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    013.jpg 126K
    DSCF8493_resize.JPG 131K
    DSCF8503_resize.JPG 140K
  • :052: Cast Away ของแท้แน่นอน

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    DSCF8510_resize.JPG 119K
    DSCF8512_resize.jpg 107K
    DSCF8516_resize.JPG 123K
  • ปลาถึงกับทำหน้าตกใจ ...
    image
    อันนี้เรียก ปูเสื่อรอครับ อิอิ
    image

และแล้ว การบรรเลงก็เกิดขึ้น
    เนื้อปลาสดๆ นุ่มๆ หวานๆ ....

image

งานนนี้ไม่จำต้องใช้น้ำจิ้มให้เสียรสลิ้นแต่อย่างใด
    image

อย่ากลืนน้ำลายสิครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCF8525_resize.JPG 115K
    DSCF8526_resize.jpg 116K
    DSCF8530_resize.JPG 90K
    DSCF8531_resize.JPG 102K
    DSCF8532_resize.JPG 85K
  • พักซักยก ไปหาอะไรกินแทนปลาก่อน อิอิ เดี๋ยวมาใหม่ :)
  • ป่านนี้เมากันอยู่หน้าร้านหมอตั้มแล้ว มั๊ยอ่ะ
  • ว๊าวปลาสดๆมันหวานจริง แองจี้คอนเฟิร์ม...แต่ไม่เคยติดเกาะนะคะ^^
  • ว๊าวปลาสดๆมันหวานจริง แองจี้คอนเฟิร์ม...แต่ไม่เคยติดเกาะนะคะ^^
  • ยั่วยวนใจเหลือหลาย ... อยากทิ้งเมืองกรุงไว้ข้างหลัง แล้ว Back pack ไปอาศัยอยู่ด้วยเลย
  • - มาลองติดเกาะสิครับเจ๊แองจี้ คริ คริ

- พี่ตี๋ครับ ผมไม่ได้ไป อิอิ เพราะต้องจัดของเตรียมแพคของลงเกาะพรุ่งนี้ครับ

- คุณ Mustafa1972 Back pack มาได้เลยครับ อิอิ

ใครสนใจชีวิตชิวๆ มาอยู่เป็นสัปดาห์ บอกมาเดี๋ยวจัดให้ ค่าใช้จ่ายไม่ต้องพูดถึง อาทิตย์ละ1500 เป็นค่าน้ำมันปั่นไฟแพงไปไหม

• โอยปู่ ฟูจิ เทพจริงๆๆฮ่าๆๆ อิจฉาฮิปโป สอนมันถ่ายรูปบ้างดิ มันน่าจะมีรถไฟฟ้าถึงรีสอทปู่เลยเนอะ ไปแมร่งทุกอาทิตเลย ฮ่าๆๆๆ จะถ่ายทุกที่เลยกร๊ากๆๆ รอหน่อยเจอกันแน่ๆๆ เห็นอาหารแต่ละอย่างน่ากินทั้งน้านน
    น่าหาสาวติดเกาะเจงๆๆ
  • น่ากิน น่าไป แต่...ไม่มีตัง อิอิ
  • ท่านโจ พี่ต้องไปเยือนท่านแน่เร็วๆนี้ แต่วันนี้ไปเกาะเสม็ดก่อนครับ ใกล้สุด ไปง่ายสุด ลูกจะเปิดเทอมแล้วต้องรีบพาไป เดี๋ยวมีงอน
  • :-D ตอนรับตาแกละเบตงด้วย โคตรกั้ง ครับ

image
    ไฟล์แนบ
    2.jpg 153K
  • พาไปเยี่ยมฟาร์มกั้ง ฟาร์มกุ้งมังกร ปูม้า ปูทะเลสดๆเป็นๆตัวโตๆ

ไปขโมยกั้งตัวเท่าแขน อิอิอิ เดี๋ยวเอารูปตอนกินมายั่วท่าน อิอิ

เมื่อวานนนี้ตาแกละเจออะไรนะหรือ? หึหึ

ไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่ไปเบียดบังพื้นที่คนอื่นเขา แต่ลงเรือมามะวาน ต้อนรับตาแกละแบบสุดโต่งด้วยภาพนี้ครับ 555 ทีนี้ทะเลน่าเที่ยวกว่าเดิมมั๊ยตาอ้น

ผมขอใช้กระทู้นี้โพสการท่องเที่ยวของ ตาแกละ Combo Betong เลยนะครับ

ใครสนใจก็ติดตามชมได้เลย

อันนี้ ฟาร์มอิ่มอรอ่ยของชีวิต อิอิ
    image

อันนี้ฟามรัก ฮิ้วๆ ของท่านแกละเบตง COMBOBETONG
    image

ส่วนอันนี้ฟามสุขของชีวิต ฮิ้ว ฮิ้ว มาทำอะไรหน้าหาดเนี่ยยยย
    image

ตอนแรกแกละเริ่มๆเมาเรือ แถมแบตกล้องใกล้จะหมด

พอเรือเสียบหาดปั๊บ .... มีแรงทันที แบตกล้องยังมีแรงกดไปไม่รู้กี่ช๊อท 55

เดี๋ยววันนี้จะพาไปสุดแดนอันดามันไทย ผมจะไปเก็บภาพสวยๆมาฝาก พร้มกับซัดกั้งตอนเย็นๆ ดูบอลไป กินกั้งไป โอยยยย แซบ....
    ไฟล์แนบ
    DSCF9679_resize.JPG 137K
    DSCF9701_resize.JPG 103K
    DSCF9773.JPG 120K
  • แถมอีกซักนิด เดี๋ยววันนี้ มีชุดใหญ่

ภาพทะเลกับสาวๆนี่ ช่างเหมาะกันจริงๆครับ

ขอตัวไปทำงานก่อนนะครับ

เอาน้ำจิ้มแม่ประนอมไปก่อน เดี๋ยวคืนนี้จัดน้ำจิ้มซีฟู้ดให้ครับ (ถ้าไม่เหนื่อยจากเล่นน้ำนะ อิอิ)
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCF9762.JPG 137K
  • เฮ้ยๆๆๆๆๆๆน่าไปเลย อาหารไม่สนมันละ เค้ามาทำไรกันอยากทำด้วย ฮ่าๆๆๆๆ ถ่ายรูปนะครับปู่อย่าคิดมากอ้นคนดี
  • อ้น พี่ไปด้วยดิ 555
    ไอน้อง แกละ อิ่มล่ะสิ เอากั้งมาฝากตะ เดี๋ยวหลบมาแล้วค่อยจ่ายเบี้ยให้นะ
  • กั้งของโปรดผมเลยครับคุณโจ รองมาก็ปูม้า... :022: