ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูล VS ชิสุ -*-
  • .. วันนี้ งานเกือบงอกแล้วคับ

พอดีปล่อยเจ้าฮิปโปวิ่งเล่นในบ้าน แล้วผูกชิสุโจทย์เก่าไว้ที่ใต้ต้นไม้

เรื่องความบ้าของชิสุที่ชื่อเจ้าลัคกี้นั้น หมอตั้มและพี่เอกรัตภูมิทราบดีครับ ถึงวีระกรรมความรั้นของมัน

มันจึงเป็นชิสุที่ไม่เคยยอมฮิปโปเลย มันจะซ่าเห่าใส่ฮิปโปตลอด

ฮิปโปเองเป็นหมาไม่ดื้อครับ แต่สุนัขจรจัดไม่ต้องพูดถึง ตอนนำกลับมาจากเกาะใหม่ๆเอามาเลี้ยงที่บ้าน สัปดาห์ก่อนตะกายถนนรั้งโซ่จนเท้าฉีกทั้ง4ข้างเลือดเต็มถนนเพื่อไปหาหมาอีกตัว ....

ตอนนี้นิ่งขึ้นเยอะ แต่ก้เกือบเกิดเรื่องจนได้ เพราะเราประมาทคิดว่า ห้ามฮิปโปได้แล้วเพราะฝึกมาหนึ่งสัปดาห์เต็ม

ผมก็เลยปล่อยเล่นในบ้านตามที่บอก

แล้วเอานกมาแขวน เพื่อจะบิ้วบรรยากาศไปโพสบอกพรรคพวกว่าบ้านพร้อมแล้ว ให้นำนกมาแขวนร้องเล่นกันได้ที่บ้าน ... แต่ยังไม่ทันบิ้วให้นกร้องเลยครับ หันไปดู เจ้าฮิปเกือบล่อเจ้ากี้ซะงั้น

ปกติฮิปโปจะเชื่อฟังดี แต่รอบนี้เรียกมาก้ไม่มา บอกให้นั่งก็ไม่นั่ง อิอิ สมาธิมันเสียไปตั้งแต่มันจี๊ดแล้วหละครับ

เรียกให้เดินตามมา ใช้เสียงก็แล้ว หันหลังเผลอแป๊ปเดียวจะไปป้วนเปี้ยนตรงเจ้ากี้ที่มันคาใจอยู่นะแหละ

เอาฮิปโปดื้อมาฝากตาอ้นครับ ( จะโดนน้ามาร์คบ่นรึเปล่าหว่า :001: ... แต่ยอมรับทุกคำติครับ )

• นกน่าขโมย ฮ่าๆๆๆ
    ดูทีแรกเหมือนมันเล่นด้วยกัน มันชอบเสียงพี่โจผิวปากป่าว เล่นกันซะเลยฮ่าๆๆ ดีนะที่เห็นเด่วงานเข้าจริงๆๆ ไม่อยากคิด เฮ้อ แต่เห็นไม้แล้วคงเลิกละมั้ง มาเป็นท่อนเลย 5555+
    ฮิปโปน่ารัก 555+
  • โอ้ว..............ท่านโจเลี้ยงบินหลาด้วยเหรอครับ คอเดียวกันเลยผมเลี้ยงหมดครับทั้งบินหลา นกกรงหัวจุก แถมพิตด้วย ฮิปโปสวยดีครับส่วนเจ้ากี้ก็ซ่าไม่เบาครับ ไม่รู้เป็นธรรมชาติของหมาเล็กหรือป่าว ของผมก็เลี้ยงคู่กันครับ มิเนเจอร์ กับ เรดโน๊ต ครับเล่นกันทั้งวันดูมันจะรักกันมากครับปล่อยวิ่งในรั้วบ้านทั้งสองตัวครับ ไม่เคยมีปัญหาครับตอนนี้ก็โตกันหมดแล้วแต่ก็กันไว้ครับคือมีเซฟโซนให้เจ้าตัวเล็กครับคือทำกรงที่ให้ทางเข้าเล็กครับเพื่อพิตตามเข้าไปไม่ได้เพื่อเวลามันมีปํญหากันครับ
  • เสียวแทนชิสุห์ เลยท่านโจ
  • นกหัวจุกผมเลิกไปแล้วครับ อิอิ ตอนนี้เน้นบินหลาอย่างเดียวเลยคับน้าผี เพราะจัดแข่งเอง ส้รางกลุ่มเล็กๆขึ้นมากันเองครับ

เอาคลิปมาฝากครับ อิอิ

ไม่ท่านอยู่ทางใต้รึเปล่า? หากมีโอกาสก็แขวนนกพบปะพูดคุยกันได้เลยครับ อิอิ
    วันอาทิตย์นี้ผมเองมีมิตติ้งเล็กๆแขวนนกฟังเพลงกันที่สงขลา ถ้าท่านอยู่ไม่ไกลก็เรียนเชิญเลยครับ

อิอิ เห็นคนเลี้ยงพิตเล่นบินหลา2คนละ อิอิอิ

โอมมมม ออกมาซะดีๆ ออกมาให้หมด ฮา.....

แรกเริ่มจากพบปะกันในกลุ่ม กว่าสามปีค่อยๆเดินจนจัดงานแข่งบินหลาได้แบบนี้ครับ อิอิ

หากมีโอกาสเอามาเล่นกันบ้างนะครับ รางวัลมีทั้งทีวี เครื่องซักผ้า พัดลม ตู้ โทรศัพท์มือถือ ฮา... กลับบ้านไปแม่บ้านดีใจด้วยนะครับ ได้ของใช้ในครัวเรือนไปฝาก อิอิ

ทั้งประเทศตอนนี้มีกลุ่มเรากลุ่มเดียวคับที่จัดมิตติ้งชิงรางวัลใหญ่ๆอยู่ สลับไปเรื่อย ทั้งนาทวี สตูล หาดใหญ่

ยินดีอย่างยิ่งคับ หากน้าผีคอเดียวกัน อิอิอิ

• ใจหายเหมือนกันครับพี่ตี๋ #:-s

ผมคว้าไม้กวาดแทบไม่ทัน ถ้าฮิปโปยังไม่กัดผมจะเดินเข้าไปไม่ได้ครับ เพราะฮิปโปคิดว่าผมจะส่งเสริม ผมเลยต้องถอยเรียกมันกลับมาหนะครับ

เว้นเสียแต่ที่เคยกันหมาตัวอื่นไปแล้ว จึงค่อยเข้าไปแยกหนะครับ

แต่เดินไปในทิศทางหมาตัวนั้น ฮิปโปมันใส่ทันทีเลยคับ มันเป็นเพราะว่า ผมเป็นต้นเหตุ"ปลูกฝัง" ให้เค้าคิดแบบนั้นตอนไล่หมาที่บังกะโลหนะครับ ... เหมือนเราเป็นผู้นำในการตีเด็ก เหอะๆ ....

ขอให้ความผิดพลาดผมเป็นแบบอย่างให้คนอื่นไม่นำไปใช้นะคับ

วันที่ 25 อยู่เบตงรึเปล่าคับพี่ อิอิ
  • สู้ๆๆพี่ ฮ่าๆ
  • วันนี้เข้าไปเป็นสมาชิกเวบบินหลาเรียบร้อยแล้วครับท่านโจ
  • นกท่านโจเนี่ยสับแหลกเลยครับนกใต้ป่าวครับเพลงดีจังของผมนกเหนือครับ ร้องเป็นช่วงๆครับตอนนี้กำลังหิ้วซ้อมบ่อยๆครับ อ่อผมอยู่ กาญจนบุรีครับ แต่ตอนนี้มาทำงานที่โคราชครับ ถ้ามีโอกาสเจอกันครับท่าน ผม แอมป์ ครับ
  • คลิปที่ 2 เนี่ยใช่งานแข่งอาเซี่ยน หรือป่าวครับ บรรยากาศคุ้นๆครับ
  • เสียวแทน 555
  • ยินดีที่ได้รู้จักครับท่านแอมป์

ผมเลี้ยงนกใต้ล้วนๆครับ ตัวในคลิปตอนนี้อยู่กทมครับ ^ ^ ตอนนี้คนกทมเองเอานกทางนี้ไปเยอะ แต่กลับรวมกลุ่มกันไม่ติด เลยไม่ไดมีการจัดแข่งครับ แต่ก็ดีครับ ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป รีบไปมันจะเป็นกระแสแล้วจะพังทั้งวงการครับ อิอิ
    อ้อท่านแอมป์ครับ หิ้วซ้อมบ่อยๆ แสดงว่ามีกลุ่ม หรืออย่างไรครับ? ที่โคราชเองผมมีพรรคพวกขายอาหารสัตว์อยู่ที่ปากช่องครับ ทำฟาร์มม้าและมีนกแข่งจากทางนี้ไปหลายตัว เป็นสิบเลยหละคับ ว่างๆ แวะไปชนได้เลยครับ เค้าจะได้ไม่เหงา อิอิอิ
    ร้านจะขายอาหารสัตว์อยู่ใกล้ติดกับโรงรับจำนำของปากช่องหนะครับ ชื่อคุณปอ หิ้วนกเข้าไปแล้วบอกว่ามาจากโจ แล้วจัดไปยาวๆเลยครับ 55 แล้วท่านจะถอนตัวไม่ขึ้น คริคริคริ

น้าผีครับ งานที่แข่งเป็นงานที่นาทวีครั้งล่าสุดครับ วันเสาร์14ที่ผ่านมาคับ

ส่วนอันนี้ตอนสัญจรไปสตูลครับ ^ ^ นกที่นั่นเยอะเลยทีเดียว แล้วชาวบ้านก็ให้การสนับสนุนดีคับ

เอาเพลงนกเหนือมาฝากบ้างสิคับ มีตัวร้องดังๆแกนกว้างๆแบ่งมาทางนี้บ้างมั๊ยครับ อิอิอิ ^ ^

อันนี้เลี้ยงที่เกาะครับ เอามาฝาก

อันนี้นกเฮี้ยนครับ อิอิอิ

ขออภัยพื้นที่พี่มาร์คด้วยนะครับ ^ ^ จากหมากลายเป็นนกซะงั้น อิอิ

• 1_amnat พฤษภาคม 19 Permalink
    วันนี้เข้าไปเป็นสมาชิกเวบบินหลาเรียบร้อยแล้วครับท่านโจ

ด้วยความยินดีเลยครับ มันจะเงียบๆเหงาๆหน่อยไม่เหมือนพิทบูลโซนนะครับ อิอิ
    แต่หากมีเรื่องราวและปัญหาอะไรที่ใครถามผมก็จะเอาไปอัพเดทที่นั่นแหละครับ

เดี๋ยววันอาทิตย์ไปมิตติ้ง จะเอาคลิปนกเสียงดีๆมาให้ชมครับ

image
    ไฟล์แนบ
    ss3.jpg 170K
  • เสียงเพาะดีจังงงปู่ ฮ่าๆ
  • หวัดดีท่านโจ อีโกลเด้นป้าพร ก็โดนชิสุ ข้างบ้านขู่ประจำ 555

• เสียงดีจังเลยครับพี่ ของผมแขวนนกไว้หน้าบ้านแล้วเอาพิทบูลล่ามไว้ใต้กรง กันขโมยครับ
  • ชิสุตัวนี้ก็โคตรจะรั้นเลยครับ ตอนหมอตั้มมาอาบน้ำตัดขนที่เกาะ มันยอมกลั้นใจตายเลยครับ ฮ่า ฮ่า

มันสิ้นลมลิ้นห้อยเขียวปั๊ด วิญญาณล่องลอยเลยครับ

แต่มันโดนหมอตั้มกระชากวิญญาณกลับมาเกิดใหม่ 55 ปั้มลมหายใจของมันประมาร 5 นาที สำลักกลับมาดื้อเหมือนเดิมเลยครับป้าพร อิอิ

heng_seng 11:27AM Permalink
    เสียงดีจังเลยครับพี่ ของผมแขวนนกไว้หน้าบ้านแล้วเอาพิทบูลล่ามไว้ใต้กรง กันขโมยครับ

แขวนไว้แถวไหนครับ ผมจะไปขโมยทั้งหมาทั้งนกเลย 555

มันเป็นนกที่ร้องเพราะที่สุดแล้วตาอ้น มีเสียงร้องประจำตัวเองทุกตัว เป็นนกที่นักเลงพอตัวเลย ถ้าเป็นหมาก็พิทบูลเลยคับ เพราะหวงถิ่นและดุมาก บางตัวหวงกรงไม่ให้จับเลยนะ มันจะยอมให้ตัวอื่นอยู่ในเขตเดียวกับมันก็แค่ตัวเมียตอนเข้าฤดูผสมพันธุเท่านั้นแหละ พอปั๊มได้ลูกเสร็จก็จัดการเฉดหัวไปทันที 55 นิสัยเหมือนชายไทยเลยวุ๊ย

แต่ส่วนใหญ่พอเลี้ยงไปแล้ว จะคุ้นคนจนจับต้องได้ครับ เว้นแต่บางตัวห้าวจัด อิอิเหมือนเช่นในคลิปหนะคับ

• คุณโจ้ผมก็ชอบบินหลามากๆตอนอยู่บ้านเก่าเป็นบ้านเช่าแต่ยังไม่มีหมานะครับเหมือนสถานอนุเคราะห็นกเลยนกเพลงเสีย ตีลังกา หวิดวิ้ว มาอยู่บ้านผมหมด เพราะปล่อยออกไป โดนแมวแถวนั้นหมด บินหลาอีก แก้วแขกเต้า ซันคอนนัว เจ้าตัวนี้บินมาจากไหนก็ไม่รู้ข้างบ้านจับได้เอามาให้ แต่ให้คนอื่นไปแล้ว แต่แปลกพอย้ายบ้าน มาหาบ้านอยู่ของตัวเอง จากที่มีนกจุกเกือบ 30 ตัวค่อยๆไปที่ละตัว บินหลาก็ตกขอนตาย และอื่นๆ ก็เลยไม่กล้าเลี้ยง แต่ก็ยังอยากเลี้ยงบินหลา ไปหามาเลี้ยงอีก ...ไม่รอดเลยหยุดเลย..ตอนนี้เลยเหลือนกจุแบบเลี้ยงฟังเพลิน 3 ตัว กับหมา..กะว่าจะหาบินหลามาใหม่..ชอบครับ..
  • นกบินหลา มีขั้นตอนที่แสนทรมานก่อนออกจากป่าครับ แต่เราไปตัดตอนตรงนั้นไม่ได้ ผมเพียงแต่ทำเวปไซด์ให้ความรู้เรื่องไม่สนับสนุนการซื้อนกป่าแบบนกลังหรือนกที่ยังไม่กินอาหาร เพราะหว่าบินหลาจะมาถึงมือท่าน เค้ามีแค่หนอนและไม่ได้กินน้ำ และการเดินทางที่นกบอบช้ำสุดๆคับ
    นกในจตุจักรส่วนใหญ่ที่ท่านไปซื้อราคาถูกมาก็มักจะตายเกือบร้อยเปอเว็นเลยทีเดียว

ทางใต้ก็จะเป็นคนเลี้ยงนกที่ พอได้นกมาก็ขุนให้สมบูรณ์และเลี้ยงดูให้อาหารอย่างดีก่อนจะนำมาขายกัน เพื่อให้นกคุ้นเคยและลดการสูญเสียของนกบินหลาไปได้เยอะคับ

ส่วนกลุ่มที่เพาะพันธุ์อณุรักษ์ก็มีนะครับ ก็นำลูกนกที่ได้มาแจกจ่ายไม่ต้องไปรบกวนป่า

นกบินหลาอายุไม่เกิน3ปี จะร่วงจากคอนได้ง่ายครับหากโดนลมโกรกและเจ็บป่วยตาแฉะ

แต่หากเลย3ปีไปแล้ว ก็ยากที่จะตกคอนครับ เพราะนกมีภูมิต้านทานเยอะ และถือว่าเลี้ยงง่ายกว่านกชนิดอื่นๆเยอะเลยทีเดียว... ไม่ต้องตากแดด ไม่ต้องหาผลไม้ มีแค่อาหารเม็ดกับน้ำดื่มน้ำอาบสะอาดๆก็สบายแล้วคับ

แต่หากให้สมบูรณ์ ทำกรงขนาดใหญ่ปล่อยเค้าบินแบบกว้างขวางก็จะดีมากเลยคับ เป็นเทคนิคให้นกสดใสตลอดเวลา ที่บ้านผมจะมีกรงบินไว้ปล่อยให้เค้าได้ออกกำลังกาย เพิ่มความสดให้นกครับ
    image
    image
    image
    ถ้ากรงกว้างๆด้านล่างทำพื้นทราย(เหมือนในธรรมชาติ) แล้วโยนหนอนหรือไส้เดือนและตั๊กแตนให้เค้าได้จิกกินเอง เป็นจิตวิทยาความสดให้เค้าด้วยยิ่งดีคับ
    image

ลองตามอ่านดูที่ www.siamshama.com ดูคับ หากมีอะไรก้โพสได้เลย
    ไฟล์แนบ
    0001.jpg 108K
    3.jpg 134K
    123.jpg 158K
    c2.jpg 104K
  • ใจร้ายจังจะเอาทั้งนกทั้งหมาผมเลยเหรอแล้วผมจะอยู่อย่างไร เอาผมไปด้วยดิครับ
    แต่ก่อนเลี้ยงนกกรงด้วยแต่ไม่มีเวลาหิ้วเวลาแต่งนก นกดีๆก็เสียหมดก็เลยเลี้ยงแต่บินหลาผมว่ามันจุกจิกน้อยกว่านะเพลงมันก็หลากหลายด้วย
  • ตาอ้น พี่รบกวนหน่อยจิ ไม่รู้ว่าที่อยู่อันนี้ใกล้ตาอ้นรึเปล่าอะ เป็นร้านทำโต๊ะคับ
    http://www.tohmaidd.com/index.html

พอดีจะสั่งมาหลายตัว เลยอยากเชคว่างานเค้าแข็งแรงทนทานรึเปล่า ถ้าอ้นมีเวลาและร้านค้าอยู่ไม่ไกลก็ช่วยหน่อยนะ แต่ไม่ต้องซื้อให้พี่นะ อิอิ เกรงใจ ฮ่า ฮ่า
  • น่าว่าอยู่ครับท่าน มาโลด.
  • ฮิปโป เหมือนไอ่โค้ชเลยย ^^ น่ารักๆ
    แต่ที่บ้านชอบงับแมว - -* ตอนเด็กๆ ก็นอนกะแมวแท้ๆ
    โตมาไล่อมหัวแมวซะงั้น
  • ได้เลยปู่เดี๋ยวหลานจัดการให้ครับ
  • พี่โจ้ครับ ผมชื่อสาม อยู่ปากช่องครับไปซื้ออาหารหมาแมวและอุปกรณ์ร้านที่พี่บอกบ่อยๆ ติดตามเรื่องของฮิปโป ณ. หลีเป๊ะมานานพึ่งรู้ว่าพี่มีเพื่อนแถวนี้ แฟนผมคลั่งเกาะหลีเป๊ะมากเปิดดูแล้วเอาขึ้นเป็นภาพหน้าจอเลย ตอนนี้กำลังเคลียร์งานอยู่หลังปีใหม่น่าจะใด้ไปเยือน imageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG0262A.jpg 21K
    IMG0267A.jpg 19K
    IMG0261A.jpg 19K
    IMG0268A.jpg 19K
    IMG0268A.jpg 19K
    IMG0270A.jpg 27K
    IMG0270A.jpg 27K
  • สวัสดีคุบคุณสาม ^ ^ ดีใจจังทำให้ท่านและแฟนมีความสุข หากมีโอกาสก้กริ๊งมาได้เลยครับ พาแฟนมาย้อนรอยความหวานที่นี่ อิอิ

พี่ปอปากช่องเป็นเพื่อนสนิทผมครับ แต่ไม่ค่อยได้คุยกันในเรื่องของหมาเท่าไหร่เพราะคนละแนว ส่วนใหญ่จะคุยเรื่องของนกมากกว่า คุณสามเข้าไปซื้อของก็ฝากทักทายด้วยนะครับ คุณปอใจดี เป็นกันเองคับ

เรื่องการมาเกาะนั้น ผมบอกตามตรง หากใครคิดมาต้องวางแผนการเดินทางดีๆครับ เกาะไกลๆเดินทางนาน เราส่วนใหญ่จะว่างก็ยากแล้ว ยังต้องมีเวลาหลายวันอีก เลยลำบากยกกำลังสองเลยครับ แต่ระหว่างที่ท่านยังไม่สามารถมาได้ผมก็จะเอาภาพมาฝากครับ อิอิ

ขอบคุณที่ติดตามคับคุณสาม ^ ^
  • ดีคับพี่ ไม่ไปงานกับ เขาหรอคับ ...^ ^

พี่เลี้ยงพิทกี่ตัวคับที่บ้าน ....
    ตัวนี้ลูกจูเนียร์ป่าวคับ

• อิอิ ตี้นั่งเหงาอยู่บ้านอะจิ

นั่งดูไทยแลนก๊อตทาเล้น ดีกว่าคับ อิอิอิ

ป่านนนี้ที่งานคงเมากันเต็มอิ่มแล้วกระมัง
  • เหงาม๊ากมากเลยคับพี่โจ บอร์ด เงียบสุดๆๆๆ ........

ไว้จะ ไปเที่ยวหลีเป๊ะ บ้างนะคับ พี่โจ ^ ^

• มีโอกาสค่อยนัดพวกพี่เอกมาคับ จะได้สนุกสนาน

หรือจะแอบมาฮันนีมูนกับเด็กก็ได้นา 55

ด้วยความยินดีครับตี้

:)
  • คับพี่โจ ว่าแต่ พี่ใกล้ได้น้องแร้วยัง เห็น แว็ปๆๆๆ ในคลิป แฟนพี่อ่ะ .......
    ซาวด์ ดุยังคับชาย หญิงคับ ^ ^
  • ไม่น่าจะเกินปลายเดือนนี้คับ อิอิ

พ่อหน้าตาเหี้ยมแบบนี้ สงสัยจะเป็นหญิงหละครับ ฮ่า ฮ่า

กำลังวางแผนไปเบตง ไม่รู้จะสำเร็จรึเปล่า เวลากระชั้นชิดเหลือออออเกินคับ
  • ชายหรือหญิงยังไง ก้อยินดี ด้วยคับ พี่ ^ ^
  • ชื่อเหมือนกันครับ.ดื่อกว่ารึเปล่าไม่รู้วันก่อนดันประตูบ้านออกไปกัดหมาในหมู่บ้านตัวใหญ่กว่า..อับอายขายหน้ามากๆครับทีคาดไม่ถึงว่ามันจะดันเปิดประตูออกได้งานเข้าเลยครับ..ไอ้ตัวแสบฮิปโปโป