ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• พอดี มีลูกค้างตาว ตกอยู่หลังบ้านอ่ะครับ สงสารมัน มันบินไม่ได้ เหมือนว่าไม่มีแรงบินอาไรแบบเนี้ยครับ

ผมก็เลยลองเลี้ยงจนกว่ามันจะบินได้

วันแรก ไม่มีไรให้กินเลย ให้กล้วยก็ไม่ยอมกิน(ลองให้ตามเพลง ค้างคาวกินกล้วย)

วันที่2 ลองค้นหาจาก กูเกิ้ลดู จึกได้รู้ว่าลูกค้างคาวต้องกินนม เลยลองให้นมจืดมันกิน สรุปว่า กินครับ

แล้วตอนกลางคืน วันที่2 ลูกค้างคาวตัวนี้ บินได้แล้วครับ

ใครเคยมีประสบการณ์ แบบผมมั่งอ่าครับ เจอตัวไร ก็เก็บมาเลี้ยงไรแบบเนี้ย
  • รูปวันแรกครับimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    pj..jpg 42K
    2.jpg 38K
    3.jpg 41K
  • วันที่2ครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    4.jpg 54K
    5.jpg 60K
  • ไม่น่าจะเป็นลูก ดูแล้วผมคิดว่าเป็นค้างคาวโตเต็มวัย แต่อาจป่วยหรือบินชนสายไฟ หรือเสาทีวี แล้วร่วงลงมาเป็นจังหวะที่พี่ไปพบพอดีมันเลยรอดตายจากผู้ใจบุญ
  • ตามที่ผมรู้มาค้างคาวมีเชื้อโรคหลายอย่าง รวมถึงพิษสุนัขบ้าด้วย ในน้ำลายหรือหากมันกัด ยังไงถ้าจะจับต้องหรือเลี้ยงดู อย่าลืมระวังด้วยนะครับ เพราะบางอย่างได้ไม่คุ้มเสีย (เมตตาสัตว์อย่าลืมเมตตาตนเองด้วย)

ปล.เตือนด้วยความเป็นห่วงครับ
  • นมกับกล้วยบดเลยนิว ไซส์นี้ลูกครับยังไม่โตหรอก

เเต่ค้างคาวป่าเชื้อโรคเยอะมาก ระวังติดโรคด้วยนะนิวทั้งคนทั้งหมาเลย

โดนฟันมันนี่คงต้องไปฉีดหมาบ้าเลยอะ ใส่กล่องโยนกล้วยบดสักอาทิตย์เเล้วปล่อยไปเหอะ

เดี๋ยวงานเข้า
  • โยนยาวเอ๊ยยย ค้างคาวกินกล้วย 555
  • ok เลยครับยีน บินไปตั้งแต่เมื่อคืนแล้วอ่ะ

ขอบคุณน้าผีด้วยครับ ^^
  • นิว เป็นคนใจดีจริง ๆ ครับ เยี่ยมมาก ๆ
    แล้วถ้าเป็นสาวๆ หลงมาแบบค้างคาวนี่ จะป้อนอะไรดีครับน้อง อิอิ

แต๊ก
  • นิวโทรหาพี่หน่อยว่ะ
  • ระวังเรื่องเชื้อโรคและไวรัสหน่อยนะครับเพราะของเค้าแรงจริงๆ
  • ถ้าเป็นสาวๆ หลงเข้ามา คงโทรไปหาพี่แต๊ก แล้วบอกให้มารับไปดูแลดีกว่าครับ :o028:

ขอบคุณน้าผีด้วยนะครับ
  • ค้างคาวชนิดนี้เป็นค้างคาวกินแมลงโตเต็มวัยแล้วครับ ให้กินกล้วยกับนมก็ตายลูกเดียว ให้หนอนนกครับดีที่สุดไม่ต้องมากเริ่่มที่ละตัวค่อย ๆ ป้อน ไม่ควรเกินสิบตัว ถ้ายังกินได้ดี ครั้งครับต่อไปค่อยเพิ่ม และให้กินน้ำนิดเดียวพอเพราะในธรรมชาติเค้าจะได้น้ำจากตัวเหยื่อที่กินเข้าไป และอาจบินโฉบกินน้ำในธรรมชาติบ้าง ดูอาการแล้วน่าเป็นห่วง น่าจะมีอุบัติเหตุทำให้ตกลงมา ระบบโซน่านำทางอาจเสียหาย