ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้หน่อยครับ
  • ผมขอถามพี่ๆ หน่อยครับ ถ้าพ่อหมาฟันเหยิ้นลูกหมาที่ออกมาจะมีโอกาศฟันเหยิ้นเหมือนพ่อป่าวครับ
    แบบว่าลูงคนรู้จักเค้าเลี้ยงพิทนะครับ ผมดูผมก็ว่ารูปร่างสวยแต่ฟันเหยิ้นนิดหน่อย ส่วนนี้ลูกสาวครับกะ
    จะทำหมากล้ามอายุแปดเดือนแล้วเพิ่งหัดลากครับimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    B1.jpg 35K
    B2.jpg 35K
    B3.jpg 36K
    B6.JPG 89K
  • มันหน้าจะเป็นกรรมพันธุ์นะครับ..อาจเป็นไปได้..
    แต่รอผู้รู้มาตอบให้ชัดเจนกว่านี้และกัน...
  • ขอตอบในด้านความรู้ที่พอมีอยู่เล็กน้อยนะครับ...

ในเรื่องของฟันเหยิน ถ้าจะบรีดถามว่า ลูกสุนัขออกมาจะเหยินตามพ่อแม่หรือไม่ ขอตอบนะครับ

1 โอกาสมีได้ทั้งเหยินและไม่เหยินนะครับ ขึ้นอยู่กับ พ่อแม่พันธุ์ ที่ท่านจะนำเขามาบรีดด้วยกัน

2 ถ้าถามว่าจะลดความเสี่ยงในอัตราลูกสุนัขที่เกิด ไม่ให้ฟันเหยิน ควรที่จะ out cross ในการบรีด เช่นถ้าพ่อฟันเหยิน ควรหาแม่พันธุ์ ที่ฟันดี และสยาเลือด ต่างสาย ต่างไลน์ โอกาสที่จะได้ลูกสุนัขฟันไม่เหยินมีสูง แต่ไม่ 100 % นะครับ เพราะบางครั้ง พ่อหรือแม่ ที่จ่ายด้านฟันเหยินจริงๆ ก็มีเยอะ ต้องดูที่ยีนส์ ในการจ่ายของพ่อแม่พันธุ์ ตัวนั้นๆอีกที

3 ถ้าบรีดแบบเลือดชิด หรือ ที่เค้าเรียกว่า ไลน์บรีด หรือ อินบรีด คือ มีพันธุ์กรรมทางด้านสายเลือดใกล้เคียงกันในส่วนทางด้าน พ่อ หรือ ถ้ามีการทำซ้ำหรือ ดับเบิ้ล โอสที่จะได้ลูกสุนัขฟันเหยินนั้นมีสูงพอสมควร(นั่นหมายถึงพ่อหรือแม่เยินอยู่แล้วนะครับ)

4 ถ้าถามว่า สุนัขสายเลือดในเมืองไทย ทำดับเบิ้ล ทำลูกสุนัข ออกมาฟันดี หรือ ไม่เหยิน ถามว่าทำไม ทำได้อย่างไร .... ตอบเพราะนั่นคือ บรรพบุรุษย์ ไม่ว่า เจน 2 หรือ เจน 3 มีการ out cross ออกไปแล้วนั่นเองครับ

..คร่าวๆน่าจะประมาณนี้นะครับ ผิดพลาดขออภัย เพราะความรู้มีอยู่เล็กน้อย แต่อยากแบ่งปันครับimage
    ไฟล์แนบ
    4.jpg 54K
  • ขอบคุณสำหรับความรู้เลยครับพี่บัง
  • ขอบคุณครับ จะได้ไปแนะนำลุงเค้าถูกต้องนะครับ ลูกหมาจะได้ออกมาสวย ๆ