ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ
  • ถ้าหมาอดอาหาร วันสองวันจะเป็นไรไหมครับ คือพอดีผมจะหักดิบมันครับ เวลาให้อาหาร
    มันชอบเดินมาดมแล้วก็ไม่ยอมกิน ผมจึงต้องเทอาหารทิ้งไว้ ผมอยากฝึกให้มันกินเป็นเวลานะครับ
  • ความคิดผมเองนะ คงไม่เป็นไรหรอกครับเหมือนหมาผมเลย ให้อดกินแค่วันเดียววันที่2 ฟาดเรียบ
    วันต่อไปก็เว้นอีก แล้วก็ให้กินใหม่ ฝึกไปเรื่อยต้องอดทนฝึกมันครับ เอาใจช่วยครับ
    (รอคำตอบจากผู้รู้อีกทีครับ)
  • ปกติหมาสามารถอดอาหารได้หลายวันครับสองสามวันสบายมาก
    แนะนำให้ฝึกอย่างนี้นะครับ เอาอาหารใส่ถ้วยทิ้งไว้ประมาณสิบห้านาที
    แล้วถ้ามันยังไม่กินให้ยกออกทันที ทำอย่างนี้ทุกวันจนกว่ามันจะกินอาหารที่เรา
    ใส่ไว้ในถ้วยภายในสิบห้านาที วันสองวันแรกมันอาจจะยังไม่กิน ใจแข็งไว้นะครับ
    รับรองไม่เกินสามวันมันจะกินอาหารในถ้วยทันทีที่เราเอาอาหารใส่ถ้วย..
  • ชอบเจ้านายแบบนี้ครับ มีหักดิบหมาตัวเอง อ่านแล้วอดยิ้มไม่ได้ครับกระทู้แบบนี้... :013:

• หมาผมอดอาทิตย์กว่ากินแต่น้ำยังไม่ตายเลย แค่2 วันสิวๆ เอิ๊กๆ
  • ของผมโหดกว่า แต่ได้ผล รับรองไม่ตาย แต่ต้องมีน้ำให้กินตลอดนะครับ

วันแรกนำอาหารเพียงหนึ่งกำมือ ใส่ชามวางให้กิน กินหมดก็พอไม่ต้องเติมอีก
    แต่ถ้าไม่กิน หรือกินแล้วผละออกจากชาม ยกขึ้นเก็บทันทีไม่ต้องรอ
    ทำแบบนี้จนเห็นว่าวางเมื่อไรเป็นหมด จึงค่อยๆเพิ่มปริมาณอาหารทีละนิด

การฝึกแบบนี้มีข้อแม้ว่า ห้ามเติมอาหารระหว่างมื้อโดยเด็ดขาด หากจะเพิ่มให้เพิ่มในมื้อต่อไปเท่านั้น
    และห้ามวางอาหารทิ้งไว้เด็ดขาด ผละออกจากจานต้องเก็บทันที และไปให้ในมื้อถัดไป
  • ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ
    ^:)^
  • แล้วในการที่เราจะฝึกให้สุนัข กินแต่อาหารที่ให้ในชามของมันเอง ไม่กินของที่โยนให้ตามพื้น พอมีวิธีไหมค่ะ
    คือว่ากลัวมันโดนวางยาอะค่ะ สุนัข2ตัวที่บ้าน ปล่อยไม่ได้เลย ทั้งเด็กทั้งหมาแถวบ้าน มันกัดเรียบ หลุดที วิ่งวุ่นกันทั้งบ้าน
  • หมาผมใช้วิธี เอาบอระเพ็ดกับพริกสดมาทุบแล้วยัดใส่ในอาหาร ให้เพื่อนที่มันไม่เคยเห็นโยนให้มันกินแค่2ครั้งมันไม่เคยกินของคนอื่นๆอีกเลย ลองใช้ดูนะครับ
  • ของผมก็เป็นครับ วิธีแก้ ให้อาหารให้ตรงเวลา ไม่มีให้ยิบย่อยนะครับ แล้วก็เรียกมันมากินครับ แล้วก็ดูเวลามันกินครับถ้ามันไม่กินก็ยกเก็บเลยให้มันรู้ว่าซะบ้างใครเป็นนายใครลูกน้อง ถ้ามันกินให้กินแค่ไหนแค่นั้นครับไม่ควรเติมให้ไว้เติมใหม่พรุ่งนี้แล้วควรดูเวลากินด้วยไม่เกิน10-15นาที ไม่กินเก็บอย่าวางทิ้งไว้ครับเคยตัว