ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่องปลอกคอหมา...
  • มันมีแบบที่คล้องคอ กับ แบบคล้องเข้าไปในตัว
    ที่เห็นๆใช้กันส่วนใหญ่เป็นแบบคล้องคอ
    อยากทราบว่ามีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรหรอครับ
    แบบคล้องตัว โดยส่วนตัวแล้วรู้สึกว่า มันใส่แล้วไม่น่าจะเ็จ็บ เวลามันกระชาก
  • เพราะมันไม่เจ็บนั้นแหละ มันจะกระชากเรา หรือว่ามันนั้นแหละที่จูงเรา
  • แบบรอบคอ สามารถควบคุมหมาได้ดีกว่า แบบรัดอก
    แบบรัดอก เหมาะสำหรับสุนัขที่ได้รับการฝึกมาแล้ว
    ไม่งั้นจะกลายเป็นหมาจูงคน
    และคุณก็จะหมดความเป็นจ่าฝูง
    แล้วปัญหาจะตามมาอีกมากมาย
  • คาดคอดีกว่าคับเรายังกระตุกมันได้มันจะเจ็บคอแปบหนึ่ง คาดอกมันพาคุณไปเลยคับ คิดดูสิคับมันคล้ายตัวลากมาก(สายคาดอก)หมามันลากได้เป็นตันนะคับ นํ้าหนักคนเราไม่ถึงร้อยเองนะคับ
  • ความคิดส่วนตัว ถ้าเราฝึกหมามาในระดับนึงแล้วจะคาดอกหรือปลอกคอยังงัยเราก็เอาหมาอยุ่ได้ครับด้วยคำสั่งที่เราสอนไป ถ้าหมาลากผมมากๆ ผมบอกไม่ หมาก็หยุดครับ แต่ใส่รัดอกแล้วเดินรั้งหมาหมาจะไม่ได้อะไรเท่าใส่ปลอกคอครับ แล้วอีกอย่างผมว่าใส่ปลอกคอสะดวกดีครับแค่จับสวม ส่วนรัดอก เรื่องเยอะกว่าครับ (ด้วยความเคารพ)
  • ลัดอก แพงกว่า ปลอกคอ ครับ
    ฮิ้วววว..
  • ถ้าอยากคุมหมาก็ปลอกคอ ถ้าอยากให้หมาคุมก็รัดอก