ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวน พี่มาร์ค ให้คำตอบด้วยครับ
  • หมาผมมันเป็นตุ่มตามตัว พาไปหาหมอ หมอให้ยามากิน ยาแก้แพ้ และแก้คัน ให้กินก็หาย พอยาหมดเอาอีกตุ่มขึ้นเหมือนเดิม ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่แชมพูอาบน้ำหรือเปล่า ส่วนมากเขานิยมใช้ยี่ห้อ อะไรกันครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC054155.jpg 65K
  • ลองให้หมอขูดผิวตรวจเชื้อ ว่าเป็นเรื้อนเปียก หรือไม่ จะได้รักษาแต่เนิ่นๆ
    อาการ ตุ่มจะมากขึ้นเรื่อยๆ บางตุ่มมีหนอง คัน แต่ขนไมาร่วง
    หายยาก แต่หายได้ครับ ดูรายละเอียดที่นี่ครับ

http://www.geocities.com/petsquare/mitedisease.html
  • หมอบอกไม่ใช้ขี้เรื้อน ครับ บอกมีอาการแพ้ แต่ไม่รู้แพ้อะไร กินยาแก้แพ้ก็หาย พอยาหมดเป็นอีก ครั้งแรกที่พาไปหาหมอ โดนให้ซื้อแชมพูยาไปอาบ ราคา เกือบ 300 ครับ งานเข้าเลย รวมค่ายา 500 ครับ
  • เป็นหลังอาบน้ำรึเปล่าครับ หากเป็นหลังอาบน้ำ ก็น่าจะมาจากแพ้แชมพู เจ้าโมชิก็เป็น เปลี่ยนแชมพูก็ไม่หาย สุดท้ายไปลงตัวที่สบู่เหลวที่อยู่ในห้องน้ำตามโรงแรม 5 5 5 ตอนนี้ก็เลยไม่ได้อาบน้ำให้มันมาสักครึ่งปีแระครับ แต่ว่าเอาผ้าชุปน้ำเช็ดตัวให้ทุกวันแทน
  • เซ็งมากเลยครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร ส่วนมากชาวพิทบูล ใช้แชมพู ยี่ห้อไหน อาบน้ำครับ
  • ไม่ต้องห่วง เมื่อก่อนเครียดเลย ยาหมดตุ่มขึ้น หลังๆปล่อยไว้
    แล้วค่อยๆหายเอง หมาขนสั้นก็งี้......นานๆไม่หายค่อยว่ากัน
  • :o001: ไนโซรอลแชม พูครับ ใช้แค่นิ๊ดเดียวเองต่อครั้ง 3 ตัว หลายเดือนแล้วยังไม่หมดเลย
  • การแพ้ง่ายเป็นสิ่งคู่กับพิทบูล โดยเฉพาะหมาแดงครับ

แต่โตมาและร่างกายแข็งแรงปัญหานี้ก็จะค่อยๆลดไปเองครับ
  • :013::013: คุณเอกชัย ไปจตุจักร เรยคับ ไปร้านพี่จอห์น พี่คิม ที่ขายจุลินทรีย์บำบัด ได้ผลแน่นอน เป็นยาอาบขวดสีแดง ยาพ่นสีเขียว ใช้ 1 อาทิตย์รับรองผล ขวดละ 250 บาท ตอนแรกไม่ได้เชื่อนะคับแต่ผลการพิสูจน์ ด้วยตัวเอง ได้ผลแน่นอน หลายคนคงเคยรองกันมาแร้ว ต้องรองด้วยตัวเองและจะรู้และนำสิ่งที่คุณได้พิสูจน์ไปบอกต่อด้วยนะครับ
  • ถึงคุณเอกชัยอีกรอบ ห้ามใช้จุลินทรีย์นี้กับยาอาบน้ำหมาตัวอื่นทุกชนิดเพราะมีสารเคมีมันจะไปทำลายครับ
  • ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบ ครับ
  • หายเร็วๆๆนะครับ ....................
  • ของที่บ้านก็เป็น ใช้สเปรย์ตะไคร้ฉีด ดีขึ้นไม่งั้นเมื่อก่อนพึงหมอ หมดตังทีหลายพัน ไม่ไหวไปเจอสเปรย์ตะไคร้กันยังกัด ปรากฎตุ่มที่เป็นหรือเป็นแผลแดงๆ หายเลย จิงๆนะไม่อัตรายทั้งกะคนและหมาด้วย