ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ร่วมอนุโมทนาบุญ ยกช่อฟ้า
  • คนโบราณถือว่า "ช่อฟ้า" เป็นสิ่งสูงสุดมองด้านข้างไกลๆ คล้ายรูปพนมสักการะทวยเทพและพระพุทธองค์บนสรวงสวรรค์ บ้างทำเป็นปลายหางพญานาคแล้วให้เลื้อยลงไปสองฟากข้างกลายเป็นรวยระกา มีครีบนาคเป็นใบระกา เมื่อขดลำตัวเกาะแปไว้จะเรียกว่า นาคสะดุ้ง หรืองวงไอยรา และผงกหัวนาคขึ้นเป็นหางหงส์ตรงเชิงชาย แต่ถ้าบิดหัวนาคให้ตรงกับทางเดินจะเรียกว่า นาคเบือน สาเหตุที่นิยมทำเป็นรูปนาค เนื่องจากคติที่ว่าพญานาคเป็นผู้พิทักษ์พระพุทธศาสนามาทุกยุคทุกสมัย

"พิธีการยกช่อฟ้า" ถือว่าเป็นพิธีสำคัญมาก เนื่องจากเป็นการยกส่วนบนสุดของอาคารศาสนสถานหรือพระราชวัง มีคติความเชื่อว่า หากใครได้ร่วมบุญยกช่อฟ้าแล้วนับเป็นกุศลมหากุศลอย่างยากจะหาใดเท่าเทียมได้ เนื่องจากเป็นส่วนสูงสุดของอาคาร และถือว่าเป็นการทำองค์ประกอบแห่งอาคารให้สมบูรณ์

สว.โก้ง และป้าพร พร้อมครอบครัวคุณครูบัวลา สืบสิงห์ ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพยกช่อฟ้า วัดนาจาน ต.หนองเมือง อ.บ้านหมี่ จ.ลพบุรี เมื่อวันเสาร์ที่ 20 สิงหาคม 2554

เอารูปมาฝาก ให้ทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ

image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    0.JPG 41K
    1.JPG 101K
    1A.JPG 113K
    2.JPG 83K
    3.JPG 74K
  • เชิญร่วมอนุโมทนาค่ะ
    image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    7.JPG 80K
    8.JPG 84K
    9.JPG 92K
    10.JPG 92K
    12.JPG 84K
  • ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ :o030:
  • ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับป้าพร :o045:
  • ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ