ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• วันแรกก็ไม่รอดimage
    ไฟล์แนบ
    Zeus1.jpg 251K
  • กัดโซ่ตลอดimage
    ไฟล์แนบ
    Zeus2.jpg 260K
  • เรื่อยๆครับเดี๋ยวดีเอง เย้!image
    ไฟล์แนบ
    000000000.jpg 41K
  • หมายความว่าไงครับ ทดลองจูง(วันแรกก็ไม่รอด) งั้นผมขอเดาว่าหมาไม่เดินในสายจูงใช่ใหมครับงั้นเอางี้ขอแนะนำ
    ควรผูกสายจูงติดกับปลอกคอให้เค้าวิ่งเล่น หรือเล่นกับเค้าก่อนให้เค้าคุ้นกับสายจูงอย่าเพิ่งไปจูงในทันที
    หากดูแล้วสังเกตุว่าเค้าไม่กลัวสายจูงแล้วก็ค่อยเรียกเค้าให้วิ่งตามคุณ หากเค้าวิ่งตามคุณโดยสังเกตุว่าเค้าไม่พะวงกับสายจูงก็ค่อยหยิบสายจูงมาถือ แฮ่ๆๆ (เอาแค่นี้ก่อนผมเมา)เดี๋ยวดีเองไม่ยากเกินความพยายาม
  • แต่ทำไมที่บ้าน หมาจูงคนก็ไม่รู้ แทบหัวทิ่ม อิอิ
  • ส่วนมากจะไม่ยอมเดินและกัดสายจูงด้วยครับ....
    ขอบคุณครับ ผมจะลองดูใหม่ครับ...
  • ต้องทำความคุ้นเคยก่อน อย่าบังคับ
    ลองใส่ปลอกคอ .. ถ้ามันไม่ขัดก็ชมกัน ดีๆ
    ลองใส่สายจูงอยู่กับที่ ถ้ามันขัดก็ว่ามัน มันหยุดแล้วค่อยชม
    ทำเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ดีขึ้น ..อย่ารีบ..
    อย่าบังคับขนาดใส่สายจูงแล้วชักดิ้นชักงอ..เคยเจอแล้วมันน่าปวดหัว..
  • พี่ไม่กลัวหมาเสียทรงหรอครับ หมาพี่อายุกี่เดือนหรอครับ ถ้าไม่ถึงปีเค้าบอกว่าห้ามจูงอะครับ
  • ตอนนี้อายุ 5 เดือนครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าหมาที่อายุไม่ถึงปี ห้ามจูง จริงหรือไม่ครับ แล้วเสียทรงเป็นอย่างไร
  • ผมก็อยากทราบเหมือนกัน คุณ numnaja ช่วยอธิบายหน่อยครับ?
  • อยากทราบเช่นกันค่ะ ช่วงเย็นพาหมาไปวิ่ง เค้าก็ลากเราเหมือนกัน
  • จริงๆ การจูงสุนัข ถือเป็นเรื่องจำเป็น
    จูงสุนัข ไม่ทำให้สุนัขเสียทรงหรอกครับ
    ไม่ว่าสุนัขจะอายุเท่าใหร่ แรงดึงก้อจะตามน้ำหนักที่เค้ารับได้
    น้องเค้าคงจะเข้าใจผิดน่ะครับ...
    ถ้าเป็นการเอาไปลากน้ำหนักซิ อายุต่ำกว่าปี
    ลากไม่เกิน 3 เท่าของน้ำหนักตัว คงไม่มีปัญหาอะไร
    ทำอะไรก้อค่อยเป็นค่อยไป

• ผมก็คิดว่าอย่างคุณ kim บอกนะ
    จูงเดิน กับ ลากยาง ไม่เหมือนกัน
  • ในภาพ ใส่โช้คเชน กลับข้างครับ เลยบังคับยาก
    ถือด้านซ้าย ให้ถอดออกมาแล้วพลิกกลับสวมให้ห่วงอยู่ด้านบน
    เวลาสุนัขดึงมันจะรุดเอง เวลาเขาผ่อนมันจะคลายเองครับ
    ที่เห็นในภาพ ห่วงอยู่ด้านล่างมันไม่คลายเวลาสุนัขผ่อนแรงครับ เดี๋ยวหน้าจะเขียวเอา
    ทำให้การใช้งานไม่เต็มที่ คือเวลามันล็อกตามในภาพมันจะล้อคคอครับ
    เรากระตุกแนวดิ่งมันไม่ไปอยู่หลังหู ซึ่งเป็นจุดที่บังคับสุนัขง่ายสุด(เขาว่าจุดอ่อน)
  • ขอบคุณครับ
  • ได้ความรู้ดีๆอีกละคัฟ ขอบคุณด้วยอีกคนคัฟ :)
  • http://1.bp.blogspot.com/-LOBe2fflyQo/TewxE6VQ5iI/AAAAAAAAACk/TbNYYL1xr8I/s320/choke-535x396.jpg

ใส่ตามรูปนี้ครับเอามาจากเนต
    บ้านผมจูงหมาซ้อมตั้งแต่สามเดือนก็ไม่ได้เสียทรงอะไรนะครับ
    หกเดือนก็ลงสนามประกวดได้
  • ขอบคุณครับ