ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้เรื่องใบ UKC
  • มีคำถามข้องใจเกื่ยวกับการสมัครใบ UKC ค่ะ

กรณีที่หนึ่ง ถ้าหากว่าเราซื้อลูกสุนัขมา พ่อกับแม่สุนัขไม่ได้ขึ้นใบ ukc
    เราสามารถขึ้นใบ ukc โดยระบุบรรพบุรุษที่เราทราบได้ไหมค่ะ
    แล้วค่อยต่อข้อมูลเมื่อมีลูก หลาน เหลน โหลน
    หรือว่าเมื่อพ่อแม่ไม่มีใบ ลูกสุนัขก็ไม่สามารถทำได้ รวมทั้งสายเลือดในอนาคตของเจ้าตัวสุนัข

กรณีที่สอง หากแม่สุนัขมี่ใบ ukc แต่พ่อสุนัขไม่มีใบ ลูกสุนัขจะสามารถทำใบได้ไหมค่ะ
    ที่เข้าใจเองคือว่าลูกสุนัขน่าจะขึ้นได้ เพราะอย่างน้อยจะมีข้อมูลฝ่ายแม่ ถึงแม้ส่วนประวัติตัวพ่อจะไม่มี

ค่ะขอผู้รู้ช่วยกรุณาอธิบายให้เข้าใจหน่อยน่ะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ ^^
  • ไม่น่าจะได้นะครับ
    ยูเคซีรู้สึกว่า พ่อแม่จะต้องเกิดที่เมกาอย่างเดียวถึงจะทำได้นะครับ
    ถ้าพ่อแม่ไม่มีใบก็จบครับ
  • กรณีที่หนึ่ง ถ้าหากว่าเราซื้อลูกสุนัขมา พ่อกับแม่สุนัขไม่ได้ขึ้นใบ ukc
    เราสามารถขึ้นใบ ukc โดยระบุบรรพบุรุษที่เราทราบได้ไหมค่ะ
    แล้วค่อยต่อข้อมูลเมื่อมีลูก หลาน เหลน โหลน
    หรือว่าเมื่อพ่อแม่ไม่มีใบ ลูกสุนัขก็ไม่สามารถทำได้ รวมทั้งสายเลือดในอนาคตของเจ้าตัวสุนัข

> ตอนนี้ไม่ได้ครับ พ่อกับแม่สุนัขไม่ได้ขึ้นใบ ukc ก็จบข่าว
    > ทางแก้ เริ่มให้พ่อ-แม่ตามใบ ukc ได้เมื่อไร ค่อยขึ้นทะเบียนลูกต่อ

กรณีที่สอง หากแม่สุนัขมี่ใบ ukc แต่พ่อสุนัขไม่มีใบ ลูกสุนัขจะสามารถทำใบได้ไหมค่ะ
    ที่เข้าใจเองคือว่าลูกสุนัขน่าจะขึ้นได้ เพราะอย่างน้อยจะมีข้อมูลฝ่ายแม่ ถึงแม้ส่วนประวัติตัวพ่อจะไม่มี

> ตอนนี้ไม่ได้ครับ
    > ต้องให้พ่อไปทำใบ ukc ให้ได้ก่อน เหมือนกรณีข้อที่หนึ่ง

สรปุ : ทั้งพ่อและแม่ต้องมี ukc ถึงจะทำได้ครับ

• เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณคุณ TNT และคุณ vespapink มากค่ะ
    แล้าถ้าพ่อ แม่มีใบ ถึงลูกจะเกิดที่ไทยก็สามารถทำใบ ukc ได้ใช่ไหมค่ะ