ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าวด่วนยะลาระเบิด10กว่าจุด
  • ข่าวด่วน ที่ยะลาระเบิด 10 กว่าจุด ไฟดับทั้งเมืองอีกแล้ว
    ประเทศไทยอะไรกันนักกันหนา ภาคอื่นๆประสพภัยธรรมชาติ ภาคใต้ก็ก่อการร้ายอีก
  • เฮ้ออออ เหนื่อยใจแทน ไม่รู้ว่ามันจะจบอย่างไร
  • ทำไปได้นะคะ ทำเหมือนไม่ใช่คนไทยอย่างนั้นแหละ สงสารชาวบ้านที่เขาไม่รู้เรื่องด้วยจริงๆ เขาต้องการอะไร บ้าหรือเปล่า ? คนพวกนี้น่าจะพิจารณาตนเอง ที่นี่ประเทศไทยนะ การสูญเสียมีแต่ความเจ็บปวด มันไม่รู้หรืออย่างไร อยากจะด่ามันเจ็บๆ จริงๆพวกบ้า พวกนี้ แย่มากๆๆๆๆ
  • การก่อการร้ายมัคือลัทธิอัปรีย์จัญไร ของพวกไร้คุณธรรม
    มันไม่ใช่อุดมการณ์ คนมีอุดมการณืจะไม่ทำสิ่งเลวร้ายแบบนี้
    ถ้าเกลียดรัฐบาลก็ทำลายรัฐบาลแต่ไม่ใช่ทำร้ายผู้บริสุทธิ์
  • 1หน้ารร.เทศบาล5
    2.หน้าปาร์วิว
    3.แยกรามา
    4.แซ่บอีสาน ผังเมือง5 ...
    5. อริยะมอเตอร์
    6. ปั๊มเอสโซ่ท่าสาป
    7.คุรุ(อาเหลียง)
    8.ผังเมือง4 ซอย 11
    9.ตลาดเมืองใหม่
    10. หัวสะพานท่าสาป
    11.ร้านข้าวต้มคนจน รวมมิตร
    12.เรือนจำ
    13.ร้านขายผลไม้ข้างอาเหลียง…

เพื่อนผมรายงานถึงสถาที
  • แต่ละที่ เป็นที่ๆคนเยอะทั้นนั้น
  • ที่เบตง ทหาร และเ้จ้าหน้าที่ กระจายกำลังเพื่อรักษาความปลอดภัยทั่วเมือง.
    วันนี้ถึงวันมะรืนนี้ เป็นวันหยุดยาวของ บางเมืองที่มาเลเซีย ส่งผลให้มีนักท่องเที่ยวมาเที่ยวที่นี่มากกว่าปกติแต่ถ้าพวกเค้ารู้ข่าวนี้อาจมีผลทำให้เปลี่ยนใจไม่มาเที่ยวที่ เบตง นั่นหมายถึงเม็ดเงิน รายได้ ที่ชาวเบตงบางส่วนจะได้รับ จะหดหายไปนับสิบล้านบาท.
  • ถ้าเป็นงั้นพ่อผมคงต้องทำงานหนักอีกแล้ว
  • กระผมว่าถึงเวลา ที่ ประชาชน 3จ น่าจะลุกขึ้นมาสู้ กับพวกโจร อย่าง เต็มรูปแบบสักที
    อยู่กลัว และยอมพวกมันกันหมด .......
    แบบนี้ เจ้าหน้าที่ ก็ ทำงาน ไม่สำเร็จ ถ้า ประชานชน ไม่รวม ต่อต้าน พวก เวรนี้
  • เค้าทำกันมาตั้นนานแล้วครับ แต่ทำในรูปแบบแค่บ้องกัน ในหมู่บ้าน ในซอย ใน อำเภอ ชาวบ้านก็ทำได้แค่นี้แหละ มากกว่านี้คงไม่ได้

ทหาร ตำหนวด มีทั้งปืน ทั้งอำนาจยังทำไรไม่ได้เลย ชาวบ้านก็ได้แต่ทำใจ วันนี้กูไม่ซวยก็รอดไป

• บ้านเมืองตอนนี้ก็เจอปัญหาแย่อยู่แล้ว ยังจะซ้ำเติมอีก โหดร้ายจริงๆ ได้ข่าวมาว่าจะรัฐประหารอีก ไม่รู้จะยังไง :-(
  • ไม่มีทางรัฐประหารหรอกครับตอนนี้ น้ำท่วมจะตายกันอยุ่แล้วคงไม่มีอารมณ์ปฎิวัติไม่ต้องห่วง
    แต่น้ำลดไม่แน่ ถ้าหากไอ้พวกแดงยังยั่วยุยั่วบาทาทหารแบบนี้ แทนที่จะออกมาช่วยชาวบ้าน แต่เห่าอยู่ได้
    แต่ที่แน่ๆ หลังน้ำลดก็คงเป็นงานเลี้ยงใหญ่ แมร่งคงแย่งกันแดกงบประมาณอ้วนเป้นแถวแน่

สส หายหัวไปไหนกันหมดว่ะ ก่อนเลือกตั้ง เราจะเห็นบรรดาตุ๊กตาลิง ยืนพนมมือยิ้มแต้อยู่บนหลังรถ
    แล้วไหว้ดะไปหมด ไม่ว่าจะเป็น หมู หมา หรือเสาไฟฟ้า แต่ตอนนี้ ท่านผู้ทรงเกิบไปไหนก้นหมดเว๊ย ฮิ้วๆๆๆ
  • คุณMakotoHin29 อย่าเอาเรื่องศาสนามาเอี่ยวสิครับ เดี๋ยวจะบานปลาย ถึงแม้มุสลิมจะไม่เลี้ยงหมาเขาคงไม่มีมาเห็นแต่ก็ไม่เหมาะสมครับ

คนมุสลิมก็คน คนพุทธก็คน คริสค์ก้คน ยิวก็คน คนทุกศาสนาต่างก็ผ่านการมีสงครามฆ่าฟันกันทั้งนั้นครับ ลบออกเถอะครับ
  • สรุปสถานการณ์ เมื่อวาน ปัตตานี ยิง ๒ เหตุการณ์ ตาย ๒ เจ็บ ๑ คน
    ยะลา ระเบิด ๒๐ กว่าจุดครับ ยะลาตาย ๓ บาดเจ็บ ๑๓ คนครับ
  • ตอนนี้หาดใหญ่ก็เฝ้าระวังอย่างเข้มงวด
  • ทำไมความรุนแรงมันยังมีอยู่ตลอด ขอภาวนาให้สามจังหวัดใต้สงบสักทีเถอะ สงสารผู้บริสุทธิ์ คนที่ไม่รู้อิโน่ อิเน่ สงสารเขา พวกเขาไปทำอะไรให้เจ็บช้ำอะไรหรือสงสารเด็ก สตรี ส่วนกับทางการนะพอจะให้อภัยกันได้ แต่เด็กๆนี่สิ เห็นแล้วโมโหมาก จับได้อยากจะเชือดคอมันเลย เลวมากๆ จิตใจมันทำด้วยอะไร ถึงทำได้ลงคอกับผู้บริสุทธิ์ เลวมากๆเลยโจรใต้เนี่ย ไม่รู้เมื่อไรมันจะสงบสักที ได้โปรดเถอะ
  • ลงไว้เลยคับดีแล้วเพราะบางคนไม่รู้ว่าพวกมุสลิมทำยังไงกับพระครูภาคใต้บริสุทธิตัดคอตัดคอพระพุทธรูปยังเขียนว่าจะฆ่าไทยพุทธให้หมดถ้าไม่ให้3ชายแดนภาคใต้เรื่องจริงคับไม่เชื่อไปดูที่คลิปแมสได้ตัดคอพระว่างระเบิดยิงคนบริสุทธิถ้าคุณให้หยุดผมว่าน่าจะไปบอกให้พวกอาศัยแผ่นดินไทยหยุดดีกว่าจับไปก้แค่ไปบำบัดถ้าเป็นพ่อแม่เราโดนตัดคอบ้างหรือโดนระเบิดตายคูณคงไม่มาพูดให้ลบแบบนี้หลอกก
  • ครับคุณaunna ถ้าเป็นคนในครอบครัวผมโดนกระทำแบบนั้นผมแค้นแน่นอนอยู่แล้วล่ะ แต่ไอ้เพลงของillslickเพลงนี้ผมว่ามันแรงเกินไป จะบอกให้ก็ได้ว่าผมก็เป็นคริสต์นี่แหละแต่ญาติผมบางคนก็เป็นอิสลามจึงพอจะเข้าใจหลักศาสนาเขาบ้าง(คนละเรื่องกับ3จังหวัดใต้) ถ้าเอาเนื้อเพลงมาทีละท่อนผมก็พอจะตอบตามหลักศาสนาได้ครับ เพลงนี้มันด่าเอามันส์อย่างเดียว คือที่อยากให้ลบเพราะ" ศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อน " จริงไหม ผมว่าคุณน่าจะเห็นด้วยกับคำนี้
    ผมแค่ไม่อยากให้คนเกลียดศาสนาอิสลาม แต่ถ้าคุณจะเกลียดจะด่าสาปแช่งโจรใต้ ก็เชิญได้เลยครับ
  • ถูกคับบ (*)
  • ชัดเจน จัดไปครับพี่น้อง
  • ได้ข่าวมาว่าจะรัฐประหารอีก
    -------------------------
    เอาข่าวนี้มาจากไอ้คากคกเหรอครับ
  • ชาวมุสลิม ไม่ใช่ผู้ก่อการร้ายซะทุกคนครับ
    แต่ผู้ก็การร้าย ทุกคนเป็นคนมุสลิม หวังว่าคงแยกออกนะครับคำพูดนี้
    ผมบอกคำเดียว คนพูดพูดได้หมดครับถ้าไม่เจอกับตัวเอง
    พ่อผมก็เป็นทหารที่สามจังหวัด และเสียชีวิตที่นั่นด้วย อยู่ค่ายเดียวกับพี่หมีราชรีนั่นแหละครับ
  • ขอโทษครับ ที่เอาคลิปมาลง.. ผมก็เข้าใจครับ...ว่าคนมุสลิมดีๆก็มี เเต่เท่าที่เห็นส่วนมากที่วางระเบิดก็คนมุสลิมนี่เเหละครับ... ขอโทษทีนะครับ..ที่เอาคลิปเพลงเเรงๆมาลง เเต่บางครั้งก็โมโหที่เห็น...คนที่ต้องตายเเบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่..... คนรักประเทศเขาไม่ทำเเบบนี้เเน่นอนครับ.......
    เอาเป็นว่าผมไม่เอาเรื่องศานนามาพูดดีกว่าครับ..เพราะมันไม่ดี
    เเต่ผมขอด่าทีครับ....ไอ้พวกโจรใต้ มึงเลวมาก อยากทำสงครามรึไง...อยู่เเบบสงบๆไม่ชอบ บรรพบุรุษกูสร้างประเทศนี้ขึ้นมา เเล้วมึงก็มาอยู่ ประเทศกูก็เเสนสบาย อิสระ ยังมาฆ่าพี่น้องกูอีก ยังมาทำลายประเทศกูอีก..
    เลวได้จัย ไอ้ชั่ว ไอ้ใจบาปหนา ไอ้หน้าปลาไหล ไอ้...ไอ้.....ไอ้....ฝาโถส้วม
    ผมด่าโจรใต้นะครับ....เพราะผมเกลียดมัน
  • ครับผมเข้าใจครับ ผมก็ลูกทหาร(ถึงพ่อจะไม่ได้ลงใต้ แต่หลายสิบปีก่อนพ่อก็เคยโดนยิงจากการไปรบกับคอมมิวนิสต์ จึงพอจะเข้าใจความรู้สึก และก็ขอแสดงความเสียใจกับคุณvespapinkด้วยครับ)
    ผมว่าเลวจริงอะไรจริงนะการที่ฆ่าคนบริสุทธิอย่างทารุณต่อเนื่องเป็นหลายปี ไม่ว่าคนต่างศาสนิก หรือแม้แต่มุสลิมด้วยกันเอง บางคนเขาก็ว่าทำเพราะโดนขู่บังคับ เขาเป็นห่วงครอบครัวถ้าเขาขัดขืน แต่เขาก็รู้ว่าเหยื่อทุกคนที่เขาฆ่าก็มีพ่อมีแม่ มีลูกมีครอบครัว ..

หลักศาสนาไม่มีบอกว่าให้พลีชีพเพื่อพระเจ้าเพื่อจะเป็นความดี ไม่มีสอนแบบนั้นแน่นอน แต่มันมาจากความเชื่อฝังหัวของพวกบ้าสงคราม คงคล้ายชาวคริสต์ที่บ้าสงครามที่พวกเราเคยเห็นในประวัติศาสตร์ ยึดประเทศนั้นประเทศนี้เป็นเมืองขึ้น(ไทยเราก็เกือบ,, มันร้ายยิ่งกว่าพม่าที่เป็นคู่รบของเราซะอีก) ผมจึงมองว่า..ศาสนาใดๆก็ไม่ได้ทำให้จิตใจคนดีขึ้นเลย ไอ้พวกโหดร้ายก็โหดร้ายอยู่วันยันค่ำ

ลองคิดดูสิครับ แนวทางชีวิตของมุสลิม(ที่เป็นผู้ก่อการร้าย)มันเป็นแบบนี้ไปได้ยังไง
    แทนที่แต่ละวันควรจะ อาบน้ำละหมาดวันละ5ครั้ง อ่านกุรอาน ละเว้นความบาป ทำมาหากินสุจริต ดูแลลูกเมีย .. ทำไมถึงต้องมากินนอนในป่าสะพายปืนเหน็บระเบิด ลูกเมียก็ต้องอยู่หลบๆซ่อนๆเก็บกดไม่มีความสุข ถ้าลูกโตลูกก็ต้องมาทำแบบเดียวกับพ่ออีก แทนที่จะทำมาหากินสุจริตกลับต้องมาทำอาชีพที่เลวกว่ามือปืนรับจ้าง

กระบวนการนี้จึงเลวสมบูรณ์แบบ ถ้าจะให้ผมด่าประนาม ผมก็นึกคำพูดไม่ออก .. :064:
  • เมื่อกี้ก็ระเบิดที่ไดอาน่าหาดใหญ่อีกแล้วครับ