ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ต่อประกันรถ เชิญทางนี้จ้า
  • image

เจอวิกฤต น้ำท่วม กิจการปุ๋ยอินทรีย์ ที่อำเภอบ้านหมี่ ก็ยังผลิตไม่ได้ ทั้ง ๆที่ ลูกค้าออเดอร์ มาแล้ว

งานตกแต่งภายใน คนก็เจอน้ำท่วมทั่วหน้า ต้องเซฟเงินใช้ซ่อมบ้านก่อน

งานซื้อมาขายไป บ้านมือสองก็ซบเซา บ้านที่อยู่ในสต็อคก็โดนน้ำท่วม

ปรึกษา กันสองตายาย ก็เลยหันมาขายประกันรถ ดีกว่า พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส

ก่อนอื่น ขอบอกเล่าเรื่องราวนิดหน่อย เพื่อประกอบการตัดสินใจนะคะ

สว.โก้ง เป็นคนพูดน้อย ถึงน้อยมาก ไม่ค่อยรับโทรศัพท์ เพราะวัน ๆ ต้องนั่งทำสำนวนสอบสวน
    (จับใครมาได้ ต้องส่งศาล ภายใน 24 ชม.)

แต่ ป้าพร เป็นคนดำเนินการแทนทุกเรื่อง ไม่ว่าจะติดต่อเรื่องอะไร ก็เป็นเลขาส่วนตัวประมาณนั้นแหละค่ะ

ท่านใด มีปัญหา เรื่องเกี่ยวกับคดี รถทำประกันแล้ว ติดขัดปัญหา ปรึกษาป้าพรได้นะคะ

และที่เหนืออื่นใด ต้องขอขอบคุณ มาเฟีย ที่ให้ความไว้วางใจ เป็นลูกค้านะคะ

การทำประกันชั้น1 ตอนนี้ ยุ่งยากมากเรื่องมาก เพราะเจอปัญหาน้ำท่วมนี่แหละค่ะ บางบริษัทไม่รับประกันภัยน้ำท่วม แต่ ของ มิตรแท้ประกันภัย รับ และคุ้มครองภัยจากน้ำท่วมนะคะ

ถ่ายรูปด้านหน้าimage

ด้านข้าง ซ้าย-ขวาimage
    image

ด้านหลังimage

ด้านในตัวรถimage

เครื่องยนต์image

สำหรับการต่อประกันภัย กรณีที่ทำกับบริษัทอื่นอยู่แล้ว ประวัติดี ย้ายมามิตรแท้ ก็มีส่วนลดให้นะคะ

กรณีที่ทำประกัน ในชื่อเดียวกัน ตั้งแต่ 3 คัน ขึ้นไป จะได้เบี้ยส่วนลดพิเศษ
    ไฟล์แนบ
    มิตรแท้50.JPG 121K
    1.JPG 54K
    2.JPG 47K
    3.JPG 46K
    4.JPG 46K
    5.jpg 85K
    6.jpg 94K
  • ที่บ้านมีรถสิบกว่าคัน(รวมจักรยาน)เดี๋ยวย้ายมาทำที่นี่ให้หมดเลย
    แต่วิริยะ ไม่ต้องเอามา เกลียดมัน และจะไม่มีทางทำประกันกับมัน
  • ใช่วิริยะอย่าไปทำกับมัน พอรถเราชนดำเนินการช้ามากกกกกกกกกกก
  • รถรุ่นน้อง เคยชนกับวิริยะ มันเหี้ยมาก ขนาดฝ่ายมันผิดมันยังเกลี้ยกล่อมให้ลูกค้าไม่ยอมรับผิดเพื่อไม่ให้เสียประวัติ และมันบอกว่าไม่ต้องห่วง เพราะอย่างไรก็ซ่อมฟรีอยู่แล้ว เพียงแต่ไม่ได้ซ่อมของคู่กรณีเท่านั้น

ท้ายสุดต้องขึ้นโรงขึ้นศาล เสียเวลาทั้งสองฝ่าย กลายเป็นลูกค้าคุ้มครองบริษัทประกันไป นี่คือความเหี้ยของ วิริยะประกันภัย ที่ผมเคยเจอมา ถึงผมจะไม่ได้โดนด้วยตัวเอง แต่ผมก็รับไม่ได้กับบริษัทที่ไร้คุณธรรม สั่งสอนพนักงานมาไม่ดี เจ้าของมันอาจจะไม่รู้เรื่อง แต่มันเสือกมีพนักงานเคลมเหี้ยๆ เห็นแก่ตัว มันก็ต้องรับผลกรรมของมัน

ดังนั้นรถผมมีกี่คัน มรึงไม่มีทางได้แดกเงินกรูแน่ๆ ต่อให้เบี้ยมรึงโคตรถูกกรูก็ไม่ทำ กรูยินดีจ่ายแพงเพื่อสนับสนุนบริษัทดีๆมากกว่า

จำชื่อมันไว้ บริษัท วิริยะส้นตีนประกันภัยจำกัด ช่วยกระจายข่าวออกไปด้วย ครับ
  • ต้องขอขอบคุณ มาเฟีย ที่จะโยกรถทั้งสิบคัน มาใช้บริการนะคะ

ประกันภัยทุกบริษัท ถ้าไม่รู้จักส่วนตัว การแจ้งเคลม บางครั้งช้ามากมาย แถมพอเกิดเหตุ นัดแล้วกว่าจะมา ช้ามาก

ส่วนบริษัท ไหน ดีไม่ดี นั้นแล้วแต่ความชอบส่วนตัวของลูกค้าค่ะ

ขอยืนยันนะคะ ว่าประกันภัยทุกบริษัท (ยกเว้น บริษัท ที่มีปัญหาเรื่องเงินทุน) ทำงานภายใต้การควบคุมของ

คปภ. ถ้าไม่ได้รับความสะดวกเกี่ยวกับความคุ้มครองของการประกันภัย สามารถสอบถามได้ โดยตรง หรือถ้าท่านไม่มีเวลา ไปด้วยตนเอง ก็โทรสอบถามป้าพรได้นะคะ

image
    ไฟล์แนบ
    คปภ.JPG 101K
  • คำคม จากสว.โก้ง ที่มาเฟีย ให้ฉายา โก้งโป้งเดียวจอด เวลาที่เกิดกรณีรถชนกัน ต่างฝ่ายต่างมีประกันแต่ไม่มีฝ่ายใดยอมรับผิด ทั้ง ๆ ที่บางครั้งรู้อยู่แก่ใจ ว่าใครถูกหรือผิด แต่ประกันภัยไม่ให้รับผิดต้องรอตัวแทนประกันก่อน หรือต้องรอให้ตำรวจชี้ก่อนว่าใครผิด ซึ่งกว่ามันจะถ่อสังขารมา ก็ปล่อยให้รอนานมาก คำคมที่ว่านั้นก็คือก็คือ

"คุณซื้อประกันภัย ให้ประกันภัยคุ้มครองคุณ หรือให้คุณคุ้มครองประกันภัย" 5555

ที่สำคัญ ตำรวจไม่ใช่เทวดา ที่จะชี้ว่าใครถูกหรือผิดได้ ในทันที เพราะตำรวจไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุด้วย เป็นเหตุให้เรื่องง่าย ๆ กลายเป็นเรื่องยากเข้าไปอีก (โดยมากชาวบ้านจะโทษตำรวจ ว่าทำงานช้า ซะมากกว่า)

สามารถเช็คเบี้ยประกันภัยกลางได้ที่

http://www.oic.or.th/th/premium/index.php

image

การร้องเรียน ONLINE สามารถเข้าไปที่

http://www.oic.or.th/th/OIC/OiC_request.php

image

ไฟล์แนบ
    คปภ1.JPG 72K
    คปภ2.JPG 90K
  • พอดีเพื่อนส่งเมล์มาให้ครับเลยเอามาลงขำๆๆดี
    image
    :-))
    ไฟล์แนบ
    ATT00001.gif 65K
  • ขออภัยที่ใช้คำหยาบ แต่เกลียดบริษัทนี้จริงๆ ผมอยู่ในเหตุการณ์ตั้งแต่ต้นจนจบ ขนาดตอนแรกตำรวจบอกว่าฝ่ายเขาผิดเพราะเรามาทางเอก และเขาตัดหน้าเราในระยะกระชันชิด แต่ไม่รู้มันไปซิกแซกส้นตรีนอะไรกับตำรวจ ผลออกมากลายเป็นผิดทั้งคู่ ผมจึงตั้งใจไว้ว่า จะต่อต้านบริษัทนี้ตลอดไป

จากบริษัทประกันที่ผมเคยชื่นชม กลายเป็นบริษัทที่ผมจะไม่ขอใช้บริการตลอดไป
  • ผมในฐานะพนักงานบริษัทวิริยะประกันภัยคนหนึ่งนะครับคุณมาร์ค..ผมไม่ว่าครับสำหรับความคิดเห็นของทุกคน
    ในประเทศที่อยู่ในระบอบประชาธิปไตยทุกคนมีสิทธิแสดงความคิดเห็นเท่าเทียมกันได้หมดครับ...ขนาดผุ้นำของประเทศยังโดนวิจารณ์ได้อันนี้เราก้อต้องยอมรับ...สำหรับผมไม่ได้โกรธอะไรเลยนะครับสำหรับข้อความด้านบนเพราะผมก้อถือว่าผมเป็นแค่ฟันเฟือง...เล็กๆๆขององค์กรที่ทำตามนโยบายและปฎิบัติงานตามที่ได้รอบมอบหมายให้สำเร็จขอบคุณครับสำหรับข้อติชม....ที่มีต่อบริษัทครับ(มันอาจะแรงไปหน่อย..แต่มันได้รสชาติดีครับ....นักรบยิ่งรบยิ่งมีบาดแผลครับ.....รู้เขารู้เรา
    รบ 10 ครั้ง ชนะ 10 ครั้งครับ
    ปล.ส่วนผมไม่ได้อยู่แผนกเคลมครับ... :-D
  • ยืนยันว่าผมเคยชื่นชมว่า วิริยะ เป็นบริษัทประกันที่บริการดีที่สุดมาก่อน

แต่หลังจากเหตุการณ์วันนั้นกับสิ่งที่ผมเจอ มันรับไม่ได้จริงๆ ขนาดตำรวจมาบอกว่าคันไหนผิดคันไหนถูกเรียบร้อยแล้ว และให้รอประกัน ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะอุบัติเหตุมันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ แต่พอพนักงานประกันมา แล้วไปคุยอะไรไม่รู้กับลูกค้า ลูกค้าเดินมาบอกตำรวจว่าไม่ยอมรับผิด ตำรวจยังบ่นเลยว่าจะทำให้มันยุ่งยากไปทำไม คุณผิดเห็นๆ จากนั้นก็ลากรถไปไว้ที่โรงพักทั้งสองคัน

อีกสองสามวันต่อมาตำรวจนัดทั้งคู่ไปคุยที่โรงพัก ผมก็ไปด้วย จากที่เราถูกอยู่ในตอนแรกสำนวนออกมา กลายเป็นผิดทั้งคู่ ต่างคนต่างซ่อม แต่น้องคนนั้นมีประกันชั้นสาม ต้องจ่ายค่าซ่อมเองทั้งหมด ผมก็เลยเดินไปถามพนักงานเคลมว่าทำไมต้องทำแบบนี้

เขาบอกว่ามันเป็นนโยบาย หากช่วยให้บริษัทกำไรมาก โบนัสก็มาก ไม่อยากจะเชื่อว่ามันคิดเพียงเท่านี้

เขาต้องการโบนัส แต่สิ่งที่เจ้าของรถอีกฝั่งเจอคือ การไม่ได้รับความเป็นธรรม และรถที่จอดทิ้งไว้ที่โรงพักก็โดนงัดเครื่องเสียงอีกด้วย กลายเป็นซวยหลายต่อ ถูกก็เป็นผิด ซ่อมรถเอง เสียเวลา รถเสียหาย นี่คือผลงานชิ้นโบแดง ของพนักงานเคลมของวิริยะประกันภัย

เหตุเกิดหลายปีแล้ว แต่ผมก็ไม่เคยลืม ทุกครั้งจะทำประกัน เหตุการณ์นี้มันก็ผุดขึ้นมาในสมองโดยตลอด คุณจะโกรธผมที่ด่าบริษัทวิริยะผมก็ไม่ว่าอะไรครับ แต่ผมกล้าพูดได้ว่าเกลียดบริษัทวิริยะก็เพราะเหตุการณ์นี้จริงๆ

ก็ฝากคุณบอกฝ่ายเคลมด้วยว่า การที่คุณประหยัดค่าใช้จ่ายเพียงไม่กี่บาทด้วยการโกงคนอื่น มันอาจจะแลกด้วยลูกค้าที่คุณมองไม่เห็นไปโดยไม่รู้ตัว เพราะตอนผมบริหารบริษัทๆ หนึ่ง ที่มีรถทั้งหมด 200 คัน และกำลังจะทำประกันกับวิริยะประกันภัย แต่ผมเป็นคนสั่งเปลี่ยนประกันจากวิริยะเป็นบริษัทอื่นเองครับ
  • ยืนยันเหมือนเดิมครับคุณมาร์คผมโกรธใครไม่เป็นหรอกครับ....ผมว่ามันยิ่งดีนะครับถ้าเราทำธุรกิจไรสักอย่าง
    แล้วมีคนมาคอยติคอยบอกเราให้เราแก้ปัญหา...มันเหมือนเป็นยาชูกำลังให้เรามี..กำลัง..แรงกาย..แรงใจ
    ในการพัฒนาธุรกิจของเราไงครับ...ลูกค้าก้อเหมือนกระจกเงาไงครับคอยส่องสะท้อนแสงกลับให้เราย้อนมองดู
    ตัวเราว่าเราทำผิดพลาดตรงไหน...เหมือนที่คุณมาร์คบอกไงครับว่า...ถ้าเรายอมเปิดใจ...เอาใจเขามาใส่ใจเรา
    มันก้อเหมือนธุรกิจที่คุณมาร์คทำไงครับ...มีทั้งคนรัก,คนชอบ,คนเกลียด,นี่แหละครับ...มันก้อเหมือนกระทู้หนึ่ง
    ที่มีคนตั้งมาถ้าผมจำไม่ผิดเขาตั้งชื่อกระทู้ว่า...ฝากถึงคุณมาร์ค...ที่เกียวกับอาหารอะครับ...แต่พอผมเข้าไปอ่าน
    ผมคนหนึ่งและครับที่ไม่ปักใจเชื่อในสิ่งที่ผมเห็น....
    ปล.ปัจจุบันผมซื้ออาหาร F1 มาให้แรมโบ้กินแล้วครับ(อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็น...อย่าเห็นในสิ่งที่เชื่อ)
  • ขอบคุณจากใจที่ไม่โกรธนะครับ และผมต้องขอโทษต่อคุณด้วยที่ด่าองค์กรที่คุณทำงานอยู่ครับ

เราเป็นเพื่อนกันเพราะเราชอบหมาเหมือนกัน เพียงแต่ผมมีเหตุผลส่วนตัวที่ไม่ชอบองค์กรที่คุณทำงานอยู่ ผมดีใจนะที่คุณเข้าใจ :-D