ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การทำหมันสุนัข
  • ไม่ทราบว่ามีพี่ๆท่านใดนำพิทบูลไปทำหมันบ้างครับและมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
    ขอคำแนะนำทีครับขอบคุณครับ :005:
  • ทำหมันแล้วก็หมดห่วง ไม่ต้องกลัวว่ามันจะหลุดไปทับกันโดยท่ี่เราไม่เจตนา
    แมคชีนก็ทำหมันแล้วครับ สุขภาพโดยรวมก็โอเค ยังดื้อ ซน ดุเหมือนเดิม ไม่แตกต่าง
    แต่ข้อดีที่เห็นได้ชัด คือมันไม่ฉี่เรี่ยราด ไม่ประกาศอาณาเขตครับ

image
    ไฟล์แนบ
    DSC00140 (2).JPG 100K
  • แล้วสุนัขของเราจะว่านอนสอนง่ายมั้ยครับ ขอบคุณพี่มาร์คมากๆครับผม :013:
  • จากประสบการณ์ส่วนตัวผม หมาที่ทำหมันมันจะไม่แก่ง่ายเหมือนหมาทั่วไปที่ไม่ทำ คือนิสัยเป็นเด็กไฮเปอร์ร่าเริง และตัดการผสมโดยที่ไม่ต้องการออก ตัดโอกาสบางโรคทางระบบสืบพันธุ์ แล้วส่วนใหญ่ความก้าวร้าวก็น้อยลง แถมไม่ติดสัดร้องโหยหวนหรือพยายามแหกกรงหนีไปหาตัวเมียหรือไปกัดแย่งกัน ยิ่งตัวเมียก็ดีเพราะเวลามีลูกแล้วมันจะโทรม นมห้อยน่าสงสารมาก หรือลดโอกาสมดลูกอักเสบ (เน่า) เพราะมันไม่มีมดลูกด้วย

นอกจากนี้ที่สำคัญถ้าเป็นตัวผู้ วันหลังคุณก็ไม่ต้องมาคอยประกาศหาตัวเมียให้ทับ กลัวหมาเครียดหรือหงี่อะไรประมาณเนี้ยครับ

เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ (ใช้ได้กับหมาทุกเพศและทุกพันธุ์ครับ)
    =D>
  • ขอบคุณครับผม :063:
  • พี่ว่ามันก็ดื้อเหมือนเดิมนะ มีลูกมึนด้วย อิอิ

แสดงว่าหำไม่ได้มีผลกับพฤติกรรมมันสักเท่าไรเลย ฮ่าๆๆๆ
  • ขอรบกวนถามอีกเรื่องครับคืออยากทราบว่าสุนัขอายุเท่าไหร่
    ถึงเหมาะกับการทำหมันครับของผมจะ2ปีแล้วครับและค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ :)
  • 555 พี่มาร์ค อย่างนี้แสดงว่าถึงตอนไปก็ไม่ได้ทำให้ หมาเสียความเป็นชายเหมือนทีี่หลายๆ คนคิด ฉะนั้นคนเลี้ยงหมาทุกคนที่ไม่ได้คิดจะจับหมามาปี้กันขาย ผมว่าจึงควรจะทำหมันกัน

จริงๆ ที่ผมเลี้ยงอยู่ทุกวันนี้หมาไทยธรรมดานี่แหละครับ ตัวเมียทำหมันตั้งแต่ 5-6 เดือน มันบ้าพลังมากจนหมาแก่ตัวอื่นๆ ขยาดขี้เกียจเล่นกับมัน ผมว่าส่วนหนึ่งน่าจะเพราะทำหมันตั้งแต่ไม่เคยมีลูก มันเลยเป็นสาวตลอดการ ตอนนี้กำลังพยายามฝึกมันให้มีสมาธิหน่อย เพราะหมาไทยมันชอบดื้อ แถมตัวนี้จะดุกับคนอื่นมากๆ คนเคยเอาไปเลี้ยงแล้วเอามาคืน เพราะมันจะกัดตั้งแต่อายุ 2 เดือน ผมเลยต้องเลี้ยงไว้เอง

ทุกวันนี้ผมก็ศึกษาเรื่องพิตบูลในนี้มาปีกว่าแล้ว หากวันไหนรู้สึกว่าตัวเองพร้อมก็หวังว่าจะหามาเลี้ยงสักตัวครับ "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ" ชอบมากครับคำๆ นี้
    :o040:
  • อายุ 2 ปีตอนได้แล้วครับ

เรื่องอายุนี่หมอบางคนบอกควรจะรอให้โตเต็มที่ บางคนก็บอกไม่เกี่ยวกันโตระดับนึงก็ทำได้แล้ว แต่ถ้าเป็นตัวเมียจะยุ่งยากกว่าตัวผู้ บางคนรอหมดฮีท 1 บางคนบอกฮีท 2 แต่บางคนก็บอกก่อนฮีท 1 สรุปแล้วเหมือนจะให้หมาโตระดับนึงแล้วค่อยตอน

โดยตัวผู้จะตอนง่ายกว่าตัวเมียเยอะครับ หากหมาแข็งแรงไม่ต้องตรวจเลือดเลยยังได้ จากนั้นเลือกโรงพยาบาลดีๆ หน่อย ค่าใช้จ่ายน่าจะ 1000 กว่าๆ หรืออาจจะไม่ถึง ขึ้นอยู่กับขนาดสุนัข ระดับโรงพยาบาล และขั้นตอนทำให้สลบว่าจะดมยาหรือฉีดยา

สำคัญอยู่ที่ก่่อนตอนต้องอดน้ำอดอาหารสัก 10 ชั่วโมง การตอนใช้เวลาไม่เกินครึ่งชั่วโมง-1 ชั่วโมงก็น่าจะเสร็จ จากนั้นใส่คอลล่าพากลับบ้าน ดูแลอย่าให้หักโหมโลดโผน ป้องกันที่เย็บหลุด แผลติดเชื้อ หรืออักเสบ 2-3 วันก็โอเค จากนั้น 1 สัปดาห์ก็ตัดไหม และตั้งแต่นี้ไปจะจบปัญหาต่างๆ ไปได้เยอะเลยครับ

อยากให้ทุกคนคิดแบบนี้จริงๆ หมาจรจัดคงลดไปได้เยอะ
    :o060:
  • ขอบคุณ คุณthe_Door มากครับได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยครับ :063: :063:
  • ขอบคุณข้อมูลครับหมาผมกำลังเป็นฮีท1พอดีเลยกะว่าหมดฮีทนี้แล้วจะไปทำหมันพอดี
  • ตัวเมียตอนยากและแพงกว่าตัวผู้ หลังเสร็จแล้วภายใน 1 สัปดาห์ตัดไหมก็แจ๋วแล้วครับ ไม่ต้องเลี้ยงหมานมห้อยๆ แถมแข็งแรงไม่แพ้ตัวผู้อีก หมาผมตัวผู้มันก็ไม่สนแบบตัวเมียแล้ว แต่มันเล่นฟัดกันแบบไม่มีเรื่องเซกส์เกี่ยวข้อง ขอบคุณที่ "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ" ครับ
  • สมัยที่ผมอยู่ที่ต่างประเทศ หมาแทบจะทุกตัวที่เจ้าของพามาเดินตามถนนจะเป็นหมาที่ทำหมันแล้วครับ

เหตุผลก็คือ ที่ต่างประเทศ การเลี้ยงหมาต้องมีการขออนุญาติ และต้องมีการต่อใบอนุญาติทุกปี ใครไม่มีใบอนุญาติพาหมาออกมาเดินเจอตรวจเจอโดนปรับอ๊วกครับ และหมาที่ทำหมันแล้วจะเสียค่าธรรมเนียมถูกมาก แต่หมาที่ยังไม่ได้ทำหมันก็เจอภาษีอ๊วกอีกเช่นกัน ทุกคนจึงนิยมทำหมันกัน ร้านเพ็ทชอปหลายแห่งจะมีโปรโมชั่น ซื้อหมาแถมฟรีทำหมันครับ :-D

ถ้านโยบายนี้นำมาใช้กับประเทศไทย ผมว่าจะลดปัญหาได้เยอะครับ
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คครับเพราะบ้านเรามีคนนำสุนัขไปปล่อยตามวัดเยอะมากเลยครับ
  • เมื่อวานเอาหมาไปหาหมอโรงพยาบาลเกษตรไปเจอพิทบูลเจ้าของบอกเลี้ยงปล่อยให้วิ่งออกนอกบ้านเราถามว่าไม่กลัวไปทับกับหมาไทยบ้างหรือ เค้าตอบว่าทับเรื่อยเลย เราเลยไม่ถาม่ต่อเพราะไม่เห็นเค้าแสดงอาการเดือดร้อนอะไรเลย เจอคนประเภทนี้เซ็งเลย (คนประเภทนี้ไม่สมควรเลี้ยงพิทบูลอย่างยิ่ง พอหมาเป็นสัตว์ก็ปล่อยให้ไประบายกับหมาไทย )
  • ทำหมัน ครวทำตอนเดือนใหนคับแนะนำ ที่คับ ตอนนี้น้องหมาผมจะเข้าเดือนที่6 แล้ว
  • เรื่องอายุ ไม่แน่ใจนะ ลืมจริงๆครับ ใครมีข้อมูลขอหน่อยครับ
  • ปกติทำตอน6เดือนจะดีกว่าครับ เพราะประมาณ5-7เดือนฮอโมนจะเปลี่ยนเข้าสู่วัยหนุ่ม สุนัขจะหงุดหงิด
    งุ่นง่าน หรือที่เราคุ้นเคยกันคือเกิดอาการสตาร์ท ถ้าทำหมันก่อนเกิดอาการนี้จะดีกว่าครับ สุนัขจะนิ่งคุมได้ง่ายกว่า
    แต่ไม่ได้แปลว่าไม่ดุนะครับ
  • ราคา ทำเท่าไรหรอคับแพงใหม
  • ราคามันไม่แน่นอนหรอกครับ ผมเคยทำบางคลีนิคแค่แปดร้อยเอง แต่บางคลีนิคก็พันห้า ผมไม่รู้ว่าราคามาตรฐานมันอยู่ที่ตรงไหน อาจจะชื่อเสียงของหมอด้วยครับ
  • บ้านผมฟรี จัดโดยสก.กทม แต่ขอเสียคือขาดการประชาสัมพันธ์ของทีมงานสก.สข.ที่มักไม่คุยกับหมอให้รู้เรื่องและขาดการประชาสัมพันธ์กับคนในหมู่บ้าน เวลาหมอเข้ามาในหมู่แล้วไม่ค่อยจะทำกันเพราะไม่ได้เตรียมการ ให้หมาอดน้ำอดอาหารก่อนเป็นเวลา10ชม.
  • อายุ2ปีแล้วทำได้ไหมครับ
  • อายุเท่าไหร่ก็ทำได้ครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงเป็นใช้ได้ แต่อย่าให้หมาแก่มากก็พอ ถ้าไม่คิดผสมขายทำแล้วมีแต่ข้อดี รับรองครับ
  • สอบถามหน่อยครับ หมาผมทำหมันแล้ว แต่ไม่ได้ตัดไหม ปล่อยไปแบบนี้ได้หรือไม่ เพราะไม่รู้จะจับมันยังไง มันไม่ยอมดิ้นสุดชีวิต
  • ถ้าแผลหายแล้วมันหลุดออกมาเองหมดก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าไหมมันติดอยู่ไม่ยอมออก อาจจะเป็นแผลหรืออักเสบได้นะครับ ลองดูดีๆ ครับว่ามันติดอยู่ไหม (ส่วนใหญ่มันจะไม่หลุดมาเองหมดครับ ต้องตัดแล้วดึงออก อาจจะค่อยทำตอนเผลอทีละนิดดู)