ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงพิทบูล ต้องทำอย่างไรบ้าง
  • กรุงเทพมหานคร ได้ออกข้อบัญญัติ เรื่องการควบคุมการเลี้ยงหรือปล่อยสุนัข พ.ศ.2548

โดยให้ประชาชนชาวกรุงเทพมหานคร นำสุนัขของตนมารับการจดทะเบียนสุนัข

เพื่อให้ประชาชนผู้เลี้ยงสุนัข ได้ตระหนักและเห็นความจำเป็นของการเลี้ยงสุนัข

โดยไม่ก่อให้เกิดปัญหาต่อชุมชนและสังคม อีกทั้งเป็นการลดปัญหาสุนัขถูกทอดทิ้ง จนกลายเป็นสุนัขจรจัดตามมา

ประชาชนชาวกรุงเทพมหานคร ผู้เลี้ยงสุนัขที่มีอายุมากกว่า 120 วัน ต้องนำสุนัขของตนไปจดทะเบียนสุนัขทุกตัว

image
    ไฟล์แนบ
    ข้อบัญญัติ.jpg 95K
  • เอกสารที่ใช้ประกอบการจดทะเบียน

image
    ไฟล์แนบ
    ข้อบัญญัติ0 (Medium).jpg 52K
  • ถ้าคุณพร้อม กรอกแบบฟอร์ม ตามนี้ได้เลย

image
    ไฟล์แนบ
    คำขอ.jpg 71K
  • สามารถนำสุนัข ไปรับบริการจดทะเบียนได้ที่

image
    ไฟล์แนบ
    สถานที่ (Medium).jpg 51K
  • ข้อปฏิบัติ การนำสุนัขควบคุมพิเศษออกนอกสถานที่เลี้ยง

image
    ไฟล์แนบ
    ข้อปฏิบัติ (Medium).jpg 42K
  • ข้อบัญญัตินี้ ถ้าว่ากันตามกฎหมาย พวกเราที่เลี้ยงโดยไม่ได้ขึ้นทะเบียน ผิดเต็ม ๆ

การขึ้นทะเบียนมีทั้งข้อดี และข้อเสีย

ข้อดี คือ กรณี หมาเราหาย ไปสแกนหาพิกัด ณ โรงพยาบาลสัตว์ใหญ่ ๆ หรือตามศูนย์ ของ กทม. จะรู้ผลทันที ติดตามได้ง่าย

ข้อเสีย อันนี้คิดหนัก พิทบูล ขึ้นชื่อ เรื่องความดุ เกิดมันไปสร้างวีรกรรม เจ้าของรับเต็ม ๆ เพราะมีหลักฐาน

วันนี้ คุณพร้อมแล้วหรือยัง ที่จะขึ้นทะเบียนพิทบูล ให้ถูกกฎหมาย

ถ้าพร้อม รวมตัวกันให้ได้ อย่างน้อย 40 ตัว จัดสถานที่ให้พร้อม ป้าพร สามารถนัด คณะสัตวแพทย์ ให้บริการนอกสถานที่ได้

กระทู้นี้ ตั้งขึ้นมา ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด นอกจากอยากบอกว่า เลี้ยงพิทบูล ตามสโลแกน เลี้ยงแบบรับผิดชอบ

ก็ต้องรับผิดชอบ นำมันไปขึ้นทะเบียน นะคะ (เฉพาะในเขต กทม.)
  • ขอบคุณครับป้า

ปีใหม่แล้ว เรามาริเริ่ม สร้างสรรค์อะไรใหม่ๆแก่สังคมกันดีกว่าครับ
  • เออ ค่าบริการตัวละกี่บาทครับ
  • ป้าพร เป็นสมาชิก กลุ่มรักสัตว์ ทำงานการกุศลร่วมกับ กทม. สมาชิกในกลุ่ม ออกค่าใช้จ่าย ในการดำเนินงานเองค่ะ

กทม. จัด ฟรี ค่ะ ไม่มีค่าใช้จ่ายในการขึ้นทะเบียน

วันที่ 11 มกราคม 2555 กลุ่มป้าพร จะจัดกิจกรรม ที่วัดพระยาสุเรนทร์

เพื่อน ๆ ท่านใด ต้องการนำพิทบูล ไปลงทะเบียน ติดต่อป้าพรได้นะคะ

และแถม อีกนิด รับทำหมันให้ฟรีด้วยค่ะ (รับจำนวนจำกัด)

image

image
    ไฟล์แนบ
    Raksadd.jpg 123K
    acting.jpg 98K
  • การขึ้นทะเบียน และฝังไมโครชิป ให้หมาในหมู่บ้าน เคซีการ์เด้นโฮม ค่ะ

• อยากถามว่าใบรับรองคือใบอะไรและสามารถไปออกได้ที่ไหน
    แล้วก่อนไปจดทะเบียนต้องไปฝังไมโครชิปก่อนหรือเปล่าครับ
  • เบอร์ติดต่อป้าพรล่ะคับ..วันที่ 11จะได้ไปด้วยคับ..อยากทำใหเสนัขครับ..แล้วต้องนำสุนัขไปด้วยรึป่าว
  • ใบรับรอง ทางกทม. จะเป็นผู้ออกให้

ขั้นตอนแรก กรอกรายละเอียดคำขอขึ้นทะเบียนสุนัข-->นำสุนัขพร้อมเอกสารยื่นเจ้าหน้าที่เพื่อลงทะเบียน-->

ฝังไมโครชิป-->สแกนลงประวัติ-->ฉีดวัคซีนกันพิษสุนัขบ้า-->เรียบร้อยรอใบรับรองซึ่งจะจัดส่งให้ตามที่อยู่ที่ลงทะเบียน

ต้องเอาพิทบูลไปฝังไมโครชิป ด้วยนะคะ ที่หน่วยวัดพระยาสุเรนทร์ วันที่ 11 มกราคม 2555 เริ่มตั้งแต่เวลา 10.00 น. เป็นต้นไป ถึงเวลาประมาณ 14.00 น.

ติดต่อขอคิวกับคุณเหมี่ยว ได้โดยตรงนะคะ

image
    ไฟล์แนบ
    เหมี่ยวนามบัตรBC.jpg 126K
  • เลี้ยงพิทบลู ต้องทำอย่างไร ? .................... ทำใจคับ ...