ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่มันต้องเเบบนี้ไปก่อน
  • คนที่ไม่มีความมั่นใจ คนที่ไม่มีความคิดในการเเก้ปัญหา คนที่ใจไม่เเข็ง ผมไม่เเนะนำให้เลี้ยงพิตบูลครับ.
    หมาพิตบูลมันไม่ใช่หมาทดลอง มันไม่ใช่หมาขั้นเเรก มันเลยไม่เหมาะกับคนใหม่ๆ ที่ทำไรไม่เป็นเลย...
    เลี้ยงก่อนเเล้วค่อยมาถาม มันไม่ใช่นะเฟ้ย.. มันต้องศึกษาก่อนเเล้วค่อยมาเลี้ยง....
    ช่วยด้วย..หมาผมไม่สบายทำไงดี (กินไทลินอลซิ)
    หมาผมขี้ไม่ออกทำไงดี (เอาไม้เเยงตูดมั้ง)
    หมาผมมีตุ่ม... (เอาไปใส่น้ำเลยสิ)
    หมาผมไม่กินข้าวไม่กินอาหาร (ก็ให้กินส้มตำเลย)
    หมาผมไม่อ้วนทำไง (กินไขมันเยอะๆเลยพวกหมู3ชั้นอะ)
    หมาผมอ้วนไปทำไงให้ผอม (เอายาบ้ามาให้มันดูดดิ)
    เเล้วก็หมาผม..หมาผม...เเล้วก็หมาผม... จากการที่ดูเเล้วพวกนี้ไม่เคยศึกษามาก่อนเลย....เอาง่ายเข้าว่า
    มันง่ายไปครับมาตั้งคำถาม ที่ซ้ำๆ จนน่าเบื่อมากๆ ลองย้อนไปอ่านกระทู้เก่าๆให้หมดนะ พวกคุณก็ไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามเเล้ว จะรีบเลี้ยงไปไหนก็ไม่รู้.... ลองคิดดูก่อนดีกว่าใหมครับ คิดนานๆ หาข้อมูลเยอะๆ
    ถ้าคุณใช้ความคิดซักนิดนะ เช่น หมาผมไม่สบายทำไงดี บอกตรงๆนะครับ ผมอยากจะด่ามากๆ ทำไมไม่รีบพามันไปหาหมอ เวลาที่คุณเอามาตั้งกระทู้อะเสียเวลามากๆ ถึงถามไป..ถึงจะมีคนมาตอบได้... คุณก็ต้องพามันไปหาหมออยู่ดี...(จริงป่าวครับ หรือว่ามันไม่จริง)
    image
    ไฟล์แนบ
    1history(2).jpg 82K
  • ไอ้คำถามต่างๆก็เหมือนกัน ที่เกี่ยวกับพวกนี้..สุดท้ายก็ต้องพาไปหาหมออยู่ดี.....
    เเล้วก็อีกอย่างนะครับ หมาอ้วนหมาผอมนี่ถามกันจัง..เห็นเเล้ว หงุดหงิดเหมือนกัน หมาบางตัวต่อให้ขุนให้ตายก็ไม่อ้วน เพราะ.. สายพันธุ์กรรมพันธุ์มันเป็นเเบบนั้นเอง สายมันผอมเเล้วจะไปเลียนเเบบสายอ้วนๆได้ไง คนเลี้ยงสายผอมอยากให้หมาอ้วน คนเลี้ยงสายอ้วนอยากให้หมาผอม กรรมของมนุษย์อยากได้หมาอ้วนเตี้ยก็ไปหาที่พ่อเเม่มันอ้วนเตี้ยเลยสิครับ อยากได้หมาหุ่นดีก็ไปหาที่พ่อเเม่มันหุ่นดีสิครับ
    เรื่องพวกนี้นะถ้าศึกษามาพอควร ไม่จำเป็นต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ๆถามเลย... เสียเวลากันบ้างเถอะครับ เสียเวลากดคลิกๆๆๆ เเล้วก็อ่านๆๆๆๆๆ พวกนี้มันมีหมดเเล้ว ไม่ใช่อ่านกันเเต่หน้าเเรกอย่างเดียว กดไล่อ่านไปเลยครับ หน้า 23456789101112131415161718 จนถึงร้อยๆหน้า พยายามซักนิดเถอะครับ
    ไม่ใช่เอาง่ายเข้าว่า เเค่นั่งอ่านข้อมูลไปเรื่อยๆวันละหน่อยคงไม่ตายมั้งครับ
    เเล้วถ้าไปจูงหมาทุกวัน จูงหลายๆชั่วโมง ไปห้ามหมากัดกัน ไปเเยกหมา หรือสอนหมา พวกคุณจะทำกันหรอครับ...เพราะพวกนี้มันต้องใช้เวลามาก ต้องมีเวลา ต้องทำบ่อยๆ ผมมองๆดูเเล้วนะไม่เหมาะคู่ควรกะพิตบูลครับ คุณไม่อดทน ไม่พยายามหาข้อมูล ไม่คิดก่อน ไม่ลองทำก่อน การกระทำของคุณมันต่างจากพิตบูลโดยสิ้นเชิง... พิตบูลมันอดทน มันมีความพยายาม ถ้าสิ่งที่มันจะทำเเล้วไม่ได้ผลมันจะคิดเเล้วเปลี่ยนวิธี มันกล้าที่จะลุยก่อน.. โดยไม่ต้องมาคอยถามเจ้านาย เช่น มีคนจะมาทำร้ายคุณ ต่อให้เป็นหมาที่ไม่เคยกัดคนเเต่ถ้าถึงเวลานั้น มันจะช่วยคุณทันทีโดยที่คุณไม่ต้องเรียกมัน.....
    image
    ไฟล์แนบ
    ok_loposay_bullet_ii.jpg 89K
  • ผมไม่ได้มาหาเรื่องนะครับ เเต่เด็กๆสมัยนี้ตามกระเเสมากๆ มีถามหาลูกหมาเเทบทุกวัน...บางคนอายุเเค่ 17-18 เอง..อยากเลี้ยงซะเเล้ว ถ้าข้อมูลเเน่นศึกษามาดีก็ดีไปครับ... เเต่ถ้าคิดจะเลี้ยงเเล้ว ถามตั้งเเต่ขี้ยันตด ทำไรไม่เป็นเลย ถามดีกว่า ถามๆๆๆๆ
    ไม่ได้จะห้ามถามนะครับ...น้องๆ บางคำถามก็ดีมีประโยชน์ต้องชื่นชม เเต่บางคำถามมันถามมาเเบบไม่ได้กลั่นกรองมาก่อน เเล้วจะไหวใหมครับ..กับหมาที่ขึ้นชื่อติดอันดับว่า เป็นหมาที่โหดที่สุดในโลก หมาจอมพลัง หมาที่ไม่เคยรู้จักคำว่ากลัว.....
    วันนี้พี่เลยเเนะนำน้องใหม่ๆว่าให้เลี้ยงเเบบนี้ไปก่อนครับ...
  • ถ้าเข้าใจในสิ่งที่ผมพูดเเล้วจะรู้ครับว่าผมหวังดี......
    image
    ไฟล์แนบ
    1dogs_fighting.jpg 15K
  • เพิ่งมาเป็นสมาชิกไม่นาน
    ใหม่ๆ รู่สึกว่า เพื่อนๆพี่น้องที่นี่ ทำไม ขี้โมโหจังฟระ ...
    โดยเฉพาะกับ คำถามแบ๊วๆ แนวมือใหม่ ใสกิ๊ง กุ๊กๆกิ๊กๆ

เข้ามาทุกวัน บ่อยๆ เลยอ๋อ...!

เข้าใจกระจ่างใน ปัญหาของยุคสมัย ...

เมื่อหลายปีก่อน
    ครั้งที่เรากำลังเปลี่ยนวิธีการค้นโลก จากชั้นหนังสือในห้องสมุด

ก้าวมาสู่การท่องโลกกว้าง ด้วยการขยับนิ้วเพียงคลิ๊ก! ภาษาคนรุ่นปู่รุ่นย่า เรียก "ชั่ว ลัดนิ้วมือ"

คุยกันเล่นๆว่า มันจะได้สาระเหรอวะ? กับการขวนขวายที่ใช้เวลาสั้นจู๋ปานนั้น

เราพบว่า การได้อ่านสาระที่เราไม่ได้ตั้งใจค้น แบบผ่านๆตา แบบวิธีที่คนรุ่นอนาลอค ค้นจากห้องสมุด
    ทำให้เรามีมุมมองเปิดกว้าง มากกว่าการตรงเข้าไปหยิบ"ของ" ในซอง แล้วจ่ายตังค์ ตามวัฒนธรรมสะดวกซื้อ ที่เราเป็นห่วงว่ามันคงทำให้กระบวนการค้นคว้า สูญเสียส่วนที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ในการแสวงหาสาระ ที่เรียกรวมว่าความรู้ ไปอย่างน่าเสียดาย

มาวันนี้ น่าตกใจกว่าเก่า

บอร์ดเฉพาะทางอย่าง pitbullzone ที่มีอายุเฉียดครึ่งทศวรรษ อุดมด้วยสาระทางตรง ครอบคลุมทุกสิ่งที่จะมีคนคิดสงสัย หาความรู้ และมีผู้ชี้แนะเมตตาให้คำแนะนำ แยกตอบเป็นหมวดหมู่ พร้อมสรรพ

เพียงแค่ ... คลิ๊ก ! ให้ถูกที่เท่านั้น
    ทุกอย่างที่สงสัยจะได้รับการไขด้วยคำตอบ...อาจจะเป็น สิบเท่า มากกว่าที่เราต้องการ

ก็ยังมีคนพลาด "คลิ๊ก" ที่ว่าให้เห็น จนน่ากลุ้มใจ

ส่วนเรื่อง คำถามแบบ ทำไมหมาผมขี้แตกครับ ฯลฯ

อันนี้ก็น่าเป็นห่วงว่า กว่าจะได้คำตอบ หมาของเราก็คงป่วยไปไกลแล้ว

ความรู้ในเวป จะมีประโยชน์ได้ เราต้องหามันไว้ล่วงหน้า ก่อนที่หมาจะป่วย

เมื่อหมาป่วย ต้องพาไปหาหมอ อย่ามัวมานั่งถามใครในเวป

การเรียงลำดับสิ่งที่จำเป็นเร่งด่วน ก่อน-หลัง มันเป็นดรรชนีวัด วุฒิภาวะทั่วไป ของบุคคล

อยากบอกว่าพิตบูล ไม่ใช่ ทามาก๊อตจิ
    พิตบูล เป็นสุนัขพิเศษ ที่ไม่เหมาะอย่างยิ่ง กับผู้ที่ยังไม่สามารถพึ่งพา วุฒิภาวะ ของตนเองได้

เห็นด้วยกับ MakotoHIN29 จขกท. ... ทุกประตูครับ

:063:
  • รู้สึก แล้วก็คิดอย่างคุณ.MakotoHIN29 มานานแล้วเหมือนกัน
    แต่ผมไม่ขยันพิมพ์อธิบายอย่างคุณMakotoHIN29 ตรงทุกความเห็นเลยครับ
    แต่คุณเชื่อมั๊ย คนที่คุณอยากให้อ่าน ไม่ค่อยเข้ามาอ่านหรอกครับ โน้น กำลังเปิดอยู่หน้าซื้อ-ขายอยู่
    ไอ้คนที่เข้าใจก็เข้าใจ ไอ้คนที่งงๆกับการเลี้ยง เดี๋ยวมันก็เข้ามาถามแบบ "ไม่ฉลาด"อีก
    ต้องไปแก้ที่ต้นตอเลยครับ รื้อระบบการศึกษาของไทยใหม่หมด น่าจะดีขึ้น สอนให้เด็กคิดเองเป็นมากกว่านี้
    คิดได้ แก้ปัญหาได้ รอขอความช่วยเหลือจากผู้อื่นให้น้อยที่สุด

แฮะๆ ว่าจะไม่ยาว แต่ก็ยาว ไปดีกว่า เฮ้อ...อ(ให้กับคำถามที่ไม่ค่อยฉลาด ในอนาคตต่อไป ต่อไป ต่อไป...)

• ขอบคุณ คุณ Cloudy มากครับที่ช่วยอธิบายเพิ่ม
    ขอบคุณ คุณ KOMPOK มากครับ
    ผมก็คิดว่างั้นเเหละครับ..คนที่เราอยากให้อ่าน เขาไม่ค่อยอ่านจริงๆ ชอบดูเเต่รูปหมา คอยหาซื้อทั้งๆที่ยังไม่มีพื้นฐาน
    ขอบคุณที่เข้าใจในสิ่งที่ผมกำลังจะบอกครับ
  • เชื่อว่าคนพวกนี้ 90% ที่เข้ามาเว็ปนี้จะข้ามกระทู้ความรู้พวกนี้ไป แล้วก็ตั้งกระทู้ถามคำถามโง่ๆจำเจอีก เห้อออยากให้ใส่ใจขยันหาข้อมูลกันหน่อยเน้ออ
  • อยากจะบอกว่าดีใจ ที่มีคนสานต่อและสืบทอดเจตนา มันถึงเวลาแล้วที่เราต้องกล้าพูดกันตรงๆ อย่ามัวแต่เกรงใจกันในเรื่องไม่เป็นเรื่อง หมาพิตบูล มันต้องการนายที่มุ่งมั่นและแน่วแน่ คนประเภทฉาบฉวย เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อไม่เหมาะกับหมาพันธ์นี้แน่ๆ ได้โปรดไปไกลๆจากหมาพันธ์นี้เถอะ เราพูดให้เขาเลิกล้มความตั้งใจที่จะเลี้ยงตั้งแต่ต้น ดีกว่าปล่อยให้เขามาทดลองเลี้ยงแล้วท้ายสุดก็ทิ้งหมา ผมพูดแบบไม่กลัวเลยว่าหมาพันธ์นี้จะไม่มีใครอยากเลี้ยงอีก เพราะผมกลับชอบเสียอีก ผมอยากให้คนบ้าพิตบูลจริงๆ มาร่วมอุดมการณ์ครับ

เพราะหากแค่ค้นคว้าหาข้อมูลเบื้องต้นด้วยตัวเองยังทำไม่ได้ ยังต้องรอให้คนเอามาป้อนใส่ปากให้ แล้วเวลาเจอหมาเฮี้ยวๆมันจะทนไหวได้อย่างไร ท้ายสุดเมื่อถอดใจ ก็คงไม่พ้นทิ้งหมาอยู่ดี ท้ายสุดภาระก็ตกมาสูคนเลี้ยงดีๆที่ต้องคอยตามเก็บขี้ให้

สิบกว่าปีที่ผ่านมาพยายามให้ความรู้ แต่ตอนนี้รู้สึกเหนื่อย ล้า และหลายครั้งที่คิดว่ามันเสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์ ที่จะต้องตอบคำถามให้กับคนเหล่านี้ เขาไม่เคยโชว์ให้เห็นถึงความพยายามที่จะทำอะไรด้วยตัวเองเลย เขาไม่ได้โชว์ให้เห็นเลยว่าเขาเหมาะกับหมาพันธ์นี้ แม้แต่น้อย เขาคิดแต่เพียงว่า เรามีหน้าที่ต้องตอบคำถามเขาและเราต้องพร้อมเสมอตลอดเวลา เขาคงคิดว่าปัญหาของเขาสำคัญที่สุด เพราะบางคนเที่ยงคืนกว่ามันก็ยังหน้าด้านโทรมา บางคนมันกระหน่ำโทรจนผมนึกว่าใครกำลังจะตาย

พิตบูล มันไม่ใช่หมาที่ใครจะมาทดลองเลี้ยงเล่นๆ พอเบื่อก็ทิ้ง คนที่คิดจะเลี้ยงพิตบูล ควรเป็นคนที่อยากได้จริงๆ คนที่มาแบบฉาบฉวยนอกจากเขาไม่ได้มาช่วยสร้าง แต่ยังมาทำตัวเป็นภาระ แล้วหมาพิตบูลมันจะคงความเป็นสุดยอดหมาต่อไปได้อย่างไร

ก็ฝากพวกท่าน รับกระสุนแทนด้วยนะ ฮิ้วๆๆๆๆ :p
  • คนประเภทมีเงินแต่ไม่มีใจ มันไม่เหมาะกับหมาพิตบุลเลยจริงๆ โปรดอย่าคิดว่าเงินมันจะบรรดาลได้ทุกอย่างครับ

หมาสวยๆท่านอาจจะมีเงินหาซื้อได้ แต่หมาพิตบูลที่ถูกใจ ท่านต้องสร้าง ต้องฝึกมันขึ้นมาเองครับ
  • แรงส์ ได้อีกนะหิน แฮะๆๆๆ
  • เจ๋งไปเลยครับ L-) สามารถไห้ความรู้ได้มากครับขอบคุณครับ
  • Cloudy เขียนได้หรอยๆ
  • ดีแล้วครับข้อมูลดีๆๆๆครับกำลังฝึกเลี้ยงอยู่ บ้าพลังจริงๆๆๆแต่ผมชอบครับปล่อยเขาพังของไปแหละจะได้ความรู้ครับ
  • พี่ตี้ครับ...ผมก็เเรงตลอดเเหละครับ 555+ มันไม่ไหวเเล้วครับที่มาพูดเนี่ย
    บางทีอยากจะผ่านไปเฉยๆ เเต่สุดท้ายก็อดไม่ไหวจริงๆ เดี๋ยวนี้นะถ้าผมเจอพวกเเบบนี้นะ ผมบอกว่าอย่าเลี้ยงเลย ผมทำทุกทางเพื่อไม่ให้เขาเลี้ยง บอกว่าหมาโหดบ้างอะไรบ้าง เพราะถ้าคนพวกนี้เลี้ยงนะ
    ภาระคนทั้งประเทศ มีข่าวหมากัดคนอีกเเน่...
    ขอบคุณพี่มาร์คมากครับ เดี๋ยวนี้ผมจะไม่ค่อยลงกระทู้บ่อยๆ เเต่ถ้าลงก็จะเอาสาระหรือความรู้มาฝากครับ
    ผมจะสืบทอดเจตนารมของพี่เองครับ....ผมก็รักหมา ไม่อยากให้มันถูกทำลายโดยคนที่ไม่รู้เรื่องอะไร
    จะมาหวังกอบโกยหากำไร หาชื่อเสียงจากหมา.... ตามกระเเส...
    ว่างๆผมจะไปชนเเก้วกับที่ที่กรุงเทพนะครับ... อีกไม่นานมาก เจอตัวเป็นๆเเน่ครับ ขอลายเซ็นด้วยนะครับ..อิอิ
    อิอิ...
  • ฝากด้วยนะท่าน ต่อไปพี่จะออกแนวหวานบ้าง อิอิ

แต่ก็ระวังนิดการพูดตรง และแรงเกิน บางทีมันก็นำปัญหาและความยุ่งยากมาให้ นิสัยคนไทยไม่ชอบให้ใครตำหนิครับ
  • ได้เลยครับ...พี่มาร์ค
    :013:

• ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีสองด้านเสมอ ต่างคนต่างความคิดนานาจิตตังครับ เอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้าง คนเราเมื่อชำนาญแล้วมักจะลืมตัวเองตอนยังเป็นมือใหม่ ไม่แน่เมื่อก่อนคุณอาจเป็นเหมือนพวกเค้าในตอนนี้ก็ได้ สังคมไทยในวันนี้ที่ยังขาดกันอยู่คือความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่เห็นอกเห็นใจ คนเรายามตกทุกได้ยากอันดับแรกคือการช่วยเหลือตัวเองให้ได้มากที่สุดอย่าพยายามทำตัวให้เป็นภาระของผู้อื่น(นั่นคือสิ่งที่ถูกต้องที่สุด) แต่หากตัวเองรอดพ้นภัยแล้วก็ควรจะคอยช่วยเหลือผู้ที่ด้อยกว่าอย่าเห็นเค้าเป็นภาระ หากทำได้ดังนี้แล้วย่อมเกิดแต่ความสงบสุขโดยทั่วกันครับ
  • ถ้าผมทำไม่ถูกต้องก็ขอโทษด้วยละกันครับ.....
    เเต่ถึงผมจะตั้งกระทู้ในนี้ มันเหมือนกับคนหงุดหงิดคนนึงมาบ่นๆๆๆๆๆ
    เเต่ไปดูเถอะครับ คำถามพวกนั้นน่ะ คนที่ให้คำตอบ...ก็ไม่ใช่ใครไหนหรอกครับ ผมก็ตอบ..
    เเล้วผมก็ไม่เคยไปด่า... ไม่เคยคิดว่าตัวเองเก่งจนลืมตัว.... เเต่ผมเลี้ยงหมาผมไม่เคยถามคำถามพวกนี้..เลย
    ผมรู้ ถ้าหมาไม่สบายก็ควรไปหาหมอซะ จบข่าว นี่คือการคิดไำด้เองครับ.
    ถึงตั้งกระทู้ถามไป คนมาตอบก็ให้พาไปหาหมออยู่.....
    ผมถึงบอกว่าถ้าเรื่องเเบบนี้คิดเองไม่ได้ ก็อย่าเลี้ยงเลยครับ ศึกษาก่อนเเล้วมาเลี้ยงทีหลังก็ยังไม่สาย
    มันไม่เกี่ยวกับว่าเก่งไม่เก่งหรอกครับ... สุดท้าย
    ก็เป็นเเค่การบ่นครับ เเค่ความหวังดี...
    เเต่เถื่อเถอะครับ... คนถ้าจะไปสอบเเล้วไม่อ่านหนังสือมาก่อนไม่เตรียมตัวให้ดี ก็สอบตกอย่างเดียวครับ...
    ไม่ได้ว่านะครับ...เเต่ถ้าเลี้ยงเเล้วปัญหามาก เเก้ไขไม่ได้ มีทุกข์เยอะ เเล้วเราจะเเนะนำให้เขาเลี้ยงทำไมครับ.
    ให้เขาลองเลี้ยงพันธุ์อื่น เเบบซอฟๆ ไม่ดีกว่าหรอครับ...
    พิตบูลมันเเรงเกินที่คนหัวอ่อนๆจะเลี้ยงนะครับ...
    ด้วยความเคารพครับ...
    เราเเชร์กันเเต่ไม่ทะเลาะกันนะครับ หวังว่าพี่คงเข้าใจที่ผมพูดนะครับ
    ขอบคุณครับ..
    image
    ไฟล์แนบ
    AweSome Buck.jpg 130K
  • หมาของคุณHIN29 นี้สวยๆทั้งนั้นเลยนะฮับ :*
  • อ๋อ...ตัวนี้ไม่ใช่หมาผมหรอกครับ เเต่ผมชอบเเนวนี้ครับ...มันถึงใจดีครับ...
    image
    ไฟล์แนบ
    combat_elite_ch_amos_moses.jpg 9K
  • image
    มันคือหมาในตำนานครับ....หมาที่คู่ควรเเละเหมาะที่จะเรียกว่าพิตบูลครับ..
    ไฟล์แนบ
    4ch arci.jpg 51K
  • ถูกใจคุณหินและ Cloudy จริงๆคับ
    ยิ่งคลิป หมาล่องหนนี่ถูกใจหนัก
  • ผมคนนึ่งละอายุน้อยแต่ใจผมถึงอ่ะ
  • เห็นต้วยกับเจ้าของกระทู้อย่างมากค่ะ มือใหม่เหมือนกันแต่จะไม่ทำให้เป็นภาระของสังคมแน่นอน
  • ขอบคุณคุณ Juicy
    คุณ akumetsu
    เเละคุณ fontip มากครับ
  • อ่านไปขำไป เยียมเลยลูกเพ่
  • ตั้งกระทู้แบบนี้เยอะๆ แหละดีแล้วครับ (ชอบๆๆๆๆ) อย่ารอให้พิตบูลที่มีคนเลี้ยงไม่เป็นเต็มเมืองเลยครับ ที่สำคัญคนขายก่อนอื่นอยากให้ทุกคนเลือกคนซื้อด้วย ไม่ใช่เน้นจะขายอย่างเดียว (พิตบูลมันไม่น่าจะใช่หมาสำหรับคนแอ๊บแบ๊วนะผมว่า ทำไมหลังๆ คนแอ๊บแบ๊วเลี้ยงเยอะจัง 555)

ทุกวันนี้ทั้งที่หลายๆ ประเทศพิตบูลถูกห้ามเลี้ยง แต่ในบ้านเรากลับหาซื้อง่ายกว่าหมาไทยหลังอาน ซึ่งเป็นหมาประจำชาติเราเสียอีก (หรือประเทศที่มันห้ามเลี้ยงนั้น คนบ้านเมืองมันไร้ความสามารถ และระเบียบวินัยมากกว่าบ้านเรา)

:o034:
  • ตอนผมอยู่อเมริกา กว่าเขาจะยอมขายให้ อ้อนวอนกันเป็นวันครับ ต้องเล่าประสบการณ์จนเขาว่าเราไม่ใช่มือใหม่เชื่อจึงตกลงขายให้ แต่เมืองไทยควักเงินออกมาผ้าหลุด เอ๊ยไม่ใช่ อุ้มหมากลับบ้านได้เลย
  • ประเทศนี้ทุกอย่างซื้อได้ด้วยเงินจริงๆ ครับ ยกเว้นแค่เรื่อง "ความรักและรับผิดชอบ"

ปัญหาเรื่องนี้ผมว่านอกจากผู้เลี้ยงคุณภาพทุกคนต้องร่วมกันรับผิดชอบแล้ว คนที่น่าจะรับผิดชอบและควรเป็นหัวเรือหลักก็คือ "คนที่หากินกับพิตบูลอย่างคนขายหมา" เพราะทุกคนจะได้เจอตัวเป็นๆ ของคนซื้อโดยตรง ไม่ใช่อ้างแต่รักหมาแต่ถ้าใครจ่ายเงินก็เอาไปได้เลย

ก่อนหน้านี้ผมเคยคุยกับเจ้าของฟาร์มร็อตไวเลอร์หลายๆ คนทางโทรศัพท์ เรื่องอยากซื้อหมา แต่เชื่อไหมครับทุกคนต่างคุยกับผมเป็นชั่วโมง โดยไม่ถามหรือยัดเยียดเลยว่าผมจะซื้อหรือเปล่า ที่สำคัญทุกคนจะบอกประโยคเหมือนกันเลยว่า "ให้มาตัวจริงเป็นๆ ทั้งลูกหมาและพ่อแม่หมา ส่วนจะซื้อหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ หรือจะไปซื้อฟาร์มอื่นเขาก็ยินดีให้มาดูของเขาเปรียบเทียบได้" อ้อ...เรื่องราคาก็บอกตรงๆ เลยไม่มีกั๊ก

หากคนขายหมาทุกคนทำอย่างนี้ได้อะไรๆ ก็คงดีกว่านี้ และอนาคตก็ต้องดีขึ้นด้วย
  • ชอบข้อความคุณ the_Door จัง คนขายน่าจะมีส่วนร่วมด้วย ชอบข้อความของเจ้าของกระทู้ครับ
  • 555555 ออกมาผ้าหลุด LIKE เลยพี่ มาร์ค
    รูปหมาพี่หินสวยๆเยอะเลย มีรูป เอ มอส ด้วยตอนนี้มัน มีชีวิตอยู่ป่าวพี่หิน
  • เคยเป็นคนนึงที่ตัดสินใจอยากจะเลี้ยงพิตบูล เคยเป็นคนนึงที่คิดว่าหาซื้อพิตบูลได้ในเว็บแห่งนี้
    แต่พอมาลองอ่านข้อมูลทุกวัน ๆ เริ่มมีสติไม่คิดแต่จะซื้อแล้ว เริ่มเปลี่ยนความคิดว่าพร้อมหรือยังที่จะเอาเค้ามาเลี้ยง พร้อมหรือยังที่จะพาเค้าออกไปเดินเล่น ฝึกสอนให้ฟังคำสั่ง และมาอยู่ด้วยกันอีก 10 ปีข้างหน้า เพราะว่าที่บ้านไม่ได้มีบริเวณและมีคนชราอยู่ด้วย ตอนนี้บอกตรง ๆ เลี้ยงและรับผิดชอบเป็นคำที่อยู่ในสมอง เลยยังไม่สามารถรับเข้ามาเพิ่มเป็นสมาชิกของบ้านได้ ณ ตอนนี้ ได้แต่มองรอเวลาที่พร้อมตอนนี้่ก็เลยยังเป็นช่วงเก็บเกี่ยวความรู้ไปก่อน ^^ ขอบคุณคุณหิน ที่ออกมาตั้งกระทู้เตือนสติค่ะ
  • ตลอดเวลาสิบกว่าปีที่ผมพยายามรณรงค์เรื่องการเลี้ยงด้วยความรักรับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม

หลายครั้งที่เริ่มรู้สึกท้อ และมีความรู้สึกเหมือนว่าเราบ้า เพ้อเจ้ออยู่คนเดียว แต่วันนี้ได้เห็นสัณญานของการเปลี่ยนแปลง หลายท่านที่แวะเวียนมาเล่นในบอร์ดนี้เป็นประจำ ยังไม่มีหมา ไม่ใช่ว่าเขาไม่มีเงินซื้อ แต่ที่ยังไม่ซื่อเพราะว่ายังไม่พร้อมต่างหาก

ดีใจและขอบคุณมากๆครับ :-D
  • ตอบน้องหนึ่งนะครับ เอมอส น่าจะตายเเล้วนะครับ.. เเต่ไม่ฟันธงนะครับ ยังไงพี่จะลองเสาะหาข้อมูลให้เเน่อีกที
    ขอบคุณ Noojade มากครับที่มาเล่าประสปการณ์ให้ฟัง ที่คุณทำน่ะถูกเเล้วครับ ต้องรอความพร้อมก่อน จะซื้อหมาน่ะซื้อเมื่อไรก็ได้ครับ...เเต่ถ้าซื้อไปเเล้วไม่มีเวลาเลี้ยงดูมันก็เปล่าประโยชน์ ผมอยากให้มีคนคิดเเบบคุณเยอะๆจัง บางคนไม่พร้อมก็ยังสรรหาหมามาเลี้ยง ชอบคิดการไกล เลี้ยงหมายังไม่เป็นก็จะเพาะหมาขาย เเล้วมาตั้งกระทู้ถามต่างๆ ว่าหมาท้องทำไง หมาจะคลอดตอนไหน จะผสมได้วันไหน ไอ้พวกนี้เรียก...พวกชอบทำอะไรเกินตัว เกินความรู้ของตัวเอง..... ทำไม่เป็น เเต่จะฝืนทำ...มาหาความรู้ทีหลัง.....
    เเค่นี้ก็บอกได้เเล้วว่าคนๆนั้น นิสัยเป็นยังไง คู่ควรหรือไม่คู่ควร

สุดท้าย ขอบคุณพี่มาร์คครับ ที่มีบอร์ดดีๆเเห่งนี้ มันเหมือนโลกที่เสรี โลกที่กว้าง เราคงทำได้เเต่ออกมากระตุ้นพวกเขาเหล่านั้นบ้าง ส่วนจะทำหรือไม่ทำนั้นอยู่ที่ตัวของพวกเขาเอง...เราบังคับใครไม่ได้ เราได้เเค่เตือน...
    เดี๋ยวนี้หมามันเกลื่อนกลาด เต็มท้องตลาดหมดเเล้ว หมาบ้าน หมาฟาร์ม เกิดไม่เว้นเเต่ละวัน...
    ก็ต้องรับมือกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นในวันข้างหน้า มันต้องเกิดเรื่องเสื่อมเสียอีกเเน่ ถ้าหากคนเลี้ยงยังไม่มีสักยภาพ เเละความรู้พอ... ไม่ใช่เเค่สายโชว์ มันจะรวมไปถึง สายลาก สายใช้งาน สายกัด ถ้าเกิดเรื่องขึ้นมาเขาก็เหมารวมหมดเเหละครับ.. เพราะมันคือพิตบูล..

image
    ไฟล์แนบ
    ch.chinaman.jpg 12K
  • ขอขอบคุณพี่มาร์ค (ขอคิดเข้าข้างตัวเองว่ากล่าวถึงหนูอยู่) ที่สร้างเว็บแ่ห่งนี้เพื่อเตือนสติมือใหม่ ทุกครั้งที่เข้ามาเล่นเว็บนี้มีคนเดินผ่านมาถามว่าทำอะไรดูแต่หมาทั้งวัน 555 เลยตอบไปว่าอ่านไว้พร้อมแล้วจะเอามาเลี้ยง

ขอขอบคุณคุณหิน คลิปหมาล่องหน เตือนสติได้มากมายจริง ๆ

ต้องขอบคุณเว็บนี้แหละค่ะ ช่วยสอนให้มีวิธีคิดอะไรได้หลายอย่าง
  • :-D :-D :-D

เว็บเราคือเว็บพัฒนาคน เพื่อให้ได้คนคุณภาพก่อนแล้วค่อยคิดไปพัฒนาหมาครับ :p
  • ปัญหาพิตบูลกับสังคม จะมีแนวโน้มที่รุนแรงขึ้น หรือ คลี่คลายไปในทางที่ดี
    ส่วนสำคัญส่วนหนึ่ง ขึ้นอยู่กับคุณภาพของผู้เลี้ยง ผู้ที่ครอบครองอยู่ในขณะนี้ครับ

ขอบคุณ คุณมาร์คMafia คุณMakotoHIN29, คุณtutie
    คุณtata566 (ความเห็นของคุณ มีคุณค่า และเป็นประโยชน์ต่อสังคมนี้ครับ)
    สมาชิกรุ่นพี่ที่ไม่ได้เอ่ยนาม
    ในกระทู้นี้ และกระทู้อื่น ตั้งแต่แรกเริ่มจนปัจจุบัน
    ที่ยังไม่ท้อแท้ในการช่วยกันสร้างสังคมคุณภาพ

แม้จะต้องอดทนตอบคำถามซ้ำๆ

หรือ ช่วยมือใหม่ ตั้งคำถามให้เป็น
    ( เป็นเรื่องที่ใช้พลังและความตั้งใจสูงมาก คุณหิน เป็นตัวอย่างหนึ่งที่ทำได้ดีมากครับ)

เหล่านี้ เป็นความเสียสละที่สมควรได้รับคำขอบคุณ และชื่นชมจากใจจริง

การที่พวกเราทั้งหลายซึ่งเป็นผู้มีประสบการณ์ (จะมาก หรือน้อย ดี หรือเลวร้าย) ออกมาช่วยกันให้คำแนะนำ
    เป็นเรื่องที่งดงามด้วยความเสียสละ และเอื้ออาทรต่อสังคม ในการยกระดับคุณภาพเจ้าของมือใหม่
    สร้างผู้เลี้ยงที่มีความรู้ ให้เพิ่มจำนวนขึ้นในทุกๆวัน
    เป็นการให้ความรู้ เสียสละเวลา ทั้งที่ทุกท่านมีกิจธุระรอบตัว

เป็น สปิริต ที่น่ายกย่อง
    สิ่งที่ท่านได้ทำอย่างไม่ย่อท้อ อยู่ในสายตาของผู้คนมากมาย
    ที่กำลังมองมาด้วยความชื่นชมอยู่อย่างเงียบๆ
    อยากบอกว่า ความเสียสละของท่าน จะเป็นแรงบันดาลใจให้กับ คนใหม่ ...
    และนี่คือ สิ่งที่เล็กๆที่เรากำลังตอบแทนสังคมในวันนี้ เพื่อสังคมไทยของเราในวันหน้า

ให้ความรู้อย่้างเอื้อเฟื้อ ผิด-ถูก เแก้ไขกันไป เพื่อประโยชน์ของกันและกัน บนความไม่ประมาทนะครับ
    ขอบคุณ คุณมาร์ค เป็นกรณีพิเศษ ที่บ่นเหนื่อยมาเป็นปี แต่ก็ยัง...มั่นคงเสมอ ท่ามกลางสรรพธุระรอบด้าน

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านมาณ.โอกาสนี้ครับผม :)
  • กำลังใจมาเกินร้อยเลยครับ :-D
  • ทำไมไม่ทำเป็นคัมภีร์การเลี้ยงพิทบูลละค่ะ เอาตั้งแต่ประวัติ การเลี้ยงดู
    นิสัย การต่อสู้ โรคที่เป็นบ่อย เช่น ตุ่มคันอาจพบมากในพิทบูล ต้องดูแล
    สถานที่เลี้ยงให้สะอาด อาบน้ำด้วยสบู่อ่อน ๆ เมื่อทุกอย่างดีแล้วยังคงเป็นอยู่
    หาหมอรักษาตามอาการ แต่มันจะหายเองเมื่อมันอายุ.....เดือน มันแข็งแรง
    พอจะมีภูมิแล้ว
  • เคยคิดจะว่าจะหาเวลาว่างเขียนหนังสือสักเล่ม อยากเอาประสบการณ์ทั้งหมดบันทึกไว้เพื่อเป็นประโยชน์แก่คนรุ่นหลัง ไม่ได้เฉพาะแค่เรื่องหมา แต่รวมถึงเส้นทางเดินของชีวิตว่าผ่านอะไรมาบ้าง อะไรที่ล้มเหลวอะไรที่สำเร็จ เแต่ก็ไม่ได้เริ่มเสียที :-D
  • การต่อสู้ อย่าให้มันได้ลงมือกัดเด็ดขาด เมื่อมันได้กัดจะไม่ปล่อย
    เอาถึงที่สุด หากมันเหนือกว่ามันจะกัดจนเหยื่อตายจึงหยุด ต้องห้าม
    มันก่อนมันลงมือ
    การแยกขณะที่มันกัดอยู่ ดูเหมือนใครก็ได้สามารถเข้าไปแยกมันออกมา
    ใช่หรือเปล่า อันนี้ดูจากข่าวที่เจ้าไข่ตุ๋นกัดยาย แล้วแม่บ้านคนใหม่เข้าไป
    ดึงหาง ดึงหู
    อยากเห็นข้อมูลเหล่านี้จริง ๆ โดยผู้เขียนต้องมีประสบการณ์จริงจากตัวเอง
    หรือผู้อื่นก็ได้ เก็บข้อมูลเยอะๆ เป็นสถิติแล้วกรองออกมาเขียน
  • พิทบูลเป็นหมาอันตรายมาก ๆ มันเป็นเครื่องจักรสังหารอย่างที่คุณมาร์คว่าจริง ๆ
    ความน่ารัก ฉลาดของมันสุด ๆ แต่ขณะเดียวกันก็อันตรายสุด ๆ เช่นกัน
  • คุณมาร์คขยันบันทึกหน่อย ทุกเรื่องจากประสบการ์ณตัวเองหรือของเพื่อน คนรู้จัก
    แล้วรวบรวมให้นักเขียนสรุป น่าจะทำได้นะ รูปภาพด้วย อยากเห็นเป็นรูปธรรมจริง ๆ
  • เคยเขียนไว้ แต่คอมเจ้งข้อมูลหายหมด เลยหมดแรงครับ :002:
  • หมดแรงไม่ได้คุณมาร์ค ปัญหาเหล่านี้ต้องเกิดขึ้นอีก การที่มีคน
    ตั้งกระทู้มาถามบ่อย ๆ ซ้ำ ๆ ก็เพราะกว่าจะหาข้อมูลที่เค้าต้องการ
    มันต้องใช้เวลา บางคนไม่ศึกษาก่อนเลี้ยง เลี้ยงแล้วมีปัญหา ทำให้
    สมาชิกของเว็บต้องช่วยกันตอบ
    เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ พวกเรารักพิทบูลเราต้องช่วยกัน