ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องจริงของพิทบูลที่ไม่เป็นข่าว
  • หลังจากข่าวเหตุการณ์ไข่ตุ๋นกัดคุณยาย คนที่เลี้ยงพิทบูลต่างได้รับผมกระทบไปตามๆกันจนเจ้าของบางคนจำใจทิ้งหมาหรือประกาศหาเจ้าของใหม่กันไปตามกันดังที่ได้ทราบจากข่าวตามสื่อต่างๆ เพราะกระแสพิทบูลกัดคนตอนนี้มาแรงมาก ผมเชื่อว่าเจ้าของหมาทุกคนรักหมาและไว้ใจมันเหมือนเดิม แต่ไม่สามารถทนการกดดันจากสังคมได้จึงจำเป็นทิ้งหมาของตัวเองไป บางคนพยายามจะเปลี่ยนความคิดของสังคมโดยพยายามสร้างภาพลักษณ์ที่ดีให้กับพิทบูลขนาดจ้างคนมาเล่นกับพิทบูลของตัวเองในที่สาธารณะชน http://www.herodogthailand.com/view_topic.asp?topicID=326&forumID=6 อันนี้น่านับถือมากๆ ส่วนผมอาจจะโชคดีที่อาชีพผมคนในสังคมยังให้ความเครารพนับถือจึงได้รับผลกระทบน้อยมากมีแค่มาเตือนว่าระวังมันหลุดมากัดคนนะ มันกัดไหม ส่วนแฟนและเด็กจูงหมาให้ผมโดน ด่าว่า เอาออกมาเดินข้างนอกได้ไงน่ากลัวจะตาย ห้ามผ่านทางนี้เดียวกัดเด็กจะทำยังไง ทั้งที่เป็นหมาตัวเีดียวกันต่างกันที่คนจูงเท่านั้น ทำให้ผมนึกถึงลูกๆนางเสือ พวกมันจะเป็นไงบ้างนะ ลูกมันมีทั้งหมดสิบตัว อยู่ในละแวกบ้านผม หกตัว ตัดสินใจปั่นรถไปดูสามหลังแรกบอกว่าแม่หรือพ่อให้คนอื่นไปแล้ว บ้านที่สามบอกว่าแม่เพิ่งเอาไปให้คนอื่นเมื่อเช้านี้เอง ระหว่างที่จะไปบ้านที่สี่ เสือเมฆวิ่งออกมาจากบ้าน หันซ้ายหันขวา แล้ววิ่งมาหาผม ตามมาด้วยแม่ของเด็กบ้านที่สาม เสือเมฆวิ่งเลยผมไป จะวิ่งไปไหนไอ้เมฆ ไอ้เมฆหยุดแล้ววิ่งกลับมาหาผมอย่างดีใจ กระโดดไปมาผมสั่งมันนั่ง มันก็นั่ง สั่งไรทำหมดเลยปกติไม่ยอมทำ เลยให้รางวัลเกาะพุ่งๆ
    ตัวเปียกมานีหนีไม่ยอมอาบน้ำใช่ไหม นิสัยไม่ดีเหมือนพี่จูลี่เลยเนอะ ไปๆไปอาบ้ำเลย สักพักเจ้าของหมาก้มาถึง ครูขอหมาคืนด้วย ได้สิๆเอาไป ปลอกคอมันไปไหนหรือครับ จะอาบน้ำมันต้องล่ามโซ่ก่อน ไม่งั้นมันดิ้นหลุด พี่เค้าก็พงักหน้าแล้วก็มองหน้าผมแบบแปลก ผมไถรถตามส่งไอ่เมฆที่บ้านที่มันเพิ่งวิ่งออกมา สมองผมเริ่มทำงานนี่ไม่ใช่บ้านไอ้เมฆนี่หว่า ทำไมต้องมาอาบน้ำที่นี่วะ แล้วเด็กเพิ่งบอกว่าแม่เอาหมาไปให้คนอื่น สงสัยจะสอนเค้าวิธีจับหมาอาบน้ำ ระหว่างที่คิดรออยู่หน้าบ้าน มองไปดูเสือเมฆตามันละห้อยมองมาที่ผม คิดในใจแค่อาบน้ำจะมาอ้อนไรวะ พี่เข้าจับหมาใส่กระสอบ แล้วเอากระสอบใส่ในถ้งแล้วเปิดน้ำ อ้าวเวรแล้วนี่ก็ส่งมันมาตายหรือนี่ จะทำไงดีจะเข้าไปห้ามดีไหม หมาก็หมาเข้าเอง อาหารก้เคยให้มันบ้าง ฝึกและเล่นกันมันนิดหน่อยเอง และไม่รู้จะพูดกับพี่เค้ายังไงดี สรุปตัดสินใจรีบไปดูบ้านอื่นก่อนดีกว่า ขออโหสิกรรมด้วยนะไอ้เสือเมฆ โชคยังดีที่บ้านที่เหลือเจ้าของยังเลี้ยงอยู่แต่ก็วิตกกังวนและกลัวอยู่เหมือนกัน ได้แต่บอกเค้าไปว่ามันคนละสายเลือดกันในเชียงรายมันยังไม่เคยกัดใคร ให้โอกาสมันเถอะครับ ผมก้ไม่รู้ว่าคำพุดผมจะช่วยยืดชีวิตของพวกมันได้นานทำไหร่ คิดว่าในหลายพื้นที่อาจจะเป้นเช่นเดียวกัน

ขอไว้อาลัยให้ กับ เสือเมฆ เสือเตี้ย เสือโหย เสือเก่ง และพิทบูลตัวอื่นที่ประสพชะตากรรมเช่นเดียวกัน
    ปล พิทบูลที่กัดคนกับได้อยู่สบาย พิทบูลที่ตายไม่ได้กัดคน

• มันเอาหมาใส่กระสอบถ่วงน้ำหรือครับ ??????
  • ได้อ่านแล้วมีอยู่เรื่องนึงที่มีอารมณ์ร่วม...ไม่ออกความเห็นแต่มันน่าจะทำได้ดีกว่านี้ครับ
  • คนบางคน มันคิดได้น้อยกว่า หมาอีกแหะ
  • โอ้พระเจ้า คุณทำไมไม่ห้ามเขาละ ทำไมไม่เอาไปเลี้ยงที่บ้านเลยคับ

เด๋วมันจะมีเหตุการ์ณแบบนี้อีกนะคับ เห็นอยู่กับตาแต่ทำอะไรไม่ได้นี้หรอที่บอกว่ารักพิตบูล

ไหนๆคุณก็อยากเป็นพระเอกอยู่แล้วนิคับ ปล่อยให้เขาทำแบบนั้นได้ไง
  • ใช่ครับเป็นวิธีฆ่า เพื่อให้หมามันขี้แตกเพื่อจะไส้จะได้สะอาดไม่มีกลิ่นเวลาเอาไปประกอบอาหาร ถ้าฆ่าด้วยวิธีอื่นจะต้องมาล้างไส้และมีกลิ่นทำให้ไม่อร่อย อันนี้ถามเข้ามาครับ พิมไปร้องไห้ไป ภาพที่มันตาละห้อยยังติดตาอยู่เลย ผมไม่น่าไปทักมันเลยคนคงคิดว่าผมคงจะช่วยมันได้สุดท้ายส่งมันไปตาย
    พี่มาร์คพอจะช่วยไรได้มั่งครับ การหาคนมาซื้อชีวิตมันยังพอหาเองได้แต่หาคนที่เลียงแล้วจะไม่เอาไปฆ่ากินนี่ยาก
  • อ่านแล้วอยากจะร้องครับ ใจแม่งโคดหมาเลย
  • เวรกรรม..........มันเกิดมาเพืออะไร..........?
    :o019:
  • บาปกรรมมีจริงครับ ..! :020:
  • อ่านจนจบแล้ว ขอบอกว่าไม่รู้จะพิมพ์อะไรจริงๆ
  • ผมเพิ่งเขียนบทความส่งไป ตอนนี้ค่อนข้างแรงมาก เป็นเรื่องความเห็นแก่ตัวของมนุษย์ ความจริงแรงกว่านั้นเยอะ แต่อ่านทบทวนแล้ว จำเป็นต้องตัดบางตอนทิ้งไป กลัวจะเกิดประเด็นขึ้นมาอีก อยากให้อ่านกันนะครับ
  • เลือดเย็นมากครับ ไม่ใช่จะทำแบบนี้ได้ทุกคน :o034:
  • chawthailuechawthailue 3:35PM Permalink
    โอ้พระเจ้า คุณทำไมไม่ห้ามเขาละ ทำไมไม่เอาไปเลี้ยงที่บ้านเลยคับ

เด๋วมันจะมีเหตุการ์ณแบบนี้อีกนะคับ เห็นอยู่กับตาแต่ทำอะไรไม่ได้นี้หรอที่บอกว่ารักพิตบูล

ไหนๆคุณก็อยากเป็นพระเอกอยู่แล้วนิคับ ปล่อยให้เขาทำแบบนั้นได้ไง
    ไหนว่าต่างคนต่างอยู่อย่างสงบ ยังจะมาแอบตอดอีก ถือว่าหายกันรอบที่แล้วผมไปยุ่งเรื่องคุณก่อน

หมาขายกันกิโลละร้อยกว่า เงินเดือนผมเก้าพันกว่า คงไม่มีปัญญานะครับ และนั้นก็แก้ที่ปลายเหตุ แก้ที่ต้นเหตุน่าจะดีกว่า
    เพราะผมไม่มีปัญญาเลี้ยงไงครับ สิ่งที่ผมทำได้คือให้ความรู้วิธีเลี้ยงที่ถูกต้องและอ้างว่าหมาที่เชียงรายสายเลือดคนละสายกัน สายที่เชียงรายมันไม่กัดคน เพื่อไม่ให้คนขายหมากินกัน
    คนหนึ่งปั้มขายหมา อีกคนตามซื้อเก็บคงไม่ไหวครับ และนี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมเข้าไปว่าคุณที่แนะนำพิทบูลไปเฝ้าสวนไก่ และผมคิดว่าการที่พิทบูลได้อยู่กับเจ้าของเดิมอย่างมีความสุขน่าจะเหมาะสมกว่ามาอยู่ที่ผมหรือคนอื่น จะมีใครรักมันเท่าเจ้าของ คุณคิดว่ามีใครรักและดูแลปาเกียวได้ดีกว่าคุณครับ
    และนีคือสิ่งที่ผมคิดว่าผมทำได้เพื่อสิ่งที่ผมรัก ความจริงไม่ใช่เฉพาะพิทบูลที่โดนกิน หมาพันธ์อื่นก็โดนกิน ผมก็รู้สึกเสียใจไม่ว่าเป็นพันธ์อะไร แต่พอมีข่าวพิทบูล ชาวบ้านบ้างคนกลัวไม่รู้จะทำไงก้เลยมีพวกมารับซื้อไปกิน แต่ก่อนจะเป็นพันธ์ทางตัวอ้วนและโดนลักไปกิน แต่เด๋วนี้เจ้าของจับไปให้ฆ่าเอง
  • หนิงเคยเจอเหตุการณ์นึงเมื่อหลายปีก่อน ระหว่างพาหมาไปหาหมอที่เกษตร ระหว่างที่รอพี่ชายจึงเดินไปหาที่สูบบุหรี่ หายไปสักพักเดินกลับมาบอก มีพิทบูลใครไม่รู้มานอนเล่นอยู่ตรงโน้น พร้อมกับชี้มือไปที่ในบริเวณลานโล่งของตึกๆนึง จึงเดินไปดู

ปรากฎว่าเจอพิทบูลตัวนึงที่พิการ ใช้2ขาหน้าพยายามตะกายมาหาด้วยท่าทางเป็นมิตร จึงรีบไปหาซื้อขนมและของเล่นมาให้ ขากลับมาเจอแม่บ้านอยู่แถวนั้น สอบถามจึงได้ความว่าเจ้าของไทสัน(ชื่อหมา)เป็นฝรั่ง และไทสันนั้นโดนรถชนมา อาการเพียบ เจ้าของคิดว่าไม่รอดจึงให้หมอฉีดยาให้หลับ แต่คุณหมอคิดงัยไม่รู้ไม่ยอมฉีด มันจึงรอดมาได้ ตอนนี้กำลังหาคนมาอุปการะอยู่

ได้ยินยังงั้นก็ดีใจในความโชคดีของไทสัน พร้อมกับกังวลว่าทั้งเป็นพิทบูล ทั้งพิการ จะมีคนมาอุปการะมันไหมหนอ?

หลังจากนั้นไม่นานต้องพาตัวที่บ้านไปหาหมอตามนัด จึงเตรียมซื้อขนมไปเยี่ยมเจ้าไทสันอีก พอกลับไปที่เดิมไม่เจอ สอบถามดูก็ได้ความว่า ไทสันนั้นมีคนเอาไปเลี้ยงแล้ว ได้ยินก็ดีใจแทนไทสันยิ่งนัก มันเกือบตายมาตั้ง2ครั้ง แต่รอดมาได้ พอหาเจ้าของใหม่ก็มีผู้มาอุปการะทันที

ตั้งแต่มีข่าวพิทบูลกัดคนบ่อยๆ มีพิทบูลที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ต้องถูกทิ้งมากมาย เห็นแล้วก็เศร้า นาทีนี้จะหาผู้อุปการะพิทบูลที่ถูกทิ้งได้ง่ายๆอย่างเคสไทสัน มีอีกบ้างไม๊นะ? เฮ้อ...เศร้าจริง :022:
  • กับประโยคที่ว่า คนหนึ่งปั้มขายหมา อีกคนตามซื้อเก็บคงไม่ไหวครับ
    คุณหมายถึงใคร ชี้แจงด้วยนะคับ เพราะผมไม่เคยขายหมานะคับ พี่น้อง

คุณก็เหมือนกัน ไม่น่าบอกว่า เชียงราย มันรวมถึงพวกผมด้วยคับ
    ที่อื่นเขาก็มีไม่เห็นมีใครเอามาพิมประจาน จังหวัดตัวเองนิคับ เป็นถึง ครูบาอาจารย์ แล้วคิดไม่ได้หรอคับ
    ว่ามันจะเกิดผลดีหรือเสียยังไง บอกว่าที่อื่นไปแค่นั้นก็จบ ไม่มีใครรู้หรอกว่า มันเกิดขึ้นใน จ.เชียงรายอ่ะคับ

ปล.ยังไงผมก็มายุ้งแล้วก็ขอพูดชักหน่อยก็แล้วกันนะคับ
  • ทางออกเดียวของปัญหาหมาๆ ในบ้านเราครับ "เลิกทับหมา เลิกทิ้งหมา"
    :o034:
  • เรื่องมันจะจบ คุณก็มาตั้งกระทู้ประจานอีก คงจะบอกว่า เชียงรายมีแต่คนขายหมาชินะ

ไม่มีพระเอกอย่างคุณคงไม่มีใครให้ข้อมูลชินะ

จุประสงค์ของคุณคืออะไร ถ้าให้ผมคิดนะคับ คุณกำลังต้องการประจานกลุ่มพวกผมอยู่
    เพราะว่าคุณไม่ได้สร้างมันขึ้นมา จิงไหมคับ คุณวี
  • chawthailue คิดมากไปรึป่าวคะ เค้ายังไม่ได้ว่าอะไรเลยนะ
    คนปั๊มหมาขายมันก็มีทั่วไปนั่นแหละค่ะ เค้าคงไม่ได้เจาะจงใครหรอก
  • ไม่ได้คิดมาแต่พวกผมมีเรื่องกันมาก่อนแล้วคับ พี่น้อง

และเขาก็ไม่ควรที่จะมาพูดแบบนี้คับ มันกระทบหลายคนคับ ยกเว้นผมเพราะว่าผมยังไม่เคยขายหมาคับ
  • อ่า..ค่ะ งั้นขอโทษด้วยล่ะกันนะคะ
  • Praewa ไม่ต้องขอโทษหรอกคับ คุณไม่ผิดอะไรคับ
  • แขวะกันไปแขวะกันมา ท่าทางจะจบยากครับ :-D
  • omereturn เรื่องนั้นมันจบแล้วคับ นี้เรื่่องใหม่คับ 555+++
  • ... จบยากจริงๆ :o067:
  • ผมเกลียดพวกสื่อ มาก เลยตอนนี้ เวลาผิด มันประจาร แต่เวลาทำดี แม่งเงียบ เรื่องนี้ สื่ออย่างเดียวเลย ขนาดผมเป็นคนอารมณ์ดี นะ แต่ได้อ่านแล้วเจอ แบบนี้ มัน ต้องโทษสื่อครับ โทษที่คนเลี้ยงมันก็ส่วนหนึ่งครับ แต่ผลกระทบโดยมากมาจากสื่อที่จะเอาแต่ความผิดไปประจาร
  • นี้คือเรื่องจริงหรอครับเนี่ย....................
    เลวร้ายมากผมไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามีคนคิดกำจัดมันด้วยวิธีป่าเถื่อนขนาดนี้.......
    พิทบูลตอนนี้เรื่องภาพลักษณ์ติดลบไปแล้ว แต่ก็ไม่ควรหาทางออกกับสุนัขที่เลี้ยงอยุ่ด้วยวิธีการแบบนี้เลย
    แต่ผมก็เข้าใจพิทบุลไม่ใช่ของใครคนใดคนนึง เราจะไปห้ามปรามอะไรมากก็ไม่ได้
    และเราก็จะมารับเลี้ยงดูแลมันก็ไม่ได้
    และหลายๆท่านหลายกลุ่มที่พยายามเป็นสื่อในการหาทางออกกิจกรรมต่างๆๆก็ส่วนนึงของทางออก
    ยังมีคนที่คิดจะไม่เอาก็ยังมี
    ท้ายสุดก็อยุ่ที่เวรกรรมและโชคชะตาของมันล่ะครับ

(ขอไว้อาลัยให้ กับ เสือเมฆ เสือเตี้ย เสือโหย เสือเก่ง และพิทบูลตัวอื่นที่ประสพชะตากรรมเช่นเดียวกัน )

"""""การจมน้ำตายของสุนัข ทรมานมากน่าดู ขี้แตก ท้องบวมน้ำ ลิ้นเขียว """"
  • อยากจะบอกว่า อ่านแล้วอึ้งมากค่ะ คือหมามันไม่ใช่สัตว์เล็ก
    แล้วฆ่าแบบนั้น กว่าจะตายคงดิ้นทุรนทุราย จิตใจเขาทำด้วยอะไร
    พูดได้แค่ว่า กรรมใครกรรมมัน ระวังไว้ให้ดี ไอ้พวกคนใจร้าย จะได้รับกรรมนั่นสนอง
  • เบี้ยววว
    อยู่เฉย ๆ เดี๋ยวยาวอีก เดี๋ยวมันจะลุกลาม
    กรุณาอยู่เฉย ๆ ได้โปรด

ส่วนคุณวี ผมขอโทษแทนไอ้เบี้ยวด้วย
    ผมเข้าใจว่าคุณก็รักพิต ไม่ต่างจากใครในนี้
    แต่พยายามอย่าให้กลายเป็นการพาดพิงใครนะครับ
    เดี๋ยวมันจะยาว
  • ขอโทษครับคุณบอย แต่เว้บนี้ไม่มีให้แก้ไขข้อความครับ ผมของแก้ข้อความจากจากเชียงรายเป็นบ้านเรา รบกวนพี่มาร์ช่วยแก้ไขด้วยครับ ความจริงควรจะพิมว่าปั้มแจกแต่เป็นเบี้ยวที่ชอบเชียนให้ขายหมา ผมเลยเปลี่ยนจากแจกเป็นขาย รบกวนพี่มาร์คช่วยแก้ด้วยครับ
    ผมคิดว่าคุณน่าจะรู้จักแถวบ้านเราดีโดยไม่ต้องให้ผมบอกเล่าให้ยาวครับ แถวบ้านผมกับแถวบ้านคุณคงไม่ต่างกัน พวกเค้ามีน้ำใจมีไรแบ่งปันกันได้หมด คงไม่แปลกใจอะไรสำหรับชาวบ้านที่หมาออกรู้แล้วจะแบ่งกันไปเลี้ยงฟรีๆ ที่นี่ชาวบ้านเลี้ยงสัตว์แบบไหนกันคุณเข้าใจ เดิมทีมันก็อยู่ได้อย่างปกติสุข ตัวไหนไปกินไก่กัดคนก้มีได้รับโทษบ้างมันก็เป็นวิถีของเค้า อันนนี้พอยอมรับได้ถึงจะไม่ชอบใจก็ตาม แต่พอมีข่าวเจ้าตัวที่พูดถึงพวกนี้ได้รับเคราะห์โดยไม่รู้ว่ามันทำผิดอะไร ความจริงผมเห็นแค่ไอ้เมฆตัวเดียวที่โดนส่วนตัวอื่นมาจากการสันฐาน เด็กที่เป็นเจ้าของยังรู้แค่ว่าแม่เอาไปให้คนอื่นเฝ้าสวน ผมไม่ได้คิดว่าเป็นความผิดของชาวบ้าน เค้าผิดไหมที่เค้าห่วงลูกหลานเค้ามากกว่าหมา เค้าผิดไหมที่เลือกกำจัดหมาบางตัวเพื่อให้ลูกหลานเค้าปลอดภัย เค้าผิดไหมที่เลือกวิธีการจำกัดโดยการนำมันมาเป็นอาหาร เหมือน หมู เป็ด ไก่ วัว ควาย
    สื่อผิดไหมผมว่าผิดคือนำเสนอข้อมูลที่ไม่ครบ ไม่ไล่สายเลือดของตัวที่กัดคน บางครั้ง ตัวที่กัดไม่ใช่พิทบูลแต่หน้าตาคล้ายกัน ก็เหมาเป็นพิทบููล แม้จะรู้ความจริงถายหลังก็ไม่ลงแก้ข่าวให้ ผิดแล้วผิดไปเถอะ ข่าวนี้ขายไม่ได้หรอก
    คนกินหมาผิดไหม ในเรื่องนี้คนกินหมาอาจจะไม่ผิดเพราะยังไง หมาพวกนั้นต้องถูกกำจัดอยู่ดี แต่อาจจะทรมานน้อยลงก็ได้ แต่ในยามปกติผมว่าไม่ควร
    ผมไม่ใช่พระเอกอะไรแต่เป็นผู้ได้รับผลกระทบ หากวันหนึ่งกระแสดังมาก ชุมชนของให้ผมงดนำสุนัขออกนอกบริเวณบ้าน ยังไม่มีเหตุพลจะมากำจัด ถ้ามาถกเหตุผลกับผมคงยาว(หมาผมไม่ได้แสดงอาการดุร้ายและออกจากบ้านทุกครั้งอยู่ในสายจูงยกเว็นอยุ่ในไร่และแม่น้ำ)เพื่อความสบายใจของชุมชน หมาไม่ได้ไปออกกำลังกายอาจจะดุร้ายได้ พอแสดงอาการดุร้ายโดนสังคมตัดสินคงจะมีคนมาขอหมาผมไปเฝ้าสวนสักวันและผมคงต้องยอมเพราะผมไม่มีเหตุพลพอไปขัดได้ หรือเลวร้ายกว่านั้นหากทางการเห็นว่าสถานที่ผมอยู่เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญแหล่งหนึ่งของประเทศแล้วออกกฏหมายควบคุมหรือให้กำจัดหละ ใครจะเดือดร้อนบางตอนนี้ยังไม่เกิดมันก็คือเรื่องไกลตัวสำหรับเรา หากไม่เตรียมตัวผมว่าคงไม่นาน
  • เอาเป็นว่าพวกเรารับทราบว่า คุณวี ขอโทษและขอแก้ไขข้อความจาก เชียงรายเป็นบ้านเราแล้วนะครับ

แต่ผมขออนุญาติไม่ไปแก้เพราะคนจะ งง ว่าเรื่องราวทั้งหมดมันเป็นมาอย่างไร เขาเถียงกันเรื่องอะไร
    ผมอ่านดูเหตผลที่คุณวียกมาประกอบก็ค่อนข้างเห็นด้วยในหลายประเด็นครับ

ท้ายสุดผมอยากเห็นพวกเราถกกันด้วยหลักเหตและผล มากกว่าการใช้อารมณ์เข้าห่ำหั่นกันนะครับ
    ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนล้วนปราถนาดีต่อหมาพิตบูลด้วยกันทั้งนั้นครับ เพียงแต่อาจจะมองกันต่างมุม
  • ขอบคุณ อ.บอย คับ และขอบคุณเฮียมาร์คด้วยคับ

ต่อไปนี้ผมเห็นกระทู้อะไรของคุณวีผมจะไม่มีการตอบกระทู้ใดๆทั้งสิ้นคับ
    เขาจะพิมว่ายังไงก็แล้วแต่เขาคับ (คิดให้ดีๆก่อนนะคับ)

ปล.จะเข้ามาอ่านแต่ไม่ขอตอบก็แล้วกันคับ จะได้รู้ ความเคลื่อนไหว
  • ก่อนจากเอามาฝากละกันนะคับimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_1101.JPG 116K
  • แล้วแต่พี่มาร์ครับ และขอใช้พื้นที่นี้หาผู้ที่สามารถรับสนุขพิทบูลหรือหน้าเหมือนพิทบูล รบกวนช่วยแจ้งความจำนงด้วยในนี้ด้วยครับ ค่าใช้จ่ายในการไถ่ตัวเด๋วผมรับผิดชอบเอง ขนส่งถ้าแถวนั้นมีสนานบินจะส่งให้ฟรีแต่ขอกรงคืน เงื่อนไขข้อเดียวครับ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบจนกว่ามันจะตาย ครั้งหน้าเจอเหตุการณ์เช่นนี้จะขอซื้อแล้วจะรีบส่งให้ หรือใครจะทำบุณโดยการไถ่ชีวิตสุนัขก้ยินดีนะครับแต่ต้องหาผู้อุปการระสุนัขเองนะครับ เพราะผมยังหาไม่ได้เลย เบี้ยวจะรับไปเลี้ยงสักตัวสองตัวไหม เราเชื่อใจว่านายรักพิทบูลและสามารถเลี้ยงมันได้ดี เรื่องระหว่างเรากับนายที่ผิดใจกันขอให้จบแต่กระทู้ที่แล้วนะครับ

ปล.หมาที่จะส่งไปให้เป็นหมาที่ถูกไถ่ตัวจากการฆ่าโดยชาวบ้านไม่รู้ว่าจะเจอเมื่อไหร่ ไม่รู้ว่ามันสายพันธ์อะไร ดูได้จากภายนอกเท่านั้น ค่าไถ่เท่าไหร่ไม่รู้ ดังนั้นผมไม่ขอรับเงินบริจาคใดๆก่อน แต่ให้แจ้งความประสงค์ไว้ว่าจะบริจาคเท่าไหร่ หรือเป็นตัวก้แล้วแต่ท่าน ส่วนต่างผมรับผิดชอบเองหรือถ้ามีหลายท่านจะมารวมกันไถ่ แล้วค่อยโอนมา
    ส่วนผู้ที่จะอุปการะสุนัข ท่านช่วยหมายเหตุด้วยว่าต้องการอะไรก็ได้หรือแค่พิทบูลเท่านั้น เพศ สี การไถ่ชีวิตจะยึดผู้อุปการะที่หลัก และไม่รู้ว่าจะได้หมาเมื่อไหร่ ดังนั้นการที่จะลงชื่อเป็นผู้รับอุปการะควรคิดให้ดีก่อนนะครับ เพราะไม่แน่เดือนหน้าอาจจะได้ หรือไม่ได้เลยก็เป็นไปได้ ไม่มีอะไร100% สำรวจความพร้อมให้ดีๆก่อนตัดสินใจ และผมไม่สามารถเอารูปมาลงก่อนล่วงหน้าได้ แต่ผมจะพยายามถามดูก่อนว่ามีประวัติกัดคนไหม เพื่อความมั่นใจในรับนึงว่าถ้าคุณเลี้ยงมันดีไม่กัดคน และทำหมั่นก่อนส่ง
    ขอบคุณ
  • เป็นความคิดที่เยี่ยมมาก และพี่ยินดีช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายตามสมควรครับ
  • เยี่ยมเลยคับคุณ vee24296
  • สามารถอุปการะได้อีก 1 ตัวครับ แต่ต้องเป็นเพศเมีย เพราะที่บ้านมีเพศผู้ที่ กำลังจะทำหมันครับ
    แต่กันไว้ดีกว่าแก้ครับ พิต2ตัว(ผู้)อยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้
  • ถ้าเป็นผม ผมจะพยายามช่วยเหลือเค้าให้ถึงที่สุด
    แต่ผมก็เข้าใจนะครับว่า คนเราคิดต่างกัน
    แต่ที่อยากระบายก็เรื่องที่คนเลี้ยงเอาหมาไปให้คนอื่นนี่แหละ มันทุเรศมากเลย
    เลี้ยงดูเค้ามา อยู่กับเค้ามา ตั้งนานพอมีข่าวขึ้นมาทำเหมือนไม่รู้จักหมาตัวเองซะงั้น
    กลัวกันไม่เข้าเรื่อง ทิ้งหมาได้ง่ายๆ ทุเรศจริง มันอยู่กับเรา มันก็มีแต่เราที่มันให้ใจ เชื่อใจ
    แทนที่จะให้โอกาสมัน เชื่อมั่นในตัวมัน กลับเชื่อสื่อมากกว่า
    หมาทุกพันธุ์มันก็มีโอกาสกัดคนทั้งนั้นแหละครับ ถ้าเลี้ยงไม่ถูกวิธี...ให้ตายสิ