ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การบินไทยยังรับส่งสุนัขทางคาร์โก้
  • เนื่องจากเมื่อวานดิฉันได้ไปส่งลูกสุนัขไปจ.อุบล ทางคาร์โก้การบินไทยได้บอกว่ามีข่าวมาว่าทางสายการบินต่าง ๆ ไม่รับส่งลูกสุนัขพันธ์พิทบูล ทางการบินไทยบอกไม่ใช่ความจิงยังรับส่งเหมือนเดิม แต่มีกฎว่า
    1. ลูกสุนัขอายุ 2เืดือนครึ่ง- 3 เดือน ลูกสุนัขต้องสมบูรณ์ ไม่มีโรค ไม่มีบาดแผล และมีBook ประจำตัวลูกสุนัข คือใบที่ลูกสุนัขฉีดวัดซีน
    2. ลูกสุนัขต่ำกว่า 2 เดือนครึ่งต้องมีใบรับรองแพทย์ว่าลูกสุนัขแข็งแรงเพื่อมั่นใจว่าเมื่อไปถึงที่หมายแล้วลูกสุนัขจะปลอดภัย
    3.เช็คเที่ยวบินก่อนนำลูกสุนัขไปส่งที่คาร์โก้ และไปถึงคาร์โก้ก่อน 2 ช.ม.ก่อนลุกสุนัขเดือนทาง เพื่อทำเอกสารใช่เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมงค่ะ
    4.Box ที่ใส่ลูกสุนัขต้องเป็นBox พลาสติกหรือไฟเบอร์ วัดตามขนาด กว้าง*ยาว*สูง(และมีสูตรของทางคาร์โก้ประกอบ)
    5.ค่าส่งขึ้นอยู่กับขนาดและBox ใส่สุนัขและสุนัข ราคาขั้นต่ำ 150 บาทขึ้นไป

เบอร์โทร.คาร์ไก้สุวรรณภูมิ 02-1374521,23-25
    เช็คเที่ยวบิน http://thaicargo.com/th/fleet.asp

• ส่วนใหญ่มีแต่ นกแอร์ ไม่ใช่หรือคับที่รับส่งไม่ค่อยมีปัญหา ต้องรอผู้รู้มาตอบคับ เพราะเคยแต่นกแอร์
  • ดิฉันก้อไม่ใช้พูดรู้ แต่ดิฉันก้อใช้บริการคาร์โก้การบินไทยมาประมาณหลายครั้งแล้ว และครั้งสุดท้ายก้อใข้บริการมาเมื่อวันที่ 9 มีนาคม 2555 เวลา 13.00 น.ที่คาร์โก้สุวรรณภูมิ ไปจ.อุบล เครื่องออก 15.30 น. ไปถึงสนามบินอุบลประมาณ 17.00 น ก้อไม่มีปัญหานะค่ะ ดิฉันจะบอกเท่านั้นค่ะ ว่าเค้ายังเปิดบริการอยู่นะค่ะ และดิฉันก้อได้บอกไปแล้วว่าพึงใช้บริการไป การเป็นผู้รู้หรือไม่ใช่ผู้รู้ก้อคงต้องอยู่ที่ผู้นั้นไปใช้บริการหรือป่าวเจอเหตุการณ์อะไรบ้าง ปัญหาในการส่งมีมั้ย และดิฉันก้อไม่ได้บอกว่าสายการบินอื่นมีปัญหานี่ค่ะ แค่จะให้ข้อมูลเพิ่มเท่านั้น
  • นิดเดี่ยวก็จะขัดขากันแล้ว ใจเย็นๆครับ เราคนไทยด้วยกัน แล้วก็รักในสิ่งเดี่ยวกันทุกคนที่เข้ามาก็ให้ความรู้กันทั้งสองฝ่าย เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ หลายท่านที่ยังไม่รู้ก็ได้รู้ไปด้วย จริงๆแล้วต้องขอบคุณทั้งสองท่านนะและที่แจ้งข่าวให้สมาชิกทราบ แต่อย่าขัดขากันเองก็แล้วกัน
  • ถูกใจเม้นบนครับ
  • ก็ไม่ได้อยากขัดใครนะค่ะ แต่บางครั้งถ้าเรารู้อะไรก้ออยากเอามาฝากเพื่อจะได้รับรู้รายละเอียดนะค่ะ แต่ถ้าใครจะเม้นต่อก้อแค่อย่ามาว่าเราไม่ใช่ผู้รุ้นะค่ะ รอผู้รู้ดีกว่า ถ้าใครโดนก้อจี๊ดเหมือนกันนะค่ะ เพราะถ้าดิฉันไม่รุ้จิงก้อคงไม่เอามาลงให้คนอื่นว่าหลอกค่ะ เพราะกว่าจะส่งสุนัข 1 ตัวดิฉันก้อต้องศึกษา และโทรสอบถามให้ระเอียดก่อนเพื่อไม่ให้เสียเวลาเดินทาง หรือผู้รับเสียความรู็สึกมี 1 ตัวอย่างดิฉันจะแชร์ให้ค่ะ
    > Date: Thu, 12 Jan 2012 19:07:30 +0100
    > From: markspaluch@gmx.de
    > Subject: Re: RE: puppy price
    > To: poo68_may@hotmail.com
    >
    > When could you send him and how many vaccinations he got allready?
    > I am sorry to ask, but do you do this often to send dogs to another part in Thailand and is it really safe!?I mean I have a Pug from Chiang Mai, came to Phuket with Airplane too, but the Lady where I bought it took all care of it!!!I am just a bit worry, that something happens or he dies or whatever...My Money would be gone as well in that case, right!?And how much is the shipping cost by plane!?
    > Would be nice to hear from you and have a nice day...
    >
    > Greetings
    >
    > Mark Spaluch

นี่คือตัวอย่างค่ะ คือ Mr. Mark ได้ซื้อสุนัขจากเชียงใหม่พัุนธ์Pug ไปจ.ภูเก็ต แต่ปรากฎว่าเค้ากลังเรื่องการเจ็บป่วยเพราะเค้าต้องเสียเงินในการรักษา เค้าต้องถามเราโดยละเอียดว่าเรามีการป้องกันไม่ให้สุนัขเกิดการเจ็บป่วยหรือเสียชีวิตหรือเปล่า ในเมื่อเค้าต้องการพิทบูลอีกสัก 1 ตัว และจากการตอบจ.มเค้าหลายฉบับก่อนที่เราจะส่งลูกสุนัขไปให้เค้า เราก้อคงต้องมั่นใจและศึกษา และคำจำกัดความของคำว่า"ผู้รู้" จะหมายความว่าอย่างไร ค่ะ การขายสุนัข 1 ตัวไม่ใช่เราจะขายแบบส่ง ๆ ลูกสุนัขเจ็บป่วยก้อส่ง ๆ ไปให้เจ้าของใหม่ ไปตายไปเจ็บก้อรักษาเอาเอง ซึ่งดิฉันคิดว่าไม่ถูก ดิฉันไม่ได้ยกตัวเป็นผู้รู้อะไรนะค่ะ
  • update เรื่องการส่งสุนัขทางคาร์โก้การบินไทย
    1. ลูกสุนัขอายุ 2 เดือน ลูกสุนัขต้องสมบูรณ์ ไม่มีโรค ไม่มีบาดแผล และมีBook ประจำตัวลูกสุนัข คือใบที่ลูกสุนัขฉีดวัดซีน
    2. ลูกสุนัขต่ำกว่า 2 เดือนครึ่งต้องมีใบรับรองแพทย์ว่าลูกสุนัขแข็งแรงเพื่อมั่นใจว่าเมื่อไปถึงที่หมายแล้วลูกสุนัขจะปลอดภัย
    3.เช็คเที่ยวบินก่อนนำลูกสุนัขไปส่งที่คาร์โก้ และไปถึงคาร์โก้ก่อน 2 ช.ม.ก่อนลุกสุนัขเดือนทาง เพื่อทำเอกสารใช่เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมงค่ะ
    4.Box ที่ใส่ลูกสุนัขต้องเป็นBox พลาสติกหรือไฟเบอร์ วัดตามขนาด กว้าง*ยาว*สูง(และมีสูตรของทางคาร์โก้ประกอบ)
    5.ค่าส่งขึ้นอยู่กับขนาดและBox ใส่สุนัขและสุนัข ราคาขั้นต่ำ 150 บาท
    เบอร์โทร.คาร์ไก้สุวรรณภูมิ 02-1374521,23-25
    เช็คเที่ยวบิน http://thaicargo.com/th/fleet.asp
    หมยเหตุ ทางคาร์โก้เค้าปรับให้ส่งลูกสุนัขได้ตั้งแต่ 2 เดือน เดิม 2 เดือน 15 วัน ค่ะ
  • เป็นความรู้ที่ดีมาก ขอบคุณครับ D