ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามผู้รู้
  • 1. พ่อหมามีใบ UKC แม่หมามีใบ ABKC สามารถทำใบ ABKC ได้หรือไม่ครับ
    2. พ่อหมามีใบสมาคมฯ แม่หมามีใบ ABKC สามารถทำใบ ABKC ได้หรือไม่
    3. พ่อหมามีใบ UKC แม่หมามีใบ สมาคมฯ สามารถทำใบ ABKC ได้หรือไม่
    4.พ่อหมามีใบ UKC แม่หมามีใบ ABKC แต่ลูกหมาอายุ 8 เดือน สามารถทำใบ ABKC ได้หรือไม่
    5. ถ้าทำได้ราคาอยู่ที่ใบละเท่าไหร ติดต่อการทำได้กัใคร

เหตุทีผมต้องสอบถามเนื่องจาก ได้ไปยื่นติดต่อขอทำใบที่สมาคมฯ (ไปด้วยตัวเองครับ)
    แต่ได้รับคำตอบจากเจ้าหน้าที่สมาคมว่า การออกใบเพ็ดให้กับสุนัขพิทบูล
    อาจจะไม่สามารถทำได้ ไม่แน่ว่าผู้มีอำนาจลงนามจะดำเนินการให้หรือไม่
    เนื่องจากปัจจุบันข่าวสุนัขพิทบูลกัดคนตายมีบ่อยมาก
    และให้ผมยื่นเอกสารไว้ โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใด ๆ โดยแจ้งว่า
    หากสมาคมฯ ออกให้จะแจ้งให้ทราบภายหลัง แล้วจึงค่อยเสียค่าใช้จ่าย
    ....
    ผมเกิดความสงสัยว่า สุนัขที่มีใบทั้งพ่อหมาและแม่หมาถูกต้องเหตุใดจึงไม่สามารถออกใบให้ได้
    ต้องรอการพิจารณาเป็นพิเศษทั้งที่เราไปยื่นด้วยตนเอง (เหมือนทุกครั้ง)
    ส่วนสุนัขพิทบลูกัดคนตายมันเกี่ยวอะไรกับการออกใบเพ็ด
    สมาคมมีหน้าที่ออกใบเพ็ดให้(หลักฐานยืนยันตัวสุนัข)กับสมาชิกที่มีเอกสารหลักฐานถูกต้อง
    ครบถ้วน ส่วนสุนัขที่ได้ใบแล้ว เมื่อโตขันมันจะดุร้าย ก้าวร้าว หรือสงบเรียบร้อย
    เราไม่สามารถบอกได้ มันอยู่ที่คนเลี้ยง การเลี้ยง การฝึกฝน มิใช่หรือ.
    ผู้รู้ช่วยตอบและแนะนำด้วยนะครับ
    ขอขอบคุณมานะโอกาสนี้
    ....................
  • เท่าที่ทราบสมาคมสุนัขของประเทศไทย ไม่น่าจะสามารถให้การรับรอง สุนัขพิตบูลได้ครับ
    ถ้าสุนัขที่สมาคมรับรองได้ก็ต้องออกในชื่อ อเมริกัน สแตฟฟอร์ด เท่านั้นครับ
    เหตุผล เพราะสมาคมไทยสังกัดกับ FCI หรือสมาพันธ์สุนัขโลก
    แต่ FCI ไม่รับรองพิตบูล จึงออกใบเพด รหือขึ้นทะเบียนพิตบูลและบูลลี่ไม่ได้ครับ
  • ขอโทษพี่เรื่องข้อมูลนะครับ
    คือสุนัขผมทั้งตัวผู้และตัวเมีย มีใบสมาคมฯ
    ที่ขึ้นเป็น อเมริกันสแตฟฟอร์ด และมีใบอื่นด้วย
    ตามที่มีอยู่ในคำถาม ครับ
    ..........................
    แต่พอไปที่สมาคมฯก็อย่างที่เล่านะครับ
    ผมไม่ได้เอาใบ ukc หรือ abkc ไปยื่นนะครับ
    ผมเอาใบพ่อและแม่สุนัข ที่ขึ้นทะเบียนกับสมาคมฯ
    ที่สมาคมฯ รับรองเป็นอเมริกันสแตฟฟอร็ดฯ ไปยื่นนะครับ
    ขอโทษจริง ๆ ครับ และต้องขอโทษพี่ด้วยที่ดันตั้งคำถามมาก่อน
    แต่ที่สอบถามคือว่าไปที่สมาคมฯ แล้วเป็นอย่างที่เล่า
    เลยไม่สบายใจ ก็เลยตั้งคำถามว่าพอจะทำใบอื่น ๆ ได้หรือไม่
    ถ้าสุนัขมีใบตามคำถามนะครับ
    ........
    นี้เป็นการไปยื่นครั้งที่สอง หลักจากที่เคยยื่นไปแล้ว
    เมื่อปีก่อนนู้น และสมาคมก็ออกให้เลยครับ
    พอผ่านไปหนึ่งปีกับไม่ออกให้ก็เลยเกิดความสงสัย
    เลยต้องตั้งถามเผือไว้ก่อนนะครับ
    .....
    เพิ่มเติมนะครับ คือแรกเริ่มผมซื้อพ่อหมา
    คนขายเค้าก็ทำใบให้ ทั้ง ใบสมาคมฯ (อเมริกันสแตฟฟอร์ด)และukc ครับ
    พอซื้อแม่หมามา คนขายเค้าก็ทำใบ abkc และใบ สมาคมฯ (อเมริกันสแตฟฟอร์ด)
    มาให้ด้วยนะครับ
    พอหมาคลอดลูกเมื่อ กค.54 ผมก็ไปทำใบ สมาคมฯ ก็ออกใบให้เป็น อเมริกันแสตฟฟอร์ดครับ
    แต่พอมีนา 55 ก็ไปยื่นอีก ก็เลยเป็นอย่างที่เล่านะครับ
    เลยสงสัยครับ
    ............

ขอขอบคุณพิ่มาร์ค มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ
    อย่างไรเสีย พี่เป็นหนึ่งในวงการนี้
    พี่ช่วยสอบถามสมาคมฯ ให้ด้วยนะครับ
    ..........