ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไขข้อให้หน่อยครับพิทบูลกับหลังอาน
  • :o001: สรูปแล้วลักษณะหลังอานจริงๆนี่คล้ายๆพิทบูลเลยหรอครับ
  • ผมว่าคล้ายๆสายกัดอ่ะแต่ก้ไม่มาก
  • บางส่วนคล้าย เช่นทรงกระโหลก กระบอกปาก (แต่หน้าไม่ยับเท่าพิท) มีความกล้าหาญ
    เป็นนักล่านักเลงนักสู้ เวลากัดเข้าข้างหน้า(ไม่เหมือนบางแก้วชอบลอบกัดเข้าข้างหลัง)หมา
    ไทยโบราณรูปร่างสูงใหญ่มีความจงรักภักดีสูงไม่เคยปรากฎว่ากัดคนดีตาย ไม่กัดเจ้าของ
    ฉลาดคิดเองเป็น(เลยฝึกยาก)ออกรบเคียงบ่าเคียงไหล่กับบรรพบุรุษเราจนถูกจารึกใน...
    สมุดข่อยว่า ศัตรูอยู่ใกล้กาย เพื่อนตายอยู่เบื้องต่ำ เสียดายผมหารูปหมาตัวแรกไม่เจอ
    หน้ากับหัวมันไทยมากๆ อุตส่าห์ไปหาหนังสือเก่าๆก็โดนปลวกรัปทานซะนี่ได้รูปมานิดหน่อย
    เดี๋ยวลองโพสต์ดู
  • ของผมไทยหลังอาน อายุปีครึ่ง เมื่อสองวันก่อนมันกัดคนวิ่งจ๊อกกิ้งหน้าบ้าน แค่เผลอหน่อยเดียว มันเคยได้กัดคนแล้ว มันแก้ยาก มันไม่เห่าแต่วิ่งเข้าไปกัดเขาเฉยเลย เสียเงินเพราะมันไปไม่น้อย ส่วนพิทบูลที่เลี้ยงคู่กันมา ยังไม่เคยกัดใคร
  • รูปหมาไทย
    ไฟล์แนบ
    หมาคึกฤทธิ์.jpg 109K
  • บทความจากหนังสือเก่า
    ไฟล์แนบ
    ประวัติหมาไทย.jpg 120K
  • แบบคุณtutanผมก็เคยเจอครับหลังอานยุคหลังๆเนี่ยผ่านมาสารพัด
  • พิทบูลของผม มันจะเห่าหรือทำท่าจะเล่นงาน เฉพาะคนภายนอกที่เข้ามายุ่งกับของของเรา เช่น คนเก็บขยะอยู่ๆมามายกถังขยะหน้าบ้านไปมันจะกระโดดตัวลอยใส่รั้วเล่นงานทันที คนส่งไปรษณีย์ก็เหมือนกันถ้ามาทำอะไรที่ตู้หน้าบ้านละก็เป็นเรื่อง ส่วนคนผ่านมาผ่านไปเฉยๆมันไม่มีอาการเอาเรืองใดๆ ส่วนหมาไทยหลังอานที่บ้านมันไม่แยกแยะเหมือนพิทบูล มันแอบเล่นงานเงียบๆเลยครับ ไม่เห่าแต่วิ่งไปกัดคนทางด้านหลังเลย มันชอบแอบกัดคนทางข้างหลังที่น่อง
  • ตัวที่ผมเล่าให้ฟังเมื่อกระท้ก่อน ลักษณะมันคล้ายพิทเนี่ยล่ะครับไม่เพรียวนะ ลํ่าสัน สูงใ หญ่ แต่ว่าดูยังไงก็รู้ว่าหลังอานเพราะ

เพราะหูมันตั้ง หน้ามันยาวกว่านิด แต่ไม่แหลม ซึ่งทรงนี้ ถูกใจมากๆ มันก็ดุนะครับ เห่าใบตองแห้งด้วย กัดคน ถ้า เป็นผู้บุกรุก

แต่เห็นเค้าปล่อยนอกบ้าน มันก็ไม่เห็นจะไปยุ่งกะใคร ออกมาขี้มาเยี่ยว ไปเที่ยวแปปนึง มันก็กลับมาเหมือนเดิมเลย ตัวมันใหญ่

เหมือนๆ พิทสายเก่าเนี่ยล่ะครับ ซึ่งถ้ามีไร่มีสวน ผมคงเอาแนวนี้ไปเฝ้าไร่เฝ้าสวนให้ผมฃ่ะ
  • ท่าน lovedog หนังสือชื่อไรเหรอครับอยากหาอ่านบ้างครับ เห็น เก่า ได้ใจดีจริงครับท่าน
  • หนังสือหมาไทยโบราณ ทวีไทย บริบูรณ์:ผู้เขียน
  • เจ้า กระทิง หลังอานสีเทา
    ไฟล์แนบ
    SP_A0406.jpg96.jpg 26K
  • เจ้า ทับทิม
    ไฟล์แนบ
    SP_A0407.jpg99.jpg 14K