ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กระดูกข้อเท้าเจริญผิดปกติ
  • เจ้าพิซซ่าอายุ 6 เดิอนกว่า ๆ ผมสังเกตเห็นมันเดินตูดปัดไปมา มีอาการเหมือนเจ็บข้อเท้า พาไปหาหมอผลเอ็กซ์เรย์หมอบอกว่า มันเป็นกระดูกข้อเท้าเจริญเติบโตผิดปกติครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    รูปถ่าย0559.jpg 143K
    รูปถ่าย0561.jpg 157K
  • ข้อกระดูกเสื่อมรึป่าว แบบว่าเดินบนพื้นลื่นๆนะคับ
  • นี่ที่เขาเรียกว่า ขาตึง ช่ายมั้ย :020:
  • คุณหมอกัมปนาท ให้ยามากิน 2 สัปดาห์ เป็นยาคล้าย ๆ อาหารเสริม และอธิบายวิธีการดูแล และกายภาพบำบัด ขั้นต้นสาเหตุมาจากพันธุกรรม และการเลี้ยงดูก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้อาการรุนแรงขี้นได้ครับ การดูแลเบี้องต้น หลีกเีลี่ยงพื้นที่ลื่น งดออกกำลังกายหนัก ๆ และแนะนำให้ว่ายน้ำ พาเดินเล่นได้แต่ห้ามดึงหรือกระชากมันจากสายจูง คือลักษณะที่ดึงจนขาหน้าลอยน่ะครับ เพราะจะทำให้กระดูกขาหลังมันล็อค ซื้อแผ่นยางกันลื่นมาปูที่บ้านimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    รูป​ถ่0180.jpg 215K
    รูปถ่าย0546.jpg 158K
    รูปถ่าย0547.jpg 158K
  • ไม่ใช่ข้อสะโพกครับ คือผมพามันไปหาหมอที่แรก คุณหมอเอ็กซ์เรย์ผลตรวจคือ สะโพกห่าง ให้ยาแก้ปวด แก้อักเสบรักษาตามอาการ แต่มันไม่ดีขึ้น ผมไม่สบายใจ เลยพามันไปหาอาจารย์กัมปนาทที่รักษาโรคกระดูกโดย ตรง คุณหมอบอกไม่ใช่สะโพก แต่เป็นที่กระดูกข้อเท้าครับ
  • 6เดือนเองหรอคับ ตัวใหญ่กว่าเจ้าของซะแล้ว
    หมาที่บ้านแฟนก็เป็นคับ แต่อาการหนกัถึงขั้นผ่าตัด ระวังให้มากคับ ลงทุนซื้อพื้นยางก็น่าจะช่วยได้เยอะ ว่ายน้ำให้บ่อยๆให้มีกล้ามเนื้อมารองรับข้อต่อที่เสื่อมคับ
    ผมก็กัวที่บ้านจะเป็นเหมือนกัน เพราะพื้นกระเบื้องทั้งหลัง แต่อาศัยให้มันนอนอย่างเดียว วิ่งให้น้อย ถ้าอยากวิ่งจะพาออกกำลังกายนอกบ้านตลอด
  • ใช่คับกระดูข้อเท้า ถ้าอาการหนักเข้าแล้วจะหนาวคับ ข้อเท้าแบะออกด้านข้าง จะยืนยังลำบากเลยคับอย่าว่าแต่เดินเลย ไม่ได้ขู่นะ แต่ตั้งแต่ต่อไปนี้ต้องอดทนคับ แก่ไปแล้วเราเหนื่อยกว่านี้อีก บอกไว้ก่อนว่าค่าผ่าตัดไม่ใช่ถูกๆนะ
  • หาซื้ออ่างใบใหญ่ให้มันได้ออกกำลังกายขาหลังimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    รูปถ่าย0541.jpg 190K
    รูป​ถ่0175.jpg 267K
    รูป​ถ่0179.jpg 247K
    รูปถ่าย0543.jpg 191K
    รูปถ่าย0567.jpg 181K
    รูปถ่าย0568.jpg 171K
  • ว้าวอันเท่าไรหาซื้อที่ไหนคับ อยากได้บ้่าง
  • เยี่ยมคับ เจอคนรักและรับผิดชอบอีกคนแล้วสิบอร์ดนี้
  • ขอบคุณครับ ต่อแต่นี้ไปผมกับครอบครัวจะดูแล และเป็นกำลังใจให้มัน จะทำอย่างดีที่สุดครับ
  • ว่าแต่อ่าวนี่อันเท่าไรคับ
  • คนเลี้ยงน่ายกย่อง และเป็นตัวอย่างให้กับคนที่คิดจะเลี้ยงสุนัขจริงๆครับ
  • พิทบูลไม่ได้เป็นแค่สุนัขสำหรับคนๆนี้แน่ๆ มันคือส่วนหนึ่งองครอบครัวที่ไม่มีวันทิ้งกัน
  • อ่างใบละ 5,500 บาทครับซื้อแถวพระราม 2 ร้าน สุธีค้าถัง แต่ผมจ้างรถไปขน 2,000 รวมคนช่วยยกเข้าบ้านด้วยครับ และ ค่าเชื่อมเหล็กล็อคถังไม่ให้แบะออกเวลาใส่น้ำอีก 2,000 ครับ ผมเพิ่งจะมารู้ทีหลังจากช่างที่มาเชื่อมเหล็กให้ผมว่า ถ้าจะใช้จริง ๆ ทำอ่างแบบประหยัดกว่าได้ครับ คือขึ้นโครงเหล็กแล้วก็เอาไม้อัดทำเป็นกรอบและปูด้วยผ้ายางอย่างหนาสำหรับใส่น้ำ ค่าใช้จ่ายถูกกว่าเยอะครับ ขนย้ายก็ง่าย
  • แพงจัง รบกวนช่วยถ่ายด้านข้างตรงที่เชื่อมเหล็กให้ดูหน่อยได้ไม๊คับ
  • ได้ครับ แต่คงต้องรอหน่อยนะครับพอดี จันทร์-ศุกร์ อยู่ กทม.จะกลับบ้านก็ เสาร์ - อาทิตย์นะครับ
  • ได้คับ ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก^^
  • อ้อขอให้หายไวๆนะคับ
  • ดูจากรูป ไม่แปลกใจเลยที่สุนัขตัวนี้เดินปัดไปปัดมา เพราะเขาเป็นหมาขาตึงครับ ส่วนอาการอื่นๆเท่าที่อ่านมา หากผลเอกซ์เรยโชว์ว่ากระดูกสะโพกห่างก็เข้าข่ายที่จะเป็นโรค hip ครับ งานนี้เจอทีเดียวสองเด้งเลยครับ

• เอาใจช่วยครับขอให้หมาคุณ anom ดีขึ้นเรื่อยๆครับ หมาผมก็เป็นเหมือนกันครับ ทั้งโรค Hip เเล้วก็เป็นโรคชักครับ เเต่ก็กินยาตลอดครับ ผมให้กินยาบำรุงข้อตลอด ครับ ส่วนเรื่องอาการชักก็เดือนละครั้งหรือไม่ก็ 2 เดือนครั้งงเเล้วเเต่ครับ เวลาชักเเล้วสงสาร เขามากครับ เเต่ก็จะเลี้ยงเขาให้ดีที่สุดครับ สู้ๆครับ
  • ขอบคุณครับ เอาใจช่วยเช่นกันครับ
  • เห็นแล้ว ชื่นใจจังครับ สู้ๆครับแอบเป็นกำลังใจให้ครับ :o032:
  • ขอบคุณครับ และขอขอบคุณพื้นที่ดี ๆ ของพี่มาร์คมากนะครับ ที่ให้ผมได้ถ่ายทอดความรู้สึก และได้รับกำลังใจที่จะสู้ต่อไปครับ
  • อย่าถอยนะคีับสู้ๆๆๆ หมาผมก็สะโพก ไม่ดี ผมจะเอาพี่เป็น ไอดอลนะครับ พี่แน่มาก ขอให้หมาหายไวๆนะคีับทุกอย่ามีทางออก
    ผมก้จะหาอ่างใหญ่ๆมาให้มันเล้นน้ำ
  • เป็นสิ่งที่เลือกไม่ได้ แต่เลือกที่จะทำให้มันเป็นได้ สุดยอดมากครับ ขอให้สิ่งที่พี่พยายามอยู่ส่งผลให้มัน ดีขึ้นโดยเร็วครับ
  • ชื่นใจจัง =D>

• -------------=D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> =D> --------------------

เยี่ยมมากๆครับ ผมติดตามเจ้าพิซซา่ตั้งแต่ครอบครัวคุณ anom พาไปเที่ยวทะเลและแนะนำตัว

รวมถึงคลิปฝึกเจ้าพิซซาบนแฟลตจนมาถึงกระทู้นี้ยอมรับเลยว่า

ครอบครัวนี้เป็นครอบครัวที่รักและรับผิดชอบต่อสังคมมากๆๆ :063: :063: :063:

****อยากให้คนที่คิดจะเพาะพันธุ์หมาดูและคิดนะครับเหตุผลหลักและสำคัญที่สุดที่ส่งผลให้เจ้าพิซซ่า**

ต้องเป็นเช่นนี้คือเรื่องของพันธุ์กรรม (อะไรที่เราไม่ถนัดหรือเชี่ยวชาญจริงอย่าทำเลยครับมันเป็นปัญหา

และภาระให้กับผู้อื่นและสังคม)

หมาตัวผู้และหมาตัวเมียทุกตัวไม่สามารถเป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ที่ดีได้ทุกตัวหากเจ้าพิซซ่าไปอยู่กับ

ครอบครัวอื่นผมยังไม่รู้เลยว่า.....ชะตากรรมมันจะเป็นอย่างไร
  • รบกงนขอทราบขนาดอ่างหน่อยได้ไหมค่ะ :063:
  • วันๆเห็นหมาพิทโชคร้ายนับสิบตัวในบอร์ดนี้ แต่ได้เห็นหมาพิทที่โชคดีที่มีเจ้าของดีสักตัวยังงี้ก็เป็นปลื้มนะ
  • หัวใจคุณหล่อมากครับ คุณดูแลมันได้ดีจริง แต่อาการแบบนี้ต้องบอกว่าเสียใจด้วยจริงๆ มันรักษาไม่หาย แค่ช่วยบรรเทาความเจ็บให้น้อยลงครับ งดกิจกรรมทุกชนิดนะครับ
  • ขอบคุณทุก ๆ กำลังใจครับ หากเจ้าพิซซ่ามันรับรู้ได้ถึงกำลังใจจากเพื่อน ๆ สมาชิกเหมือนที่ผมได้รับรู้มันคงมีกำลังใจสู้กับอาการป่วยของมัน ผมก็แค่เจ้าของพิตบูลคนนึงที่อยากให้มันหายจากอาการป่วย และทำกิจกรรมร่วมกับครอบครัวของผมอย่างมีความสุข และอยู่อย่างไม่เจ็บปวดทรมาน แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ
  • ขนาดอ่าง 1.30 เมตร X 2 เมตร X 1 เมตร ครับ
  • ขอให้หายเร็วๆนะครับ :063:
  • อย่างไรไม่อธิบายมาก แต่รู้ว่า คุณดูแลมันดีมากครับ
  • ขอบคุณมากคร้าบบบ
  • เอาใจช่วยให้เค้าหายดีนะคะ ช่ืนชมในความรักเเละความทุ่มเทท่ีคุณมีต่อเค้าค่ะ =D>
  • เป็นกำลังใจให้นะครับ
  • สุดยอดครับคุณ anom
    คนแบบนี้อยากรู้จักครับ :015:
  • สมาชิกเราทำได้ถึงขนาดนี้ ผมขอชื่นชมจากใจจริงครับ
  • ไม้รู้จะว่างัยดี สุดยอดมากเลยท่านที่ทำใด้ขนาดนี้ เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ
  • อยากให้คนที่กำลังจะทิ้งหมาได้มาดูกระทู้นี้จัง เลี้ยงมาสี่ห้าปี ขายลูกไปหลายคอกแล้วด้วย แต่พอหมดประโยชน์ก็ทิ้งกันเฉยเลย
  • คุณสุดยอดจริงๆ
  • ขอบคุณมากครับ :)
  • เข้ามากี่ที่ก็ชอบครับ กระทู้นี้ (*) (*) (*) (*) (*)
  • ถ้าเจ้าของพิตบูลหลายๆคนเป็นได้เพียงหนึ่งในสิบของท่านเจ้าของกระทู้นี้ มันคงมีชะตาชีวิตที่ดีมาก
  • คุณ xinal ภาพโครงเหล็กล็อคถังครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    รูปถ่าย0572.jpg 171K
    รูปถ่าย0571.jpg 162K
  • ขอบคุณมากคับ
    พอดีวันนี้ผมตะเวณไปดูร้านขายถังข้างถนนพระรามสองหลายร้านเลยทีเดียว เห็นอยู่ร้านหนึ่งใหญ่ๆชื่อร้านโชคชัยมั้งคับมีถังกลมด้วยใหญ่มาก 8พันกว่ากว้าง2.3เมตร แล้วพอตอนออกมามีร้านติดกัน นึกว่าร้านเดียวกันเลยขับเลย เห็นติดป่ายสุธีค้าถัง555 ขี้เกียจวนกลับมาอีกรอบเลยตามเลย
    คุณanomได้เข้าไปเชคราคาร้านโชคชัยมารึป่าวคับ แล้วราคาต่างกันมากมั๊ยคับ
    เห็นพี่เค้าบอกว่าใช้ถังกลมมันไม่ต้องใช้โครงเหล็กเหมือนถังเหลี่ยม แต่ของคุณanom คงติดที่พื้นที่จำกัดใช่ไม๊คับ