ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยแนะนำพื้นใช้สำหรับเลี้ยงสุนัข
  • ตามหัวข้อเลยค่ะ
    เพื่อนพิทบูลโซนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ^:)^

คือที่บ้าน 70% เป็นพื้นคอนกรีตพิมพ์ลาย+กระเบื้องแบบลื้น อีก 30% หญ้า
    ตอนนี้ต้องการจะเลาะพื้นกระเบื้องลื่นออกหมดเลยแล้วปูนพื้นใหม่แบบไม่ลื่นให้พิทที่
    บ้านค่ะส่วนที่ไม่ลื่นจะเป็นที่กลางแจ้งหลบแดดไม่ค่อยดี ส่วนพื้นลื่นนี้ก็บริเวณที่หมา
    นอนพอดี เมื่อก่อนเลี้ยงพันธ์เล็กเลยไม่ได้กังวนเรื่องนี้แต่ตอนนี้เลี้ยงตัวใหญ่เลยคิดจะ
    ทำใหม่ไปเลยดีกว่าลดความเสี่ยงเรื่องขาเสียไปด้วย แต่ติดปัญหาว่าไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นอะไรดี
    อยากได้ที่ล้างทำความสะอาดง่าย ไม่ขี้เหร่ แล้วหลักๆคือหมาไม่ลื่นแน่นอน

ที่คิดๆไว้

1. ทรายล้าง กรวดล้าง
    สวยดีชอบแบบนี้แต่ติดว่าทำความสะอาดยากมาก ดำ..รา..ตะไคร้

image

2. กระเบื้องหยาบ
    ไม่หมั่นใจว่าความหยาบมันจะพอไหม

image

3. ปูนคัดหยาบ
    ไม่ค่อยสวย เป็นฝุ่น เดียวแพ้อีก..

อยากทำทีเดียวจบ ทำดีๆไปเลย

ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรกรุณาช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะ:067:

ขอบคุณค่ะ :)
    ไฟล์แนบ
    awb_image158255394329.jpg 28K
    1170549889.jpg 43K
  • ที่บ้านใช้กระเบื้องหยาบอยู่ครับ เวลาปกติโอเคครับ
    แต่ถ้าฝนตกลื่นครับ

• กด LIKE :063: ให้ทรายล้างครับ น่าจะมีน้ำยาทำความสะอาดโดยเฉพาะ

หรือวิธีที่พอรู้จากช่างมาคือใช้กรดเกลือผสมน้ำอัตรา 1:2 หรือ 1:3ตามความเข้มข้นที่ต้องการ

3-6เดือนทำความสะอาดครั้งก็ได้ครับ(โอ็โฮ ...ว้าว อิจฉาหมาบ้านนี้จัง)
  • จะเลี้ยงหมาสักตัวต้องทำถึงขนาดนี้เลยเหรอครับ แค่พื้นที่หญ้า30%ที่ว่าก็น่าจะพอแล้วถ้าเลี้ยงแบบปล่อยในบริเวณบ้านเพราะยังๆไงเวลาร้อนเดี๋ยวมันก็วิ่งไปหาพื้นลื่นๆเย็นๆอยู่ดี แต่ถ้าทำไปแล้วมีความสุขก็ทำไปเถอะ
    ขอให้เจอแบบที่ถูกใจครับ
  • พื้นที่เหมาะสมกับสุนัขที่สุดคือพื้นดินหรือหญ้าครับ วัสดุทุกชนิดที่คุณพูดถึงไม่เหมาะสมที่จะเลี้ยงสุนัขครับ สุนัขต้องการพื้นที่มีความยืดหยุ่นสูงในการเคลื่อนที่ โดยใช้เล็บเป็นตัวกำหนดทิศทาง และใช้ผ่าเท้าที่มีช่องแบ่งโตๆ เหมือนยาง all terrain off road เป็นตัวยึดจับพื้น

เพราะฉะนั้น ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนพื้นหรอกครับ แต่ควรจะเปลี่ยนวิธีการดูแลเค้า พาไปวิ่งเล่นในพื้นที่เหมาะสมให้มากที่สุดเท่าที่มีโอกาส ประโชน์ทางตรงคือ สุนัขมีความสุข ไม่ต้องเดินและวิ่งแบบเกร็งฝ่าเท้าและขาตลอดเวลาที่เคลื่อนไหว ประโยชน์อีกทางคือ สุนัขเรียนรู้ที่จะอยู่ในสังคม เจอคนอื่นๆนอกจากเจ้าของ เจอหมาตัวอื่นๆ และเราก็จะสามารถสร้างความสัมพันธ์แบบ interactive กับสุนัขของเราด้วยครับ
  • ดีที่สุดคือพื้นดินที่ไม่แฉะครับ แต่บ้านผมเองไม่สามารถขนาดนั้น+กับแมวเยอะมาก เลยเน้นทำรั้วซะมากกว่า
  • เห็นด้วยครับ กับ พื้นดินหรือหญ้า สุนัขที่บ้านจะชอบไปกลิ้ง นอนเล่น ได้เป็นวันๆเลย ^^
  • ขอบคุณมากสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ ^:)^

ใช่ค่ะจะเลี้ยงหมาสักตัวก็ตั้งใจว่าจะเลี้ยงๆดีไปเลย
    หมาส่วนใหญ่จะใช้เวลาอยู่ในส่วนพื้นกระเบื้องมากกว่าเพราะเนื้อที่ส่วนนี้มากกว่าหญ้าค่ะ แล้วก็เพราะมันร่มกว่าเย็นกว่า หญ้าก็เป็นที่ขับถ่ายและวิ่งเล่นเล็กน้อย

เรื่องวิ่งเล่นไม่เป็นปัญหาค่ะ เพราะจะพาวิ่งทุกวันอยู่แล้ว แต่ในหนึ่งวันหมาก็ต้องอาศัยในบ้านเป็นหลักค่ะ พาไปวิ่งช่วยค่ะ แต่ส่วนตัวคิดว่าพื้นกระเบื้องลื่นๆจะเป็นปัจจัยหลักให้เขามีขาที่ไม่แข็งแรงให้อนาคตค่ะ เลยคิดทำวันนี้ดีกว่าแก้ค่ะ

:)
  • อิจฉาหมาบ้านนี้จริงๆ :-D
  • ขอให้ ตลอด เธ้อะ..... :X
  • ขอโทษน่ะค่ะคุณ tonpong ไม่พอใจอะไรรึป่าว?
    เหออ งง
    :-??
  • ถ้าเป็นแค่ส่วนที่หมาไว้พักผ่อน ก็เป็นพื้นไรก็ได้ค่ะที่ไม่ลื่น. แล้วเวลาออกกำลังกายก็ลงพื้นหญ้าไปค่ะ เข้าใจค่ะว่าต้องการทำที่ทางหลักๆให้ไม่ลื่นเฉยๆ แล้วไม่ได้จะให้ออกกำลังกายบนนั้นใช่มั๊ยคะ ^ ^
  • ถูกต้องคะคุณ PEARRAWWR คือออกกำลังกายก็จะพาไปเดินเล่นทุกวันอยู่แล้ว+ลู่วิ่งที่บ้าน แต่ที่จะทำตรงทางหลักก็เพราะที่หมาชอบมานอนเพราะมันใกล้ตัวบ้านใกล้เจ้านาย เขาจะอยู่ประจำที่ตรงนั้นตลอด เวลาเดินออกไปเล่นกับเขา เขาจะดีใจแล้ววิ่งมาเร็วๆๆ กระโดดบ้าง หมุนตัวบ้างนึกออกไหมค่ะ 5555 น้ำหนักก็เยอะแล้วกลัวมันจะลื่นแรงๆเอาเดียวจะแย่ :013:

พอทีไอเดียมั้ยค่ะ :062:
  • เจ๋งครับ ถ้าให้ดีมีหญ้าญี่ปุ่นด้วยละสวยเลยครับ
    อิจฉาหมาจัง 555555