ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธิฝึกไม่ให้กินของคนแปลกหน้า
  • ฝึกให้สุนัขไม่กินของคนแปลกหน้า
    by Snack Mania on Tuesday, July 13, 2010 at 8:51pm ·
    จากประสบการณ์ส่วนตัวของน้องหมาที่บ้านที่ชอบกินโน่นกินนี่ ใครให้อะไรก็กินหมด จึงมีความคิดว่า...อยากรู้วิธีฝึก ไม่ให้เจ้าตูบกินทุกอย่างที่ขวางหน้า โดยเฉพาะกับคนที่ไม่รู้จัก เพราะอาจมีคนที่ไม่รู้เอาอาหารแปลกๆหรืออาหารที่ไม่ควรกินให้น้องหมากินก็ได้ และจากความอยากรู้ ทำให้ไปเจอกระทู้หนึ่ง..ของป้าวิ(flaysmom) เกี่ยวกับ"การฝึกให้สุนัขไม่กินของคนแปลกหน้า" จากwww.thaigsdclub.orgเข้า จึงอยากนำมาแชร์ให้เพื่อนๆชาวSnack Mania ได้อ่านกันค่ะ ลองอ่านกันดูนะคะ
    ภาพจาก INternetการฝึกให้สุนัขไม่กินของคนแปลกหน้า

ป้าวิ(flaysmom)ได้เขียนไว้ว่า วิธีฝึก มีหลายวิธีค่ะ ก่อนอื่น ต้องฝึกให้หมากินอาหารจากชามอาหารของตัวเองเท่านั้น และต้องรู้ว่า หมาชอบกินอะไรมากที่สุด โดยเจ้าของ ต้องเตรียมอุปกรณ์การฝึกให้พร้อม เช่น กระป๋องที่ขว้างแล้วเกิดเสียงดัง หรือ ถุงก๊อปแก๊บเป่าลมเอาไว้ตบให้เกิดเสียงดัง หรือหนังสติ๊ก+ลูกกระดาษ ที่ยิงโดนแล้วไม่เจ็บมาก แต่ตกใจ(อันนี้ต้องเป็นนักแม่นปืนสักหน่อย) เป็นต้น

เริ่มฝึก โดยต้องสร้างสถานะการณ์.........
    เจ้าของต้องแอบอย่าให้หมาเห็นตัว หรือได้ยืนเสียง หรือได้กลิ่น (อาจอยู่ในห้องบนบ้าน)
    ให้ คนแปลกหน้า โยนของที่หมาชอบกินที่สุด ให้หมา เห็น
    ซึ่งเจ้าของเตรียมอุปกรณ์ ให้พร้อม พอหมาเข้าไปใกล้ ก็จัดการทันที
    หมาจะตกใจ ชะงักไป แต่มักจะเข้าไปใหม่อีก เจ้าของก็ต้องทำให้หมาตกใจอีก
    ทำซ้ำไปเรื่อยๆ จนกว่าหมาจะยอมแพ้ และถอยไปจากอาหารนั้น
    ถ้าหมาไม่ยอมแพ้ เจ้าของต้องแสดงตัว ออกมาจัดการขั้นเด็ดขาดอย่างใดอย่างหนึ่ง

ทุก ครั้ง ที่ฝึก ต้องสำเร็จตามเป้าหมาย โดย หมาไม่กินของชอบ ที่คนอื่นให้กิน
    และเจ้าของ ต้องชมเชย และเล่นให้สนุกกับหมา และให้หมากินของชอบ จากชามอาหารของเขาเองเท่านั้น

ได้อ่านกันแล้วเป็นอย่างไรกันบ้าง อ่านแล้วไม่ยากเลยใช่มั้ย ยังไงก็ลองนำไปทำกันดูนะ ได้ผลอย่างไร นำมาบอกต่อกันด้วยนะจ๊ะ พี่ Snack Mania หวังว่า..เพื่อนๆคงจะชอบสาระดีๆแบบนี้นะคะ

ขอขอบคุณที่มา:
    กระทูของป้าวิ(flaysmom) จากhttp://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?topic=1454.0
  • ส่วนตัวผมเคยคิดว่าจะฝึกเหมือนกันแต่มานั่งคิดดูไต่ตรองดูแล้วว่าหากวันใดเราไม่สามารถให้อาหารในวันนั้นได้หรือหลายวันเช่นเราป๋วยไปทำงานต่างจังหวัดหลายวันหรือด้วยเหตุผลอื่นๆด้วยประการทั่งปวงมันจะมีปัญตามมาอย่างใหญ่หลวงหากใครจะฝึกให้หมาของท่านก็คิดดูให้ทีทวนซะก่อนนะคับแต่สุดท้ายก็ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ไว้ด้วยคับ :m01:
  • :065: ดีครับที่แบ่งปัน ขอบคุณครับ