ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากถึงคนที่กำลังจะทิ้งหมา
  • ผมเชื่อว่าทุกคนล้วนมีความจำเป็น เมื่อต้องหาโอกาสทิ้งหมา (จะขายจะให้ฟรีก็แล้วแต่) ฉะนั้นเลยเอามาฝากให้ดูกันก่อนตัดสินใจอีกครั้ง ว่าตัวเองจำเป็นขนาดไหนที่จะทิ้งพวกมัน ยังไงลองตามไปอ่านในลิงค์เฟซบุ๊คนี้เลยครับ เผื่อจะมองเห็นในแง่มุมที่แตกต่างไปจากสิ่งที่เคยเห็นกันมั่ง

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=236414256460885&set=p.236414256460885&type=1&theater
  • อยากบอกว่าวันนี้ที่พวกคุณๆ เลือกจะทิ้งหมาน่ะ นอกจากเป็นการสร้างภาระให้สังคม หรือคนอื่นแล้ว คนจนๆ จำนวนไม่น้อย ก็ต้องรับภาระเหล่านั้นแทนคนรวย ที่มีปัญญาซื้อมาแต่ไม่มีปัญญาเลี้ยงดูจนหมดอายุขัยด้วย (ไำม่ได้หมายถึงเฉพาะคนทิ้งพิตบูลนะ) :o034:
  • เห็นด้วยครับคุณ the_door ผมล่ะนับถือป้าจิงๆ
  • เข้ามาเห็นด้วยกับคุณ the door ใครอยากจะทิ้งหมาควรรออีกสักพักรอให้ผมเตรียมตัวสักไม่นานครับ

ตอนนี้กำลัง หาตลาด หานายหน้า หารถกระบะป้ายทะเบียนปลอม เดี๋ยวใครไม่เอาหมาตัวไหนบอกจะไปรับไปส่งเวียดนามครับ :o043:

ปล ล้อเล่น เห็นด้วยครับ the door :063:
  • เฮ่อๆคงขายดีเลยทีนี้ พิทบูลเนื้อเยอด้วยดิ
  • ประโยชน์ น้อยมากครับ the_door

ที่จะไปฝากความหวังไว้กับคนขาดความรับผิดชอบ ปัดความรับผิดชอบให้ผู้อื่นและสังคม
    แต่เราต้องทำให้คนที่คิดจะเลี้ยง และเริ่มเลี้ยงใหม่ๆ ตะหนักให้ได้ว่าอย่าทำตัวเหมือนคนประเภทนี้ซ้ำอีก
    อย่าคิดแต่ประโยชน์ส่วนตัว รักแต่ตัวเอง
    " ไม่เคยหวังให้กลุ่มคนพวกนี้หมดไป แค่ลดลงบ้างสังคมก็จะสูงขึ้นเองครับ "

และที่สำคัญต้องร่วมสนับสนุน ผู้เลี้ยงและผู้เพาะพันธุ์ที่มีความรู้ ความรับผิดชอบ ต่อตนเองและสังคมครับ

:o034:
  • เครียด:o034:
  • :o034:
    เครียดเป็นเพื่อน
  • คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ ต้องดูกันไปยาวๆ

ต่อหน้าทำอย่างหนึ่ง
    ไฟล์แนบ
    1_original.png 241K
  • image
    ไฟล์แนบ
    1_original.png 241K
  • พอลับหลังทำอีกอย่างหนึ่ง
    image
    ไฟล์แนบ
    1_original (1).png 91K
  • แล้วพวกมูลนิธิสัตว์ต่างๆไปไหนหมดครับ
    **โดยส่วนตัวผมแอนตี้น่ะพวกคนเอาข้าวไปให้สุนัขจรจัดกิน
    ***ในความคิดส่วนตัวน่ะควรที่จะร่วมกับหน่วยงานจับทำหมันให้หมด ถ้าทำจริงๆเปิดบัญชีซิครับคนที่รักสุนัขเขาพร้อมที่จะจ่ายให้เพื่อน4ขาอยู่เเล้ว ดีกว่าคุณๆเอาข้าวไปกองให้กิน เเล้วมันก็ปี้กันออกลูกหลานเยอะไปหมด
  • :063: pame ผมว่าความคิดนี้เข้าท่าครับ
  • เห็นด้วยกับคุณ pame นะครับ เรื่องจับทำหมัน แต่ประเด็นคือมันไม่มีหน่วยงานไหนทำจริงๆ จังๆ น่ะสิครับ (หรือมีแต่ผมไม่รู้ 555) ที่สำคัญคนทิ้งกับคนช่วยมันต่างกันทั้งปริมาณ ความยุ่งยาก และค่าใช้จ่าย

ถ้ามันมีหน่วยงานไหนทำจริงๆ จังๆ ทุกวันนี้หมาจรจัดในประเทศเราก็คงไม่มีให้เห็นแล้ว (มั้ง)

ผมเองก็ไม่เคยให้ข้าวหมาจรจัดนะครับ (ยกเว้นตอนน้ำท่วมเพราะเข้าใจความหิว) แต่ก็ไม่เคยไปห้ามหรือด่าพวกป้าๆ ลุงๆ แกนะครับ เพราะคนพวกนี้ส่วนใหญ่หาเช้ากินค่ำ ไม่ค่อยมีรายได้ หรือมีความรู้หรอก พวกแกก็ช่วยไปตามประสา เท่าที่จะคิดได้เพราะสงสาร หากไม่ให้บางทีหมาพวกนี้มันก็ต้องไปคุ้ยถังขยะ หรือขโมยของคนทั่วๆ ไปทำเอาเขาเดือดร้อนกันอีก คนรวยๆ ที่มีความรู้มีฐานะน่ะเขาไม่ทำหรอก (แต่ขับเบ๊นซ์เอาหมามาทิ้งวัดนี่มีจริงนะครับ 555)

ปล.สาเหตุของหมาจรจัดจริงๆ แล้ว ผมว่าไม่ได้เกิดจากมีคนให้ข้าวนะครับ แต่มันเกิดจากคนเอามาทิ้งมากกว่า ไม่เชื่อลองไปดูตามวัดสิครับ ให้เอากทม.มาจับหมาไปให้หมดเลยก็ได้ รับรองไม่เกิน 3 เดือนก็มีีมาอีกเพียบ จากนั้นอีก 1 ปี ก็จะขยายพันธุ์เพิ่มจำนวนด้วย ดีไม่ดีบางวัดมีหมาพันธุ์แพงๆ หรือแม้แต่พิตบูลด้วยล่ะ

:o034:
  • หน้าออฟฟิตผม ทุกคืนตอนดึกจะมีป้าแก่ๆ เอาอาหารมาเท เช็ดเข้
    สกปรกเลอะเทอะสุดๆ ตอนผมอยู่ก็ไม่มา จะได้บอกแกไปให้ที่อื่น
    ผมปูกระเบื้องสีขาว เพื่อต้องการความสะอาด แต่แกทำเลอะทุกคืน
    ถ้ารักมากก็น่าจะไปให้ที่หน้าบ้านแก แต่เสือกเอามาให้หน้าบ้านคนอื่น
  • โดยส่วนตัวผมก็ไม่ชอบการให้ข้าวหมาจร แล้วทำสกปรกเหมือนกันครับ แต่หลายๆ คนที่ผมเห็น เขาก็จะถือจานชามเก่าๆ มาด้วย จากนั้นพอหมากินเสร็จก็จะเก็บกลับไป ไม่ทำเลอะเทอะ ในกรณีบ้านป๋า อาจจะบอกเขาไปให้ตรงอื่นที่ไม่เลอะ หรือไม่ก็ลองแนะนำวิธีนี้ก็ได้ครับ (พวกนี้บางทีเขาก็คิดได้แค่ที่ทำจริงๆ ครับ)

สารภาพตามตรงว่าผมก็ยังนึกวิธีที่ดีๆ มากกว่านี้ไม่ได้เหมือนกัน ครั้นจะห้ามไม่ให้พวกเขาให้เลย ก็เห็นสภาพหมาจรเหล่านี้แล้วรู้สึกเวทนา เชื่อว่าถ้าเลือกได้มันก็อยากมีบ้าน มีนาย มีที่คุ้มหัว เหมือนหมาที่ซื้อมาน่ะแหละ แต่ดันเลือกไม่ได้แถมบางตัวก็มีคนเอามาเลี้ยงตอนเด็กๆ พอโตก็ปล่อยเป็นหมาจร ผมเองก็เคยจ้างคนมาจับไปทำหมันหลายตัวแล้วเหมือนกัน แต่มันเยอะจัดเลยทำได้ไม่หมด (เพราะมีคนเอาปล่อยเรื่อยๆ)

สุดท้ายนี้ได้แต่หวังว่าคุณภาพของคนไทยที่เลี้ยงหมา จะพัฒนาดีขึ้นต่อๆ ไปในอนาคตครับ :o034:
  • มันไม่มีโอกาสได้อยู่บอกนะซิครับ แกมาตอนดึกผมกลับบ้านไปแล้วครับ
    ที่ผมรู้เพราะถามจากข้างบ้านครับ เมื่อก่อนออฟฟิตผมมันไม่มีใครอยู่
    แต่แกก็น่าจะสังเกตนะว่า มีการปรับปรุง ปูกระเบื้องฟุตบาทใหม่
  • แนะนำว่าทำป้ายติดไว้เลยครับ :m01: