ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยหน่อยครับพี่(มือใหม่ตัวแรก)
  • หมาของผมเป็นตัวเมียครับ ได้มาวันนี้มันขี้กลัวมากหงอยๆอ่ะคับเจ้าของเค้ามาส่งขับรถมาประมาณ3ชั่วโมง

แล้วกะว่าจะพาไปวิ่งเล่นอ่ะคับจะพาออกไปดีมั้ย ลืมบอกไปคับ2เดือนกับอีก6วันคับ ทำไงดีคับ ช่วยหน่อย

แล้วใครมีอะไรอยากบอกมือใหม่ก็บอกได้นะคับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น ขอบคุณครับ
  • ให้เค้าปรับตัวสักสองสามวันครับ เดี๋ยวก็ซ่าครับ อย่าพึ่งพาออกบ้านรอสักอาทิตย์ทำวัคซีนอะไรเรียบร้อยค่อยพาไปนอกบ้านจะดีกว่าครับ :015:
  • พี่คับวัคซีนที่ว่าจะพาไปจะบอกเค้าว่าไงคับ มันขี้กลัวมากคับ ยังสั่นอยู่เลย นอนอย่างเดียว
  • พาเด็กๆดูรอบๆบ้าน พกขนมสุนัข+น้ำ1ขวดพาเดินเล่นชิลๆ(ในสายจูง)ระวังอย่าไปในที่ๆมีสุนัขตัวอื่นอยู่ เด็กๆจะได้ไม่กดดัน
  • พอเดินเล่นภายในบ้านในรั่วบ้านให้คุ้นเคย ก่อนครับ 2 เดือนยังไม่ต้องรีปอะไรครับไว้ภูมิมากกว่านี้ค่อยพาออกนอกบ้านครับ เดียวออกนอกบ้านไปเจอสุนัขมีโรคแล้วจะติดเอาง่ายๆครับ ภูมิ 2 เดือนยังมีโอกาษติดเชื้อ
    ให้นอนเป็นทีเป็นทางนะครับแนะนำเลยอันนี้ ลูกสุนัขอาจจะร้องแต่ก็ไม่ต้องตกใจไปครับเป็น 2-3วัน เดียวก็หายไปเอง ระวังเรื่องยุงด้วยละครับ :o044:
  • ครับขอบคุณมากครับ แล้วจะเอารูปมาโชนะครับ กำลังเห่อออ แล้วพี่ๆครับจะตัดหูดีมั้ยครับ
    ไฟล์แนบ
    pp.JPG 288K
  • ก่อนเอามาเลี้ยงคุณเคยศึกษาอะไรเกี่ยวกับพิทบูลมาก่อนบ้างรึป่าวครับ ดูท่าทางคุณจะไม่ค่อยรู้เรื่องพื้นฐานในการเลี้ยงลูกสุนัขเลย

พิทบูลนะครับไม่ใช่กระต่ายที่จะรับมาเลี้ยงแล้วค่อยศึกษา แต่ยังไงก็เอาเข้ามาเลี้ยงแล้วก็ศึกษาหาความรู้ในเว็ปนี้ให้มากๆแล้วกัน

ยินดีด้วยกับสมาชิกใหม่นะครับ เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบ ถ้าผมพูดไรไปไม่ถูกใจต้องขอโทษด้วยนะครับหวังดีจริงๆ :-D
  • เลี้ยงหมาตัวแรก..
    หากยังเล็กอยู่ควรรอให้ฉีดวัคซีนลูกหมาให้ครบก่อน.. แล้วค่อยพาออกข้างนอกหรือเล่นกับหมาตัวอื่น ไม่งั้นเสี่ยงต่อการติดโรคต่างๆ เช่น พาโว หรือลำไส้อักเสบ ไม่ก็หัด..เป็นต้น ซึ่งอันตรายต่อชีวิตมาก
    ตอนซื้อหมามาไม่ได้ขอสมุดวัคซีนเขามาเหรอค่ะ คนขายมีบอกรึป่าวว่าถ่ายพยาธิรึยัง.. วัคซีนกี่เข็มแล้ว???
    ช่วงนี้สำคัญมากน่ะ..

ลูกหมากิน2-3 มื้อต่อวัน(ควรฝึกเรื่องวินัยการกิน)
    ถ่ายบ่อยฉี่บ่อย
    6-7 เดือนจะมีประจำเดือนครั้งแรก ควรระวังอย่าให้ไปผสมกับตัวไหน (หรือจับทำหมั่นเลยจะดีต่อตัวสุนัขมากๆ)

ลืมไป.. อย่าลืมเรื่องเห็บหมัดด้วยช่วงนี้หน้าฝน.. พาไปฉีดกันเห็บหมัด พยาธิหัวใจทุก 1-2 เดือนด้วยน่ะค่ะ

ถ่ายพยาธิลำไส้ทุกๆ 3 เดือน หากให้กินดิบด้วยก็ให้ทุกเดือน ^^
    เอาใจช่วยมือใหม่

;-)
  • อ่ะอีกอย่าง.. ฉีดพิษสุนัขบ้าปีล่ะครั้งด้วยเนอะ
  • เฮ้อออออออ ไอ้คนขายมันไม่แนะนำอะไรเลยหรือ เวรแท้ๆ :001:
  • หมาพึ่งมาวันแรกให้มันคุ้นกับสภาพแวดล้อมใหม่ก่อนปล่อยมันดมพื้นที่บริเวณบ้านเราคอยตามดูมันก็พอ ยังไม่ต้องไปอะไรกับมันมากไว้วัน2วันพอมันเริ่มเข้าสภาพปกติของมันค่อยพาไปทำวัคซีน
    ที่จริงมันมีกระทู้ที่เฮียมาร์คตั้งไว้เมื่อเดือน2เดือนก่อนตอนเอากรามลอคเข้าบ้านวันแรกอันนั้นก็เป็นตัวอย่างที่ดีนะลองๆหาดู
    ที่สำคัญเลยหมาเด็กยิ่งท่าทางตื่นๆเจ้าของยิ่งอยากจะโอ๋ อย่าไปโอ๋มัน

• อย่าพาออกไปนะถ้าวัคซีนไม่ครบ ข้างบ้านผมตายวันที่5ที่ซื้อมันมา เหอหมาพาวิ่งเล่น หมอบอกปอดติดเชื้อ
  • อยากรู้จัง ซื้อมาจากคอกไหน เอามาส่งให้ถึงบ้านได้ แต่ทำไมไม่มีคำแนะนำที่จำเป็นให้เลย หรือว่าขายเอาเงินอย่างเดียว ความรับผิดชอบไปไหนหมดหนอ
  • ที่มันกลัวเป็นธรรมดาครับ ค่อยสร้างความคุ้นเคย ของผมตอนมาวันแรกหลบแต่ในมุมมืด ผมใช้วิธีเอาอาหารเม้ดใส่มือ ไปให้มันกิน จะได้รู้ว่าเราเป็นมิตรครับ ได้ผลดีครับ วันที่สองซ่าเลย
  • มันคึกแล้วพี่...กินเก่งมาก กลางวันนอนกลางคืนเล่นจัด ซนจัด

อีกนิดคับ สดือมันบวมๆกดไปก็แฟบแล้วมานก็บวมใหม่เป็นไรมั้ยคับ พี่ว่าจะโตมากน้อยแค่ไหนคับติชมได้คับ ยินดีรับทุกคำแนะนำคับศิษย์พี่
    ไฟล์แนบ
    ;lkj.JPG 288K
    jjj.JPG 288K
    mmm.jpg 246K
    ooiu.JPG 295K
    ggg.jpg 298K
    frt.JPG 285K
    dfg.JPG 290K