ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามพี่มาร์ครัฟ และพี่ๆๆทุกคน
  • มีอยู่ว่าผมไปชื้อหมามาอีกตัวหนึ่งอายุประมาณ 4 เดือน ผมจะพามันเดินเล่นโดยใช้สายจูงแต่มันไม่ยอมเดินพอผมจะจูงหรือดึงมันจะนั่งลงไม่ยอมเดินๆๆจะมีวิธีอย่าไงดีครับ..ขอบคุณครับ
  • คุณได้ให้เวลาในการปรับตัวแก่มันแล้วหรือยัง และมันยอมรับว่าคุณเป็นนายมันแล้วหรือยัง

มันไม่เดินก็เพราะมันกลัว มันขาดความเชื่อมั่น แต่ถ้ามันมั่นใจในตัวคุณว่าสามารถปกป้องมันได้เมื่อไร คุณพาไปไหนมันก็ไปครับ
  • ล่ามสายจูงไส่ปลอกคอทิ้งไว้แบบนั้นแล้วปล่อยวิ่งเล่นในบ้านไปก่อนครับ
    เวลาเดินนอกบ้าน ถ้าไม่ยอมเดิน เราก็ต้องค่อยๆ เรียกๆ เวลาเค้าขยับเดินตามก็ชม
    ถ้าเป็นหมาเห็นแก่กินก็ใช้ขนมล่อก่อนครับ เดี๋ยวซักพักพอรู้ว่าออกนอกบ้านละสนุก มันจะไม่ขัดขืนละครับ :-D
  • ควรมีการฝึกอย่างไรครับแล้วทำไหมอีกตัวหนึ่งมันถึงเดินครับๆๆแต่พอไม่ใช้สายจูงพาไปใหนก็ไปทุกที่ครับๆๆกุ้มใจมากครับๆๆ
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/1909/มือใหม่อยากให้อ่าน

ลองอ่านดู กระทู้นี้แทบจะสอนทุกเรื่องอยู่แล้ว
  • ขอบคุณครับที่ไห้ความรู้ๆๆ
  • คุณได้ให้เวลาในการปรับตัวแก่มันแล้วหรือยัง และมันยอมรับว่าคุณเป็นนายมันแล้วหรือยัง

มันไม่เดินก็เพราะมันกลัว มันขาดความเชื่อมั่น แต่ถ้ามันมั่นใจในตัวคุณว่าสามารถปกป้องมันได้เมื่อไร คุณพาไปไหนมันก็ไปครับ

O_o นี่เป็นสาเหตุที่ หมาไม่ยอมเดินนี่เอง ขอคุณสำหรับความรู้คับพี่มาร์ค กระทู้แล้วผมไปแสดงความเห้นตอบคนถามไปว่า คงเป็นเพราะ อ้วน ขี้เกียจ 555 ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่มเลย คราวนี้จะตอบไม่พลาดแล้วครับ :022:
  • บางคนได้หมามาใหม่ๆ เห่อจัดพาไปจูงเดิน หมามันกลัวไม่ยอมเดินไปกะชากมันอีก คราวนี้แก้ยากเลยครับ
    จากหมาดีๆ ร่าเริ่งสนุกสนาน ขี้เล่น กลายเป็นหมากลัวสายจูง ดังนั้นได้หมามาใหม่ๆให้เขาได้ปรับตัวกับสภาพแวดล้อมใหม่ๆก่อน เพราะมันเคยอยู่พร้อมหน้ากับแม่และพี่น้อง อยู่ดีๆ คุณไปแยกเขามาอยู่บ้านคุณ มันเป็นสถานที่แปลกใหม่ไม่คุ้นเคย เขาก็ต้องกลัวเป็นธรรมดา