ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ด้วยความสงสัยอะไรบางอย่างแบบเด็กๆ
  • คุณเคยลองคิดกันมั้ยว่าความสัมพันธ์ของคนกับคน คนกันสัตว์ เวลาที่เราสูญเสียสิ่งที่เรารักเราผูกพันธ์ไปนั้นเคยส่องกระจกแล้วเห็นแววตาตัวเองมั้ยว่ามันรู้สึกเศร้าเหงาว้าเหว่เพียงใด ผมได้อ่านหลายๆกระทู้ที่คิดจะทิ้งหมาไม่ว่าด้วยจะเหตุผลใดๆ คุณลองนั่งลงแล้วมองเข้าไปในตาของหมาคุณสิเมื่อมันรู้ว่านายของมันที่สุดในใจของมันกำลังจะยก ขาย ทิ้งมัน ให้ไปอยู่ในความดูแลของคนอื่นคุณจะเห็นความเศร้าในตาของมัน ไม่รู้ว่าคุณเคยมั้ยตอนที่หมาคุณกำลังจะตายแต่มันรอให้คุณมาบอกกับมันว่าไปให้สะบายเถอะคำพูดแค่นี้ทำให้มันจากเราไปอย่างไม่มีห่วง แต่มันเป็นคำพูดที่ทำให้เจ้าของหมาถึงกับน้ำตาตกเลย การที่จะรับสิ่งมีชีวิตเข้ามาในชีวิตนั้นคือภาระและหน้าที่ของคุณมันคือสิ่งที่คุณจะต้องทำหน้าที่นั้นจนกว่าใครจะตายจากกันไป มันมีชีวิต มันมีจิตใจ ถ้าคุณไม่พร้อมขอเถอะอย่าเอามันมาเป็นภาระของคุณและสังคมของคุณเลย
  • นึกภาพตามแล้วน้ำตามันไหลออกมาเอง :022:
  • ฮึบไว้ๆ อย่าเบะ ฮึบ :'( ซึ๊งอะ
  • :063: หมาไม่เคยทิ้งคน แต่คนกับทิ้งหมา
  • :063: คุณตะ สงสัยเราต้องเจอกันจิงๆซักเมา เอ๊ย ซักครั้งแล้วมั๊งคับเนี้ย :-D
  • รู้สึกเหมือนเจ้าของกระทู้เลยคับเวลาเห็นพวกลงขายหมาทั้งที่ก็เลี้ยงมันมาจนโตแล้ว ต้องขอชื่นชมคนแบบนี้ว่าใจดำสุดๆ ที่ตัดภาระของตัวเองด้วยวิธีแบบนี้ได้ ผมเองคงต้องเลี้ยงดูมันให้ดีที่สุดต่อไปจนกว่าจะตายจากกันเพราะใจดำไม่พอ อะไรที่ควรจะต้องทำให้เขาแต่บางทีก็ขี้เกียจแค่นี้ผมยังรู้สึกผิดเลยคับ ใครจะว่าผมเป็นพวกดาวมหาลัยก็ช่างคับ คำพูดของคนไม่เข้าใจหรือพวกที่คิดว่าหมาเป็นเครื่องมือไว้โชว์พาวหรือเลี้ยงตามแฟชั่น ผมไม่ถือคับ

ก่อนเอาหมามาเลี้ยงคิดให้ดีคิดให้มากคับ ลองคิดดูนะคับเอาเขามาแล้วดูแลเขาไม่ดี สมมติถ้าตอนเขาเด็กเราไม่เอามาเขาอาจจะได้ไปอยู่กับคนอื่นที่ดูแลเขาได้ดีกว่าเราก็ได้ เพราะฉะนั้นถ้าเอาเขามาดูแลแล้วกรุณารับผิดชอบการตัดสินใจของตัวเองในตอนนั้นด้วยเถอะคับ
  • สวดยวด ครับ จากใจ...โอ๊ต แม่สอด
  • อ่านแล้วน้ำตาไหล
  • ถูกต้องมากครับพี่ จขกท ผมเคยสูญเสียพิทไปตัวแรกในชีวิต
    มันร่อแร่มากตอนอยู่บ้านผมไม่สบาย รักษาอยู่นานป้อนยาป้อนข้าว
    ให้น้ำเกลือตามคุณหมอสั่ง จนกระทั่งมันเริ่มหนักจึงนำตัวไป แอดมิดโรงบาลอีกรอบ คราวนี้มันรู้ตัวว่ามันคงไม่รอด มันตะกายมานอนตักผมตลอด
    ทั้งที่มันใกล้หมดแรง หลังจากนั้นพอผมกลับบ้านไป ไม่ถึงสามชั่วโมงมันก็สิ้นลมหายใจ เศร้าใจยิ่งนัก
  • ต่างคนต่างจิตต่างใจ กับบางคนหมาคือเพื่อน คือครอบครัว แต่สำหรับบางคนอย่าว่าแต่ทิ้งหมาเลยครับ พ่อ แม่ พี่ น้อง สหาย หรือแม้แต่ลูกมันก็ทิ้งได้ นี่คือความจริง ที่คนไม่ใช่แบบนี้ไม่มีทางเข้าใจครับ :o034: