ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องทำหมัน
  • รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยคะ พอดีพาน้องหมาเพศเมียไปทำหมันมา 5 วันแล้ว สังเกตอาการเค้าจะฉี่กระปิดกระปอย ตลอด บ่อยครั้งด้วย ถามหมดเค้าบอกต้องใช้เวลวหน่อยกว่าจะกลับมาเหมือนเดิม. อาการยังงี้ปกติดีไหมคะ?
  • คิดว่าอาจจะเจ็บแผลเลยหรือระแวงบริเวณแผลก็เลยปล่อยเต็มเหนี่ยวไม่ได้ผลก็เลยออกมาแบบนั้น รอดูอาการจนตัดใหมเสร็จไปสักพักครับ คิดว่าคงไม่เป็นอะไรมาก ตอนของผมทำเวลาฉี่ก็ปล่อยแปบเดียวไม่เหมือนทุกทีเหมือนกัน แต่มันไม่มีอาการกะปริบกะปรอย
  • เป็นปรกติครับ บางครั้งอาจมีเลือดปนออกมาเล็กน้อยด้วย
    ผมทำมา3ตัวแล้ว
  • ขอบคุณคะ
  • ขอชื่นชมครับ เจ้าของที่ไม่มีความประสงค์จะเลี้ยงเพื่อการพานิชย์และนำหมาไปทำหมันแบบนี้ ^:)^

อยากให้คนอื่นเอาเป็นตัวอย่างครับ การทำหมันไม่มีผลเสีย นอกจากจะไม่ต้องค่อยกังวลมีสมาชิกใหม่โดยไม่ตั้งใจ ยังมีแต่ผลดี อื่นๆอีก เช่น ตัวผู้ลดความก้าวร้าว ไม่ฉี่มั่ว ตัวเมียป้องกันมะเร็งครับ
  • ขอถามครับ ถ้าทำหมันแล้ว ยังทำกิจกรรมได้รึเปล่าครับ เพราะทำหมันแล้วความกระตือรือร้น มันนะลดลง (ของผมจะไปทำวันหยุดนี้ครับ)
  • "คุมกำเนิด" ประชากรหมาที่ไม่พึงประสงค์ ไม่พร้อม ไม่เป็นภาระสังคม :063: :-bd =D>
  • ที่บ้านก็ทำหมัน แต่ก็เห็นมันยังดื้ออยู่เหมือนเดิมนะ
  • ผมว่าแค่แรงขับทางเพศลดลง ไม่น่าจะทำให้กิจกรรมทำได้น้อยลง หมาไทยที่บ้านผม ตัวเมียก็ทำตั้งแต่ 6 เดือน ทุกวันนี้ 2 ขวบมันยังฟิตปั๋ง ขุดดิน กระโดดกัดเชือก วิ่งไล่หมาอัลเซเชียนจากในรั้วบ้านทุกวัน ผมทราบมาว่าในต่างประเทศที่เจริญแล้ว เขาทำกันเป็นปกติเลย ดีไม่ดีมทุกวันนี้ อาจมากกว่าตัดหูอีกมั้งครับ :o034:
  • ต่างประเทศ การขายสุนัขตามร้านเพทชอป จะมีโปรโมชั่น คือ ทำหมันให้ฟรีครับ
  • ตัวนี้ก็ทำหมันตั้งแต่เล็ก ความจื๊ดไม่ต้องพูดถึงออกกำลังกายง่ายมาก ล่ามไว้กับต้นไม่สักครึ่งชม.แล้วค่อยมาเก็บ :013: image
    ไฟล์แนบ
    photo.JPG 283K
  • ทำหมันไม่ได้ทำให้หมาหุ่นเสียอย่างที่คิด มีรูปยืนยัน หลายคนคิดว่าทำหมันแล้วหมาจะหุ่นอ้วนเสียรูปทรง เปลี่ยนความคิดซะ การทำหมันทำให้มันสงบลงได้มากช่วงฤดูผสมพันธุ์ imageimage
    ไฟล์แนบ
    ภาพถ่าย0909.jpg 80K
    ภาพถ่าย0911.jpg 79K
  • ของผมก็ทำครับ แรงเหมือนเดิม ไม่ต้องกังวลครับ
  • ของผมก็ทำครับแข็งแรงดี (ตั้งแต่วันแรกที่ทำ) ก็กระโดดโลดเต้นเหมือนเดิม รู้สึกจะเล่นแรงขึ้นด้วยซ้ำ กินเยอะต้องระวังเดี๋ยวอ้วน เกินไป
  • ผมจะไปทำเพราะมันคำรามใส่แฟนผม หมาทำหมันจะใจเย็นขึ้น ที่บ้านต่างจังหวัด ทำหมันทุกตัวผมเลี้ยงหมาไทย8 ตัวครับ ตัวผู้ทั้งหมด ( แฟนผมไปหยิบของเล่นมันมาไห้ตัวเล็กเล่น แต่ผมล่ามไว้ตลอด)
  • น่าจะเป็นผลข้างเคียงนะคะ จากยา จากแผล
    คงเจ็บแผลอยู่ เดี๋ยวคงดีขึ้น สู้ๆค่ะ
    การทำหมัน... สนับสนุนเช่นกัน
    พิทที่บ้านเป็นตัวเมีย สายตาไม่ดี สุขภาพไม่ดี อายุขวบเศษ
    ก็ทำหมันให้เลย ป้องกันไว้ก่อนปัญหาอื่นๆจะตามมา
    มานจาปวดหัว...:)>-

@pitbull7 ที่ไหนคะ ดูคุ้นๆคล้ายบางพระเลย (ขอโทษนะคะถ้าจำผิด)
  • หมาคำรามใส่ผมว่าไม่เกี่ยวกับทำหมันไม่ทำหมันมังครับ