ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากเลี้ยงหมาแดงคับ(แก้)
  • รบกวนช้วยบอกราคาและวิทีการเลี้ยงหน่อยคับ
  • ผมขอแนะนำทั่นไปศึกษาการเลี้ยงและการป้องกันอื่นๆให้ดีก่อนจะมาหาหมาดีกว่านะครับของดีอย่ารีบร้อนแล้วมันจะมาอยู่ในมือทั่นเองแล้วรับลองท่าทั่นมีความรู้ดีพอแล้วทั่นจะคัดเลือกหมาตามที่ทั่นอยากได้จากข้อความที่คุณเขียนผมว่าคุณยังไม่ทันศึกษาเลยมั้งครับแล้วก็มาบอกปาวๆว่าอยากได้ท่าคุณไปศึกษาให้เยอะๆบางทีถึงเวลานั้นคุณอาจจะไม่อยากได้มันขึ้นมาก็ได้ ขอยืมคำพูดพี่มาร์ค หน่อยนะครับ >>(พิทบูลไม่ใช่หมาที่ใครๆนึกอยากเลี้ยงก็เลี้ยงได้มันไม่เหมือนหมาทั่วๆไป) ผมว่าคุณเลิกตั้งกระทู้หาหมาเป็นกระทู้ถามข้อมูลที่สงใสดีกว่านะครับ ผมว่าท่าพ่อของกรามเทพเข้ามาเห็นคุณคงโดนหรือเค้าอาจไม่แลตามองกระทู้คุณเพราะเค้าเบื่อเจอพวกไม่ศึกษาแล้วอยากจะเลี้ยงเรียกง่ายๆว่าตามกระแส
  • เอาใจช่วยนะครับ รอให้ได้คำแนะนำดีๆกจากผู้เชี่ยวชาญก่อนแล้วค่อยไปซื้อนะครับ
    เชื่อว่า สักวันหนึ่งในอนาคตต้องได้เลี้ยงแน่ แต่ตอนนี้รอก่อนนะ อย่าใจร้อนเด็ดขาด
    ความอดทนคือสิ่งสำคัญมากสำหรับการเลี้ยงหมาเทพพันธ์นี้ ดังนั้นรอไปเรื่อยๆ ยังไม่เจอก็อย่าเพิ่งเอามานะครับ
  • ขอบคุนคำแนะนำนะครับจะลองศึกษาไหดีเลยครับถ้ามีไรแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ
    แล้วก็ดูyoutubeที่พี่แนะนำวิทีสอนนะครับ พอดีเพิ่งเข้ามาสนใจและชอบสนัขสายนี้อ่ะครับกำลังรวบรวมความรู้ยุอ่าคับ
  • ตอนนี้ที่เลี้ยงยุก็บูรีเพทเมียอายุ3ปีแล้วไม่ดีเลยแต่จากศึกษาขั้นต้นเค้าว่าหมาแดงจะโหดกว่าเลยคิดว่าเว็ปนี้อาจจะไหความรู้รึเคล็ดลับดีดี ที่จะช้วยให้ผมเลี้ยงอย่ากถูกวิทีเลยเข้ามาถามอ่ะคับ
  • ไม่ทราบว่า จขกท อยู่แถวไหนครับ

เหตุผลที่ถาม เพราะ การเลี้ยงพิตบูล เรดโนส เป็นหมาแนวกิจกรรม แรงขับเยอะ
    หากสนใจจริงๆ ต้องเตรียม กิจกรรมไว้รองรับให้หมาได้ระบายออกบ้าง เพื่อป้องกัน เหตุไม่คาดฝัน
    จะให้ดีควรไปดู การเลี้ยงและการเล่นกิจกรรม ของหมาเหล่านี้แบบสัมผัสด้วยตนเอง ว่าเราจะทำได้หรือ เอาอยู่มั๊ย

ศูนย์ฝึกสุนัข ดีวัน ซอย กรุงเทพ-กีฑา 33 ทุกวัน
    กลุ่มพิตบูล นนท์ กรมชลประทาน แยกปากเกร็ด 0843887900
    เชียงใหม่ กลุ่มพิตบูลนอร์ท
    อีสานทีม มีหลายจังหวัด ขอนแก่น มหาสารคาม อุดร เลย
    กาญจนบุรี กลุ่ทพิตเวท

อยากให้ลองสัมผัส ของจริง แล้วจึงประเมินได้ว่า ....
    ตัวเราเองเหมาะสมกับหมาประเภทใด ครับ

สำหรับข้อมูลตัวหนังสือ
    วิธีเลือกลูกสุนัข วิธีการเลี้ยง การดูแล การฝึกฝน หาได้จากที่นี่ กระทู้เก่าๆ ทางฝั่งซ้ายมือ

ราคาลูกสุนัข ต้องให้สัมพันธ์กับ ประวัติ สายเลือด
    การเลี้ยงดูลูกหมาของผู้เพาะพันธ์ หรือบรีดเดอร์ที่มีความรับผิดชอบ เพราะ..
    การเลือกซื้อลูกหมาทั้งที่
    ควรใส่ใจรายละเอียดเหล่านี้ให้ดีจะได้ไม่ผิดหวัง ปล่อย ทิ้งหมาเมื่อโตแล้วไม่ถูกต้องตรงใจตามวาดฝันไว้ครับ
  • เลี้ยงหมาแดงจำเป็นต้องเล่นกิจกรรมด้วยเหรอฮ่ะ
    แล้วแต่ความชอบเถอะฮ่ะ เลี้ยงให้มันนอนอยู่กับบ้านก็ได้
  • โด่ พี่ det_cm ก็เกินไป "เลี้ยงให้มันนอนอยู่กับบ้านก็ได้" ก็อย่าที่พี่ power_pit แกบอกแหละครับ "ต้องเตรียม กิจกรรมไว้รองรับให้หมาได้ระบายออกบ้าง" ก็พิทบูลพลังมันเยอะ พลังมันเหลือ นอนอยู่บ้านเฉยๆ ก็ไม่ใช่พิทบูลดิ่พี่ ^^ ใช่มั๊ยครับพี่
  • ขอบคุนมากคับที่แนะนำต้องไปดูสะหน่อย อิอิ
  • เบอร์ผม 0843887900
    อยากรู้อะไรจริงโทรสอบถามได้ครับ
    อย่าตั้งคำถาม หรือยั่วยุ สร้างปัญหาความแตกแยก โชว์หน้าเว็บเลยครับ

ตั้งแต่ให้เบอร์ไป ยังไม่มีคนจริงโทรมาเลยซักคน :064:
  • อยู่จังหวัดอะไร...เเละมีเบอร์ไหมคับ... :-c :-D
  • พี่สู้ สู้ๆ
  • ศึกษาก่อนครับผม เสพความรู้ที่จะต้องจัดการกับเค้า รู้จักความสามารถในการทำลายล้างของเค้าให้ดีก่อนครับผม
    แล้วพี่ก็จะรู้ว่าเค้าไม่ใช่หมาครับ "เค้าคือพิทบูล ^^" (ยืมพี่มาร์คมาหน่อยนะครับ ^^)

ปล. ค่าใช้จ่่ายที่พี่ต้องรับผิดชอบ มันประเมินค่าไมไ่ด้นะครับผม ^^
    กลัวเลี้ยงโดยไม่ศึกษา จะกลายมาเป็นภาระสังคมครับ ด้วยความเคารพ ^^
  • ขอบคุนคับได้ไรดีดีเยอะเลย
  • หาความรู้อีกสักหน่อย แล้วก็หามาเลี้ยง ถ้าเรามีหมาแล้วเกิดหมาเราเป็นไรเราจะได้รู้และรักษาถูกคับ ทฤษฎี ต้องควบคู่กับ ลงมือปฎิบัติจริงคับ ต่อให้ศึกษามากแค่ใหน แต่เราไม่ลองเลี้ยงจริงๆเราก็ไม่มีทางรู้หรอกว่า พอมันเกิดไม่สบาย เช่นเป็นตุ่ม ขนร่วง แล้วเราจะต้องทำอย่างไร ยกตัวอย่างเช่น พวกที่เรียนหมอ เขายังต้องเรียนทฤษฎี แล้วก็ ต้องลองปฎิบัติจริงๆ กับพวกศพเลย ต่อให้ความรู้แน่นแค่ใหน แต่หมาบางตัวมันก็ไม่ใช่ว่าจะป่วยเป็นโรคเดียวกันซะทุกตัวหรอกคับ
  • ขอบคุนคับ
  • ได้โปรดเถอะครับ ถ้าไม่ได้คิดจะนำความสามารถของมันออกมาใช้ ก็ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงพิตบูลก็ได้ครับ เลี้ยงหมาพันธ์อะไรก็ไม่แตกต่าง :065:

ผมสงสัยจริงๆ บางคนทำไมถึงอยากเลี้ยงพิตบูล ทั้งทีไม่เคยคิดจะนำความแตกต่างของมันมาใช้ประโยชน์เลย
  • ผมว่าบางคนเขาก็พาไปทำกิจกรรมนะคับ เช่นวิ่ง หรือ ว่ายน้ำ แต่ถ้าจะให้พิทบลูทุกตัวสามารถ ไปแข่งลากน้ำหนัก ผมว่าสถานที่คงไม่พอ และที่สำคัญ ผมว่าคงไม่มีคัยว่างทุกคนหรอกคับ เนื่องด้วยสถานที่จัดงาน ระยะทาง ความสะดวกในการเดินทาง เอาแค่คนที่เลี้ยง รักและรับผิดชอบ ไม่ทอดทิ้งมันผมว่าก็น่าจะพอแล้วคับ
  • ผมหมายถึงคนที่เลี้ยงไว้เฉยๆ ขังกรงเกือบทั้งวัน และไม่เคยพาทำกิจกรรมอะไรเลย ไม่เคยพาไปเดินเล่น ไม่เคยพาไปเจอผู้คน ไม่ได้หมายความว่าจะต้องพาไปแข่งลากน้ำหนักครับ

เคยเห็นไหม คนเลี้ยงหมาพิตบูล วันๆแทบไม่เคยเจอหน้าหมาตัวเอง เช้าเอาข้าวให้แล้วก็ไปทำงาน เย็นกลับมาเก็บขี้ ทำอยู่แบบนี้เป็นปีเป็นชาติ ผมก็ยังงง ถ้าต้องการเพียงแค่นี้ เลี้ยงหมาอะไรก็ได้ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงพิตบูลเลย พิตบุล มันต้องการปลดปล่อยพลังบ้าง เพื่อให้มันสุขภาพแข็งแรงมากที่สุดครับ
  • ใช่คับ บางคนอ้างว่าทำงานไม่มีเวลา ผมคิดว่าเราตื่นให้ไวกว่าเดิมอีกสักครึ่งชั่วโมง เพื่อมาเล่นกับหมา พาหมาเดินบริเวณบ้าน กลับจากทำงาน ให้เวลามันอีกสักครึ่งชั่วโมง ผมคิดว่ามันก็น่าจะดีใจแล้ว ดีกว่า ให้ข้าว ให้น้ำ ไม่เคยเอาออกมาเล่น ไม่เคยเจอผู้คนเลย
  • ใช่ครับของผมพอปล่อยวิ่งเล่นนะใส่เกียร์หมาสปีดเต็มร้อย