ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
  • ดิฉันซื้อ Bully มาได้ประมาณ 2 วันแล้ว มีอาการซึมเศร้า ไม่ทานอาหาร ไม่เดินไปไหน นั่งอยู่แต่ที่เดิม ไม่แน่ใจว่าน้องหมาเป็นอะไร รบกวนสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยนะคะ T_T
  • น้องหมาเป็นเพศเมียนะคะ อายุ 7 เดือนกว่าค่ะ
  • เค้ากำลังปรับสภาพครับพยายามเล่นกับเค้าบ่อยๆและสร้างความคุ้นเคยให้เค้าผ่อนคลายอย่าพึ่งบังคับให้เค้าทำอะไรแล้วก้อดูความเปลี่ยนแปลงถ้าไม่ดีขึ้นก็พาไปหาหมอไปตรวจดูว่าเค้าป่วยหรือป่าว ถามเจ้าของเดิมเค้าด้วยว่าเค้าเคยกินอะไรอยูแบบไหนมีสนุขตัวอื่นอยู่ด้วยหรือป่าว
  • สมใจอยากแล้วนะคับ :064:
  • ขอบคุณมากนะคะ
  • ผมเคยเจอปัญหาเหมือนกันครับช่วงแรกๆ
    imageimageimage
    ตอนแรกเอาเจ้านี่มาก้อเป็นแบบนี้
    ไฟล์แนบ
    DSCF2308.jpg 167K
    DSCF2305.jpg 154K
    DSCF2356.jpg 160K
  • ก้อเลยหาเพื่อนมาให้
    ไฟล์แนบ
    DSCF2351.jpg 154K
    DSCF2342.jpg 162K
    DSCF2313.jpg 177K
  • พอเดินเข้าใกล้หน่อยเค้าก็หามุมหลบแอบ ตัวสั่น เหมือนกลัวมากค่ะ
  • หมามีปันหาไร จากเจ้าของเก่า ป่าวครับเนีย
  • ก้อคือตัวนี้ครับ
    imageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF2357.jpg 169K
    DSCF2319.jpg 146K
    DSCF2342.jpg 162K
    DSCF2313.jpg 177K
    DSCF2351.jpg 154K
  • ถามเค้าแล้วค่ะ ว่าอยู่กับเจ้าของเก่าร่าเริงดี ไม่มีปัญหาอะไร น้องหมายังไม่ชินกับสถานที่ใหม่ๆมากกว่า ต้องให้เวลาเค้าปรับตัว
  • สวยทั้งคู่เลยค่ะ เยี่ยมๆ
  • กรณีแบบนี้เราเป็นเพื่อนเขาได้อยู่แล้วครับ การหาเพื่อนมาให้ไม่ใช่ทางออกที่ดีครับ เราสามารถเป็นเพื่อนเขา ได้ครับเขาไว้ใจเราเมื่อไหร่มันก็จะดีขึ้นเองครับ เราควรเรียกเขาให้ออกมาหาเราเองนะครับแล้วแสดงความไว้ใจ ให้เขาสำรวจสถานที่ให้พอครับ ให้รู้สึกว่าปลอดภัย คนในบ้านว่าให้พยายามสร้างความเชื่อใจ ให้เวลาเขาสักพักก็ดีขึ้นเอง
  • อาการแบบนี้แสดงว่าหมาตัวนี้ขี้กลัวครับ การเลี้ยงดูจากเจ้าของเก่าน่าจะมีปัญหา เพราะหมาเจ็ดเดือน ไม่ควรมีอาการแบบนี้ครับ

การเอาหมาพิตบูล มาเป็นเพื่อนกับพิตบูล เป็นวิธีการที่ไม่แนะนำอย่างเด็ดขาด ผมมั่นใจว่า วันหนึ่งจากเพื่อนจะกลายเป็นคู่อาฆาต ที่จ้องจะฆ่ากันครับ
  • เบื้องต้นแนะนำให้เลี้ยงตัวเดียวครับ อย่าหาภาระมาเพิ่ม ทุ่มเทเวลาให้
    กับเค้า หมาที่มีอาการแบบนี้ฟังแล้วเหนื่อยใจแทนเลย อาการทางใจ
    ต้องอดทนอย่างเดียวเลย คิดง่ายๆ เหมือนคนอกหักหรือผิดหวังครับ
    ต้องใช้เวลาในการฟื้นฟูสภาพจิตใจ มีเพื่อน (ในที่นี้ก็คือเรานั่นแหละ)
    ค่อยปลอยใจและให้กำลังใจ ไม่ควรลงโทษหรือโมโหเวลาเค้าแสดง
    อาการที่เราไม่ชอบ เราต้องพยามสร้างความมั่นใจให้กับหมา ต้องทุ่มเท
    และใช้เวลาในการรักษามากหน่อยครับ

ขอให้โชคดี
  • แต่รออีกสักหน่อยเดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ พาเค้าไปเดินเล่นในบริเวณบ้านบ่อยๆ ใจเย็นๆครับ ผมโทษทีที่แนะนำให้หาเพื่อนผมลืมไปว่าสภาวะแต่ละคนไม่เหมือนกัน ส่วนผมบ้านมีเนื้อที่เยอะแล้วก็มีรั้วรอบขอบชิด สถานที่เอื้ออำนวยและยังมีเวลาดูแลตลอด ก้อเลยเอามาเลี้ยงเพิ่มได้
  • ^^!!!...น่าจะเป็นอาการป่วยทางใจมากกว่าครับ อยู่ระหว่างปรับตัว และปรับใจกับบ้านใหม่
    รวมทั้งปรับตัวกับ คุณ (จขกท.) ซึ่งเป็นเจ้าของใหม่ พึ่งรับหมามาเลี้ยง ๒ วันต้องให้เวลาหน่อยครับ
    ตอนนี้เค้ายังไม่ไว้ใจคุณ ถ้าคุณเข้าใกล้ เค้าก็จะยังกลัว และพยายามหนี ก็ปล่อยไปก่อนครับ
    ถ้าเราไปจับตัวเค้าตอนกำลังกลัว ก็ไม่ช่วยให้อาการตื่นกลัวหายไปได้ เราต้องสร้างความไว้วางใจ
    ให้เค้าเชื่อใจเราก่อนครับ ถ้าเราทำได้แล้วเค้าจะหายกลัวแล้วเดินเข้ามาหาเราเอง แล้วเราจะเล่นกับเค้าได้

^^^...วิีธีหนึ่งที่ผมเคยใช้ได้ผลคือ ใช้อาหารล่อ ให้เค้าออกมาจากความกลัว และไว้ใจเราครับ
    แค่นำอาหารไปวางไว้ ที่ใกล้กับที่เค้าอยู่ ให้เค้าเห็นเราแล้วเราก็ถอยออกมา วันละ ๒ -๓ ครั้งก็ได้
    ทำแบบนี้ ซัก ๓-๕ วันก็ได้ผลแล้วครับ ระยะเวลาขึ้นกับความกลัวของหมานะครับ
    ขอให้ความอดทนและใจเย็นไว้นะครับ ขอเอาใจช่่วยให้จขกท. ผ่านสถานการณ์นี้ไปได้โดยเร็วครับ
  • ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกความคิดเห็นเลยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
  • คุณให้ใจกับเค้า รึยังครับ ? เค้าอาจยังหวาดระแวงอยู่ คุณลอง ให้ใจกับเค้าเสริม ความ มั่นใจ ทำให้เค้า เห็น ว่าคุณเป็นมิตรเป็นเจ้าของไม่ทำร้าย เค้าแน่ๆ เรียกเค้า มา ยืนข้างๆเค้า ตบไหล่เค้าเบาๆ ให้ชื่อ(เรียกชื่อ)เค้าบ่อยๆ ชมเค้า เวลาให้ อาหารเนี่ยเหมาะที่สุดเลยครับที่จะ ทำ การทำอย่างนี้ นอกจาก จะสร้างความ สำพันธ์ที่ดีให้ สุนัขกับเจ้าของ ยังต่อเนื่องถึงด้านการฝึก ระเบียบวินัย และ ฝึกเบื่องต้นหลายๆ อย่างเลยครับ

ที่กล่าว มาผมหมายถึงให้ ใจ นะครับ ไม่ได้ ให้โอ๋ ถ้าเลี้ยงโอ๋ คงแน่เลยปวดหัวตึบ! 55555

ตบไหล่เบาๆอย่างรู้ใจ " Good dog!!! !"
  • ขาดการปลุกใจจะเป็นได้เเค่เเมวน้อย เเต่ถ้าคอยเสี้ยมฝึกฝนมันจะเป็นเสือใหญ่
    หมาขาดกลัวควรสร้างความกล้า เเต่ถ้าหมาบ้าต้องฝึกให้มันกลัว
    มากไปมันไม่ดี เเต่ถ้าน้อยเกินมันก็ไม่พอ

สายกีต้าทั้ง 6 สาย เปรียบดังตัวหมาท่านที่ท่านเลี้ยง ส่วนตัวท่านเองเปรียบดังคนบรรเลงเพลงในกีต้าตัวนั้น

ถ้าสายหย่อนไปเสียงมันจะไม่เพราะ เเต่ถ้าตึงมากไปมันก็อาจจะขาด
    ทุกอย่างมันอยู่ที่คนตั้งสาย ในเมื่อคุณเป็นคนเล่น คุณก็ต้องตั้งสายให้ได้ เเละเมื่อไรที่คุณตั้งสายเองได้อย่างถูกต้อง...

เสียงที่คุณบรรเลงนั้น.. จะออกมาอย่างไพเราะเเละงดงามที่สุด... มันจะพร้อมสำหรับการร้องเพลง

ที่สำคัญที่สุด.... ถ้าทำได้ทุกอย่างเเล้ว ก็รอเเต่เวลาเท่านั้น เมื่อเขาเริ่มปรับตัวได้ล่ะก็ คุณก็จะเห็นความเปลี่ยนเเปลงครั้งยิ่งใหญ่..

By T.D.F BLACKSTONE KENNEL.