ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

7-8เดือนตัดหูช้าไปใหม
  • หมาที่บ้านอายุ8 เดือนค่ะ ทีแรกกะว่าจะไม่ตัดหูแต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนใจตัดแล้ว จะดีหรือป่าวค่ะหรือว่าไม่ควรตัดค่ะ รบกวนขอความคิดเห็น เพื่อนๆพี่ๆค่ะ
    1.ตัดตอนนี้ยังทันมั๊ยค่ะ
    2.แผลที่เกิดจากการตัดหายยากกว่าตอนเด็กมากใหม และใช้เวลาประมานกี่วัน
  • โมดนะตับ เอารุปลงยังไงออ แล้วก้อรุปโปรไฟ ^^'ื
    โพสในบอด และรุปโปรไฟล? ส่วนเรื่องตัดหู จิงงแล้วไมาน่สเกินสามสร่เดือน แต่ก็ทำตัดๆด้แยู่ครับ งัดๆผ่ หมอหยุ่ย ปถว เจเจ ทำดีครับ
  • ตัดเพื่ออะไร ?

ตอบคำถามนี้ให้ได้ก่อนครับ
  • เหตุผลคืออยากหล่ออย่างเดียวเลยค่ะ แต่ถ้าแผลหายยากและไม่ควรทำตอนนี้ก็จะไม่ตัดค่ะ :013:
  • คิดว่าตัดแล้ว หล่อขึ้นจริงไหม ตัดแล้วเราจะรักมันมากขึ้นไหม ถ้าคำตอบคือใช่ก็ตัดครับ

แต่ถ้ารักมันเพราะมันเป็นอย่างที่เห็นตอนนี้ ก็ไม่มีความจำเป็นครับ
  • หากรักหมาจริง ไม่ควรนำไปตัด เพราะหมาโตแล้วจะเป็นอันตรายต่อหมาและทำให้หมาเสียเลือดมาก
  • โอกาสที่จะตัดแล้วหูเสียทรงมีสูงครับ ราคาค่าตัดจะแพงมาก หมาเจ๊บมากด้วย หูหายยาก หูตั้งยาก หมาโตแล้วเกาหูแรง ไหมเย็บหูหลุด หูฉีกขาด เสียหูครับ หูเสียทรง หมอไม่แนะนำให้ตัดครับ แต่ถ้าดื้อมากจะตัด หมอก็ตัดให้ครับ แต่จะไม่รับประกันหูนะครับ เครมหูไม่ได้ด้วยนะ (ไม่มีอะไหล่)

คนเลี้ยงพิทถ้าคิดจะตัดหูมีเวลาให้คิดและตัดสินใจได้ไม่เกิน 3 เดือนครับผม จริงๆก็เกินได้นะครับแต่อย่างให้เกินไปเลยครับ สงสารหมามันครับ เราตัดหูมันไม่เคยถามมัน(ถึงถามมันก็ตอบไม่ได้อยุ่ดี)ที่ตัดก็เพราะว่านิยม เป็นความชอบส่วนบุคคล อันนี้ก็แล้วแต่รสนิยมครับ แต่ในเมื่อตัดสินใจตัดแล้วควรตัดตั้งแต่เด็กครับให้มันเจ๊บน้อยที่สุดเท่าที่เราจะคิดว่าช่วยให้มันเจ๊บได้น้อยที่สุดครับผม (แต่จริงๆมันก็คงเจ๊บอยุ่ดี)
  • การตัดหู ไม่ได้ทำเพราะรักหมา แต่ทำเพราะรักตัวเอง
    การตัดหูไม่ได้ประโยชน์อะไรแก่ตัวหมาเลยแม้แต่น้อย มันเป็นความสุขของคนล้วนๆ
    การตัดหูหมาตอนโต แสดงว่าเจ้าของเห็นมันเป็นเพียง ........................ :002: :003:
  • ขอบคุนพี่ๆมากๆค่ะ แบบนี้ก็แปลว่าไม่ควรตัดผลเสียเยอะเลย
    เล่าให้ฟังแต่แรกเลยค่ะ เริ่มแรกไปรับหมามา สอบถามจากคนที่ขายให้เขาบอกว่าสัก4-5เดือนค่อยตัดก็ได้ เพราะช่วงเด็กวัคซีนยังไม่ครบไม่ควรพาไปตัด แล้วช่วงที่หมาเรา4-5เดือนไม่ค่อยสมบูรณ์ค่ะ มีป่วยเป็นระยะเลยไม่ได้ตัด ตอนนี้แข็งแรงดีเลยมีความคิดอยากตัดโผล่ขึ้นมา ก็เลยลองมาถามก่อนค่ะ ว่ามีผลดีและผลเสียยังไง
    ได้คำตอบแบบนี้ก็ตัดสินใจได้เลยค่ะว่าไม่ตัดดีกว่า
  • ตัดตอนเล็กๆ ยังพอกล้อมแกล้มอ้างได้ว่า เพราะรักมาก จึงอยากทำให้มันดูดีที่สุด สวยที่สุด หล่อที่สุด เพื่อที่เราจะได้อยูกับมันไปนานๆ
    แต่ใครเพิ่งจะคิดมาตัดตอนโต คงเป็นเพราะเริ่มทำไจยอมรับไม่ได้ว่าหมาตัวเองสวยสู้คนอื่นไม่ได้ จึงต้องพึงการผ่าตัดช่วย แต่ผมเชื่อว่ามันคงช่วยไม่ได้เท่าไรหรอกครับ หมาสวยมีหูมันก็สวยได้
    ถ้ารู้ว่าจะอันตรายก็ยังจะทำ ก็คงไม่มีใครห้ามได้ เพียงแค่รู้สึกสงสารในชะตากรรมของหมาตัวนี้เท่านั้นเองครับ

image

มีคนโดนด่ากระเจิงไปหลายคนแล้ว ที่มาบอกว่าให้พามันไปตัดหู มันจะได้หล่อมากกว่านี้ X(
    ไฟล์แนบ
    gram.jpg 67K
  • อย่าตัดเลยโตแล้ว..น่าสงสารมันตอนมันตัดเสร็จใหม่เจ็บแทนหมาเลย
  • พี่มาร์คพูดถูกใจมากคับตัดเพื่ออะไร =D> =D> :063:
  • ลูกสาวที่บ้าน8เดือนกว่า ก็ไม่ได้ตัด ครับ เมื่อทีแรกก็ว่าจะพาไปตัด แต่คิดไปคิดมา หมาเรา เราเลี้ยง เรารัก สวยหรือไม่ เราก็รัก ครับ
  • ตอนแรกก็ว่าจะพาไปตัดมั้ง แต่พอมาเจอคำถาม พี่มาร์คแล้วตัดสินใจได้ทันทีไม่ตัดแล้ว เกือบคล้อยตามเสียงรอบข้างแล้ว ที่นั้ถ้าใครมามาถาม ทำไมไม่ตัดหูจะได้สวย จะตอบว่าหมากูกูไม่ตัดมีอะไรไหม (แค่คิดในใจนะครับไม่พูดจริงหรอก )