ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอรายชื่อและรุ่นนักลากที่จะลงแข่ง
  • เรียนสมาชิกสิงห์นักลากทุกท่าน

ขอทราบรายชื่อนักกีฬา และ น้ำหนักตัว สุนัขที่จะลงแข่งลากน้ำหนักชิงแชมป์ประเทศไทยสนามที่ 2 ประจำปี 2556 เหตุผลก้เพื่อให้ง่ายต่อการจัดรุ่นและเตรียมงาน ดังนั้น รบกวนแต่ละทีมช่วยรวบรวมรายชื่อนักกีฬาให้หน่อยครับ ส่วนใครไม่มีทีม จะลงในนามบุคคลก็ไม่มีปัญหาครับ ลงชื่อไว้ในกระทู้นี้เลยนะครับ เราต้องการทราบจำนวนแบบคร่าวๆก่อนครับ จะได้นำไปจัดรุ่นและคำนวนเวลาที่เราจะใช้ในการแข่งขันครับ

งานเราจะเริ่ม 10.00-18.00 น. วันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2556 ซึ่งเป็นงานวันสุดท้ายของงานไทยแลนด์ด๊อกโชว์ครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความร่วมมือด้วยดีเสมอมา ^:)^
  • ถ้าต้องการข้อมูล คร่าวๆ เพื่อ เพื่อจัดรุ่น และ คำนวณเวลา
    ผมขออนุญาตแจ้งเป็นรายบุคคลก่อนครับ เพื่อความสะดวกรวดเร็ว ในการรวบรวมข้อมูล

และเพื่อ ความแม่นยำในน้ำหนัก และ จำนวนนักกีฬา
    ขออนุญาต รับผิดชอบส่วนบุคคลก่อนครับ เบื้องต้น 3 ตัว

1.เจ้าผม 31-32 กก
    2.ชีตาร์ 27-28 กก
    3.จากัวส์ 25-26 กก
  • ขอบคุณมากครับท่านสู้
    ของพี่ก็มีหมาเทพอยู่ตัวเดียว คือ เดอะกรามเทพ น้ำหนักอยู่ประมาณ 30-32 ครับ
    ส่วนของยังเติร์ก เดี๋ยวให้มาลงกันเองครับ เนื่องจากจำน้ำหนักไม่ได้ครับ
  • ไลแค่น แฮนเลอร์ อุ้มอิ้ม สังกัดอีสานทีม ลงป้องกันแชมป์ในรุ่น 28-32 ครับ :o028:
  • 1.ลูเคีย 30kg
    2.เชียเรอร์ 34kg
    3.ซันซัส 45kg

ส่ง3ตัวก่อน อาจมีเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ :062:
  • ขออนุญาต เสนอกติกา ซักข้อครับ เนื่องจากสังเกต จากงานต่างๆ

เพื่อเป็นการบริหารเวลาที่มีอยู่น้อยให้คุ้มค่าที่สุด
    เรื่องการเรียก โหลดน้ำหนัก ควรต้องชัดเจนกว่านี้
    และไมใช่ให้พิธีกรสนามประกาศเรียกถามในสนามว่ารุ่นนี้มีใครอีกมั๊ยตลอด
    เสียเวลาโดยไม่จำเป็น และอาจมีการเหลื่อมล้ำเรื่องความได้เปรียบเสียเปรียบ ได้

เห็นควร เสนอให้มีการเรียกหรือแจ้งน้ำหนักที่จะลง ก่อนที่พิตตัวแรกในรุ่นนั้นๆ จะทำการลงลากครับ

ตัวอย่าง
    ขณะทำการลากอยู่ที่น้ำหนัก900กก

หากผู้ใดประสงค์ ลากที่1000กก
    ต้องแจ้งระหว่างนี้หรือก่อนที่พิตตัวแรก ที่น้ำหนัก1000กก จะทำการลาก

ไม่รับแจ้งเพิ่ม ระหว่างลาก 1000 กก

เพื่อคว่ามเตรียมพร้อมของนักกีฬาเอง และ ทีมงานผู้จัด
    และป้องกันการได้เปรียบเสียเปรียบ ซึ่งมีและผลแพ้ ชนะ ของพิตในรุ่นเดียวกันได้ครับ :033: :X

ขออัย หากลงผิดกระทู้ แก้ไขไม่ทันครับ ^:)^ ^:)^ ^:)^
  • เห็นด้วยครับ ใครจะลงน้ำหนักต่อไปควรแจ้งกรรมการเป็นการล่วงหน้า ใครไม่แจ้งถือว่าข้าม น่าจะช่วยประหยัดเวลาได้มากครับ
  • ของผมส่ง 2ตัวครับ
    Vincent: 33-34 kg.
    Picasso: 38-42 kg.
    ขอเสนอนิดนะครับ ช่วงน้ำหนักบังคับผมว่าเราควรแจ้งไว้เลยว่าจะลากน้ำหนักไหนในช่วงน้ำหนักบังคับครับเพื่อความรวดเร็วในการจัดคิว
    ขอบคุณครับ
  • ของผม 3 ตัว เฉินหลง อิสานทีมฝึกเองเรียกเอง น้ำหนักชั้งเมื่อเช้า
    1. ทรอย 17 กก.
    2. คีย์ล่า 37 กก.
    3. โกโก้ 40 กก.

น้ำหนักนักกีฬาอาจเปลี่ยนแปลงหลังจากการแบ่งรุ่นครับ
    ขอบคุณครับ
  • ขอความชัดเจนเรื่องรุ่นอีกครั้งครับ
    เช่น29-31ถ้า 31.1- 31.9อยู่รุ่นเดียวกัน ใช่หรือๆไม่

บาเลย์. 29-31
    จูเนี่ย. 38-40

ยุทธ. ครับ
  • น้ำหนักสุดท้ายในรุ่นจะจบด้วย จุด .00 ครับ และน้ำหนักรุ่นถัดไปจะเริ้มต้นที่ จุด .10 ครับ
    ยกตัวอย่าง รุ่น ต่ำกว่า 25 กก หมายความว่า หมาที่มีน้ำหนักตัว ไม่เกิน 25.00 กิโลกรัม
    และรุ่น 26-28 จะเริ่มตั้งแต่ 25.10-28.00 ครับ ดังนั้นหมาที่น้ำหนักเกิน 25 ต้องอยู่ในรุ่นนี้ครับ :-D

• งานนี้ อยากให้ทุกท่านที่อยู่กรุงเทพ และ ปริมณฑล มาร่วมกันเป็นเจ้าภาพนะครับ
    เรามาช่วยกัน ยกระดับการแข่งลากน้ำหนักให้มีมาตรฐานสูงขึ้นกันดีกว่า ผมมั่นใจว่าเรากำลังจะโกอินเตอร์ครับ :-D

ผมได้ข้อสรุปแล้วว่า อเมริกัน พิตบูล มันไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบทำอะไรอย่างฉาบฉวยครับ หากรักไม่จริง แค่ทำตามกระแส หรือเห่อตามเพื่อน ก็อย่าเสียเวลาเลยครับ เล่นไปก็ไม่สุด เพราะท้ายสุดท่านก็เลิกล้มกลางทางอยู่ดี ^:)^
  • ประมาณว่าเรือล้มกลางทะเลใช่มั้ยพี่ไปก็ไปไม่ถึงฝั่ง :-q
  • แล้วถ้าหมาหนัก25.05kgต้องลงรุ่นไหนเพราะยังไม่ถึง25.10 kg ครับ

ขอบคุณครับ

• ผมเชื่อว่าปัจจุบันตาชั่งเราคงไม่ละเอียดขนาดนั้นหรอกครับ
    แต่โดยสปิริตของนักกีฬาที่ดี ถ้ารู้ตัวว่าเกิน 25.00 ก็ควรต้องไปลงในรุ่นถัดไปครับ :-D

ผมพยายามตั้งกติกาให้ชัดเจนที่สุด เพื่อให้ปฏิบัติตามได้ง่ายๆ
    แต่ในทางปฏิบัติถ้าคนจะตุกติก กติกาดีแค่ไหนมันก็มีช่องให้มุดอยู่ดีละครับ
    ความน่าเบื่อของทุกเกมส์การแข่งขันคือ กติกาหยุมหยิม และ ผู้เข้าร่วมไม่มีน้ำใจนักกีฬา

ดังนั้น การแข่งขันจะสนุก เกิดจาก กติกาส่วนหนึ่ง สปิริต ของผู้เข้าร่วมส่วนหนึ่งครับ ^:)^
  • พูม่า ลงรุ่นไม่เกิน 37 กก. ครับ
  • ทุกวันนี้ใครจะคิดกันอย่างไร ผมก็เดาใจไม่ถูกจริงๆครับ แต่สำหรับผมแล้ว กิจกรรมลากน้ำหนัก มันเป็นเกมส์ของลูกผู้ชายจริงๆ และมันก็เป็นเกมส์ที่ดีสำหรับหมาพิตบูลด้วยครับ ใครทำผลงานได้ดีก็แสดงว่าหมากับเจ้าของสื่อสารกันได้เยี่ยม การที่หมามันยอมลาก ก็เพราะเจ้าของสามารถครอบครองพัวใจมันได้ แต่ถ้าเจ้าของครองใจมันไม่ได้มันก็ไม่ลาก หังใจสำคัญในการประสบความสำเร็จมันก็มีอยู่แค่นี้เองครับ

ดังนั้น ยามลงแข่งขัน หน้าที่ของผมคือทำมันให้ดีที่สุด แพ้ชนะมันอยู่ที่เราทำได้ดีกว่าเขา หรือเราทำได้ดีน้อยกว่าเขา แต่สิ่งที่ผมจะยึดไว้ตลอดเวลาคือ ชัยชนะที่ได้มาต้องขาวสะอาด ถ้าแพ้ก็แสดงว่าเราเตรียมตัวมาดียังไม่พอเท่านั้นเอง :X
  • ยินดีต้อนรับพี่สันต์กลับสู่สมรภูมิครับ 55

หวังว่างานเมืองทอง ต้องดีที่สุดในรุ่นนะครับ ฮา ......
  • ขอบคุณครับ
  • ผมส่ง2 ตัวคับ
    Coco 27-28
    Ovantin 34-36
  • MoOdy ลงรุ่น 29 - 31 ครับ
  • ผมส่ง...
    สต๊อป:38-39 kg....คับ :-D
  • ไม่เห็นด้วยเรื่องน้ำหนักเริ่มต้นครับ เนื่องจากแข่งในฮอลล์ ไม่มีที่ให้สุนัขวอร์มเลยนะครับ น่าจะบังคับทุกตัวที่1000 กก. 1500 มันไม่มากก็จริง แต่อยู่ขึ้นไปลาก กลัวจะเสียนะครับ ควรไม่ควรแล้วแต่พิจราณานะครับ พร้อมปฎิบัติตาม
  • น้ำหนักบังคับเยอะเกินไปครับถึงจะสโลบ 3 cm ก็ตาม
  • เจมส์ อ่านอีกรอบนะครับ ดูตรงหมายเหตุด้วยครับ

คุณ pisit อยากแก้น้ำหนักเริ่มต้นเป็นอย่างไร ขอไอเดียหน่อยครับ
  • ขออนุญาต แก้ไขตัวเลข พิกัดน้ำหนัก
    ตามที่พี่มาร์คอธิบายมาให้ชัดเจนยิ่งขึ้น (ตามนี้ถูกต้องมั๊ยครับ)

ดังนั้น น้ำหนักที่อยากจะเริ่มต้น อยากใช้ตามนี้ครับ
    < 25 เริ่มต้นที่ 800 กก
    25.01-28 เริ่มต้นที่ 1,000 กก
    28.01-31 เริ่มต้นที่ 1,100 กก
    31.01-34 เริ่มต้นที่ 1,200 กก
    34.01-37 เริ่มต้นที่ 1,300 กก
    37.01-40 เริ่มต้นที่ 1,400 กก
    > 40.01 เริ่มต้นที่ 1,500 กก

ไม่ทราบว่า มีใครคัดค้านหรือเห็นด้วยบ้างครับ :D

*********หมายเหตุ *********
    เพื่อเป็นการยกระดับการแข่งขันให้มีมาตรฐานสูงขึ้น
    สนามนี้เราจะมีรางลากเตรียมไว้สำหรับการวอร์มอับด้วยครับ :065: ******************************
  • ขอโทษครับ ไม่ละเอียด จัดไปเลยพี่ ถ้าแบบนี้สู้ตาย ตะคริวแดกกันไปข้างหนึ่ง 5555555 ขอโทษนะพี่ มือไวไปหน่อย
  • ขอผลการแข่ง สนามสารคามด้วยครับ อยากรู้ว่าหมาแต่ละตัวในแต่ละรุ่น ทำน้ำหนักอยู่ในช่วงไหนกันบ้าง จะได้เห็นภาพชัดๆครับ

อย่ากลัวครับอย่าเพิ่งกลัว มันยังไม่ใช่ข้อสรุป และที่กำหนดแบบนี้เพราะเห็นหลายคนเริ่มลากที่น้ำหนักน้อยเกินไปหน่อยทั้งที่หมาตัวเองก็ทำได้มากกว่านั้นเยอะ มันจึงเสียเวลาโดยไม่จำเป็นครับ

สนามนี้ผมจึงคิดจะมีรางไว้ให้วอร์มก่อนครับ
  • เห็นด้วยกับ พี่สู้คับ มีสนามวอร์ม อีกสนาม
  • The Red Dragon Team ของเราขอส่งนักกีฬาเข้าร่วมงานนี้4ตัวครับผม
    1 บารมี รุ่น 34.01-37
    2 จันทร์แดง รุ่น 37.01-40
    3 Red Robinhood รุ่น 37.01-40
    4 502 รุ่น มากกว่า 40.01
    หมายเหตุอาจมีการเปลี่ยนแปลงหลังแบ่งรุ่นอีกทีหนึ่งครับผมขอบตุณครับ
  • สำหรับ ส่วนตัวแล้ว
    มีความคิดเห็นมากมาย อยากเสนอ กติกาที่เป็นแบบสากล
    อยากให้มีมาตรฐานที่ เทียบเคียงกับต่างประเทศอยากให้กีฬาลากน้ำหนักเป็นกีฬายอดนิยมแพร่หลายต่างๆนา

แต่เมื่อมองถึงฝ่ายจัดงานและส่วนรวมแล้ว
    การจัดการ บริหาร เป็นเรื่องยากที่จะให้ถูกต้อง ถูกใจ ทุกคนทุกฝ่ายเสมอไป
    10คน ก็10เรื่อง 100คน ก็พันเรื่อง
    จึงขออนุญาต ไม่ออกความคิดเห็นใดๆ
    มั่นใจว่าทุกเงื่อนไข มีข้อดี ข้อเสีย พอๆกัน ครับ

วันนี้ดีใจที่มีผู้ร่วมเสียสละมาจัดงานจัดเวที...
    ให้ตัวผมและพิตได้แสดงออกถึงความมุ่งมั่น และมีกิจกรรมร่วมกัน ต้องขอขอบคุณฝ่ายผู้จัดงานทุกๆครั้ง

จากัวส์..ไม่เคยถามผมว่า เราฝึกกันไปทำไม ลากกันเพื่ออะไร
    สโลปเท่าไหร่ 3 เซนง่ายดี 5เซนยากไปมั๊ย รุ่นที่เราแข่งมีกีตัว อย่างนี้เราจะพอมีหวังได้แชมป์กันมั๊ย นี่!
    สิ่งเดียวที่จากัวส์ ต้องการคือ อยู่ใกล้ผมและทำอะไรร่วมกัน

หน้าที่ผมและพิตของผมทั้ง3ตัว
    มีแค่ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม ให้มันดีขึ้น และต้องดีกว่าเดิมที่ตนเองเคยทำไว้
    หากพอมีเวลาเหลือ และ มีความสามารถอะไรที่พอช่วยทางฝ่ายผู้จัดได้ก็ขอให้บอก

พร้อมทุกสนาม พร้อมทุกเงื่อนไขภายใต้ กติกาเดียวกันครับ
  • "พร้อมทุกสนาม พร้อมทุกเงื่อนไขภายใต้ กติกาเดียวกันครับ" เยี่ยมไปเลยลวดพี่
  • ขอถามเรื่องอายุหมาหน่อยครับ คือหมาที่จะแข่งลากน้ำหนักอย่างน้อยต้องมีอายุ 8 เดือนขึ้นไปใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
  • 555 :-)) เรื่องรางวอร์ม ก็ต้องรบกวนซันจัดหนักตามเคยแหละครับ

ตารางน้ำหนักงานสารคามครับ
    image
    image

แถมด้วย งานพิตนนท์ครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_4077.JPG 188K
    IMG_4782.JPG 236K
    IMG_4078.JPG 164K
  • Blu 28 kg ครับ
  • โจขอลง 2 ตัวคับ
    1. ฮะเก๋า 29 โล แฮนเลอร โจ
    2. โซดา 24 โล แฮนเลอร อ็อด
    :m01:
  • ขอถามความเห็นเล่นๆนะครับ กรณีที่เรามีรางไว้ให้วอร์ม
    น้ำหนักเริ่มต้นในแต่ละรุ่นควรเริ่มที่เท่าไรจึงจะเหมาะสมครับ ?

• ผมช่วยไรได้ก็ยินดีนะคับ ส่วน ใครยังไม่มีที่พัก จะมา
    กางเต็น นอน ที่บ้านก็ยินดีต้อนรับนะคับ
  • โว๊ะ!!!!! ฮะเก๋า 29 โลรุ่นนี้เดือดฝุดๆ :m01:
  • อยากนัดกลุ่มนนท์กับยังเติร์กประชุมกันสักครั้งครับ
    สนามนี้เราจะใช้รางลากสองรางเลย ของนนท์และของดีวัน
    เราจะขนของกันอย่างไร ใครจะต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้าง
    เหลือเวลาอีกไม่นานแล้วครับ
  • น่าจะอยู่ที่เจ้าของจะเรียกนะคับ ถ้าเกิดว่าจะวอร์มราง สมมุติคับ หมา นน.เท่ากัน บางท่านอาจจะเรียกมากหน่อย บางท่านอาจจะเรียกน้อย เจ้าของหมาอาจจะคิดไม่เหมือนกัน ก็แล้วแต่ทุกท่านนะคับ เป็นความคิดเห็นคับ
  • เรื่องน้ำหนักตัวเริ่มต้นควรเท่าไร ผมมั่นใจว่าใครที่มีการเตรียมตัวมาดีจะรู้ว่าหมาตัวเองน่าจะจบอยู่ที่เท่าไรครับ

ยกตัวอย่างนะครับ ถ้ารางปกติ ไม่แอ่น ไม่ตกราง ลูกปืนไม่แตก สโลป 3 เซนต์ ผมคิดว่าหมาผมน่าจะลากได้ประมาณ 1,500 โล ดังนั้นผมจะเริ่มที่ 1,200 หรือ 1,300 แล้วค่อยขยับไปเรื่อยๆ แต่ไม่เริ่มที่ ต่ำกว่าพันแน่นอนครับ ดังนั้นวันแข่งผมวางเป้าหมายไว้ที่ 1,500 สูงต่ำกว่านี้ก็อยู่ที่การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า แต่จะไม่ลงทุกรอบ และพยายามไม่ให้เกิน 7 ครั้งครับ

หมาผมผมรู้นิสัยมันดี ถ้าลงลากเกินห้าครั้ง ครั้งที่หกเจ็ดมันไม่ค่อยจะยอมลากแล้ว :-D
  • ผมมีนักกีฬา 3 ตัวเหมือนเดิมคับและอีก 1 ปีข้างหน้ามี 4 ตัวฮ่าๆๆๆ ตัวที่ 1.สวัสดี ตัวผู้ นน.30 กก.อายุ 2 ปีครึ่ง ตัวที่ 2. บิ๊กกั๊ป ตัวผู้ นน.27 กก. อายุ 2 ปี 9 เดือน ตัวที่ 3.ใบหยก ตัวเมีย นน. 23 กก.อายุ 4 ปี 3 เดือน คับ
  • เริ่มนัด กลุ่มนนท์กับยังเติร์กได้เลยครับพี่
  • ถะๆๆถูกตองนะคร๊าบ พร้อมเมื่อไหร่แจ้งมาได้เลยครับ
  • เสาร์นี้ว่างกันหรือเปล่า ? ถ้าสะดวกเจอกันที่ดีวันเลยก็ได้ แต่ถ้ากระทันหันเกินไปก็เป็นอาทิตย์หน้าครับ

--------------------------------------------------------------------------

จากการที่ได้ไปประชุมกับออการ์ไนเซอร์มา ปีนี้เขาขอให้เราพยายามควบคุมเวลา และขอให้จบภายในหกโมงเย็น เราจึงมีเวลาประมาณ 7 ชั่วโมงเท่านั้น

ผมว่าความจริงแล้วระยะเวลา 7 ชั่วโมง หากเราบริหารกันดีๆ มันก็เพียงพอครับ อีกอย่างที่สำคัญและไม่อยากให้มองข้าม การแข่งกันที่ใช้เวลายาวนานเป็นสิบชั่วโมง หรือการให้หมาลงลากเป็นสิบๆรอบ ผมว่ามันออกจะโหดร้ายเกินไปหน่อยครับ ลากคนละห้าหกครั้งผมว่ากำลังดีครับ

หลายๆสนามที่ผ่านมา ถ้าการแข่งยืดเยื้อนานเกินไป ขนาดกรรมการเองไม่ได้ลงลากยังเหนื่อยเลยจริงไหมครับ :001:
  • เสาร์หน้าครับ :019: :065:
  • ตามที่คุณสู้แนะนำนั้น ผมว่ามันจะโหดไปหน่อยสำหรับนักลากรุ่นใหม่ๆนะครับ
    เปิดกว้างไว้ ช่วงน้ำหนักบังคัญน่าจะดีกว่า อย่างเช่น 600 - 1000 กิโลฯ หมา
    ทุกตัวจะต้องลงากน้ำหนักใดน้ำหนักหนึ่งก่อนในช่วงนี้ ถือเป็นการวอร์มอัพไป
    ในตัว (สำหรับนักกีฬาที่มีน้ำหนักตัวมากหรือพวกมือเก่ามือเก๋า ส่วนพวกน้ำหนัก
    ตัวน้อยหน่อยหรือพวกมือใหม่ ถ้ายังไม่มั่นใจก็มาลองลากน้ำหนักน้อยๆค่อยๆ
    ไต่ขึ้นไปเพื่อเป็นกำลังใจให้กับทั้งคู่ (เจ้าของและนักกีฬา) มิฉะนั้นแล้วพวกมือ
    ใหม่ๆเค้าอาจจะกล้าๆกลัวๆในการส่งนักกีฬาลงแข่งขันก็เป็นได้

จุดประสงค์ของการเล่นกีฬาประเภทนี้คือ เราต้องการสนับสนุนให้ผู้เลี้ยงทุกๆคน
    หันมาใส่ใจสนใจในการฝึกสุนัข ใส่ใจสุนัขที่ตนเลี้ยง มิใช่เลี้ยงตามแฟชั่น ฉะนั้น
    เราก็ควรเปิดโอกาสให้ทุกคนทุกตัวได้มีโอกาสแสงดออกถึงความสามารถ

แต่ผมก็สนับสนุนกับคำพูดที่ว่า "ภายใต้กฏกติกาเดียวกัน ผมและนักกีฬาไม่มี
    ปัญหาครับ" ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของกรรมการ ว่าไงก็ว่าตามกัน จะตัดรุ่นที่น้ำหนัก
    เท่าไร จะให้เริ่มต้นลากที่เท่าไร สโสปจะกี่เล่น จะใส่ปลอกคอจะไม่ใส่โซ่กระตุก
    ถ้าเสียงส่วนใหญ่เห็นพร้องต้องกัน ผมก็ยินดีปฏิบัตตามกฏกฏติกาที่กำหนดครับ
  • A123456789 1:57PM Permalink
    ขอถามเรื่องอายุหมาหน่อยครับ คือหมาที่จะแข่งลากน้ำหนักอย่างน้อยต้องมีอายุ 8 เดือนขึ้นไปใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
  • พี่อุ้ม คับ ระวังนะ :062:
  • 9 เดือนขึ้นไปคับ