ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สิ่งที่ไม่อยากให้มองข้าม !!
  • ผมเป็นคนนอนหัวค่ำ และตื่นเช้า ตื่นขึ้นมาสิ่งแรกที่ผมทำคือ พาหมาออกจากกรงเพื่อไป อึ ฉี่ ให้เรียบร้อย ก่อนพามันออกกำลังกาย ผมเลือกพาหมาออกกำลังกายตอนเช้าเพราะว่า อากาศมันกำลังเย็นสบาย ผมใช้อุปกรณ์คือเครื่องวิ่ง วิ่งอยู่ในรั้วบ้านเพื่อที่จะไม่รบกวนใคร ตอนเย็นผมกลับบ้านหลังอาทิตย์ตกจึงไม่ค่อยสะดวก

ระหว่างนั่งเฝ้าหมาออกกำลังกาย ผมก็จะชงกาแฟมาดื่ม พร้อมรอพระที่มาเดินบิณฑบาตรที่หน้าบ้านไปในตัว ผมพยายามจะตื่นขึ้นมาให้ทันการตักบาตรทุกเช้า เพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ตัวเอง ฝึกวินัยตนเอง และก็ถือโอกาสอุทิศส่วนกุศลให้ พ่อแม่ครูบาอาจารย์ ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย อยากให้ทุกคนมีความสุขและอย่าเบียดเบียนกันเลย

ผมพยายามไม่โกรธ ที่หลายครั้งมีคนโทรมากลางดึก ซึ่งมันเป็นเวลาที่ผมได้หลับไปแล้ว เพื่อขอคำปรึกษาเรื่องหมา ผมเพียงแค่สงสัยว่า เขาคิดอย่างไร และมันเป็นความจำเป็นเร่งด่วนขนาดนั้นเลยหรือ ?

คนที่นอนดึกก็ต้องแสดงว่าเขาตื่นสาย เมื่อเขาเป็นคนตื่นสายแล้วเขาจะมีเวลาพาหมาออกกำลังกายจริงๆหรือ เขาจะเลี้ยงดูมันอย่างไร ใครจะเป็นคนปล่อยหมาออกมา อึ ฉี่ หรือว่าเขาปล่อยให้มันนอนทนอยู่ในกรงอย่างนั้นจนกว่าเขาจะตื่น และคนตื่นสายได้เขาจะมีงานการทำไหม เขาทำงานอะไร ถ้าเขายังไม่มีงานทำ เขาจะเลี้ยงมันไปได้ตลอดรอดฝั่งไหม สิ่งเหล่านี้เป็นคำถามที่รบกวนจิตใจผมตลอดมา ....

การเลี้ยงหมามันเป็นภาระ ไม่ใช่แค่วันสองวัน แต่มันเป็นสิบๆปี ช่วงเวลาที่กำลังเห่อ ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ แต่เวลาที่หายเห่อแล้ว มันก็กลายเป็นความเบื่อจนรู้สึกว่ามันเป็นภาระที่หนักพอสมควร ผมไม่รู้ว่าเขาจะทนมันได้นานแค่ไหน และส่วนมากก็คงไม่พ้นการเลี้ยงแบบทิ้งๆขว้างๆ หรือ ทิ้งกันกลางทางเหมือนที่ผมได้เจอมา

ไม่ได้บ่นใคร ไม่ได้โกรธใคร แค่ต้องการนำเสนอแง่มุมที่คนอื่นเขามองข้าม เพื่อเป็นวิทยาทานแก่คนที่สนใจ ผมเชื่อว่าสิ่งที่ผมเขียนนี้มันมีประโยชน์ครับ :003:
  • เห็นด้วย
  • สำหรับความเห็นส่วนตัว ช่วงเวลาที่ไม่ควรโทรหาใคร ถ้าไม่ใช่เรื่องด่วนจริงๆ ก็คือ หลัง สามทุ่มครับ :-D

แต่ที่ผมเจอมาคือ หลังห้าทุ่มไปจนถึงเกือบตีสองครับ เขาโทรมาปรึกษาขอคำแนะนำแค่ว่า จะซื้อที่ไหน คอกนั้นดีไหม คอกนี้ดีไหม หรือเขาอยากเลี้ยงหมามากแต่ไม่รู้จะเตรียมตัวอย่างไร และอีกหนึ่งคำถามยอดฮิตวิธีการเลือกลูกหมา ซึ่งเรื่องเหล่านี้ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องเร่งด่วนที่โทรมากันดึกๆครับ :001:
  • :063: แล้วโทรไปถามเรื่องการทำคลอดแทนได้ไหมครับ :-)) ล้อเล่นนะครับพี่
  • เยี่ยมครับ เหมือนปืนครกเลย ยิงขึ้นฟ้า แต่สะเก็ดโดนเพียบ 55555
  • จะว่าไปแล้ว การคลอดลูก มันเป็นธรรมชาติของหมา สมัยก่อนหมามันไม่มีราคา จึงไม่เคยมีใครสนใจ หมามันก็คลอดของมันเองได้ แต่ปัจจุบัน ลูกหมามันมีราคา ตายตอนคลอดหนึ่งตัว เงินก็หลุดจากมือไปตามราคาหมา คนก็เลยเข้าไปวุ่นวาย แต่ผมมั่นใจว่า มันไม่ใช่เกิดจากความรักหรอกครับ มันเกิดจากความโลภมากกว่า

ลูกหมาที่ไม่แข็งแรง มันสมควรโดนธรรมชาติกำจัดทิ้ง จะได้ไม่เผยแพร่พันธุกรรมที่อ่อนแอครับ :065:
  • คนที่ตั้งใจจะบรีดหมาขาย มันควรต้องช่วยเหลือตัวเองให้มากที่สุด และ ควรจะรบกวนคนอื่นให้น้อยที่สุดครับ :-$
  • ขอเป็น..กำลังใจ..ให้ครับ..

เขาว่า..ยิ่งสูง.ยิ่งหนาว

หรือ..ร้อนกันแน่น๊ะ..

:063:
  • คนพวกนี้มั้ยใด้รู้ว่าอะไรควรไม่ควรเลยยยจิงๆ สู้ๆ คร๊าาาาาฟฟฟป๋า.... :o068:
  • ไม่รู้ว่าพูดตรงเกินไปหรือเปล่านะ 55
  • เจมส์เป็นคนนอนดึกนะครับ น่าจะ เที่ยงคืน ตีหนึ่ง แต่ตื่นเช้านะครับ หก ครึ่ง มาเป็นเวลา ปี กับ 4 เดือนครับ เจมส์ว่ามันอยู่ที่จิตสำนึกมากกว่า อยู่ที่เข้าเลี้ยงเพื่ออะไร แต่เห็นด้วยนะครับ เรื่องโทรดึกมากๆ ไม่ควรครับ
  • ก่อนรับผิดชอบเรื่องหมา ต้องรับผิดชอบตัวเองให้ได้ก่อนครับ เห็นใจพี่มาร์คครับ
    เวลาพักผ่อนเจอแบบนี้เซ็งตาย (ยิ่งถ้าทำอะไรค้างอยู่..........เหอะๆๆ อ่ะล้อเล่งขำๆครับ ด้วยความเคารพ)
  • เรื่องเลือกหมาถามเอาจากคนขายหลายๆคนเอามารวมๆกันก็ได้มั๊ย?
  • ในความคิดผม ผมคิดว่าโดยมารยาทแล้ว คนเราทุกคนนั้นไม่ควรโทรไปรบกวน คนที่ไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว ในเรื่องง่ายๆ ที่สามารถสอบถามจากคนรอบข้าง หรือหาข้อมูลได้จากในอินเตอร์เน็ต ต่อให้เขาจะบอกว่าให้โทรถามได้ก็ตาม เว้นแต่ว่ามันเป็นเรื่องคอขาดบาดตายจริงๆ หรือเป็นเวลาที่เหมาสมเช่นไม่เช้ามาก ไม่เย็นมาก (ไม่ต้องถึงดึก) อันนี้ในความคิดผมนะครับ :o034:
  • หลายครั้งที่มีคนโทรมากลางดึก เล่นทำเอาตื่นทั้งบ้าน ผมนอนกับลูกจำเป็นต้องนอนหัวค่ำเพื่อให้ลูกตื่นเช้าไปเรียนอย่างสดชื่น

เหตุผล ที่ต้องนำมือถือเข้าห้องนอนและไม่ปิดเสียง เพราะมันอาจจะมีเหตุฉุกเฉินที่จำเป็นต้องใช้ จะได้ไม่เสียใจ แต่ข้อเสียก็คือ มันก็อาจจะมีใครโทรเข้ามาในยามที่เราหลับจนกลายเป็นการรบกวน

เรานอนหัวค่ำ คนอื่นอาจจะนอนดึก เรานอนดึก คนอื่นอาจจะนอนหัวค่ำ ดังนั้นเวลาปกติที่มนุษย์ส่วนใหญ่ใช้ในการติดต่อกันควรเป็นช่วงเวลาไหนก็คิดกันเอาเองนะครับ
  • การศึกษาไทยตั้งแต่เด็กสอนให้คน (ส่วนมาก) ไม่รู้จักการขวนขวายไขว่คว้าหาความรู้ คนจำนวนมากจึงมักง่ายที่จะร้องขอให้คนอื่นช่วยเหลือ มากกว่าจะช่วยเหลือตัวเอง ดูจากกระทู้ในเว็บนี้ก็ได้ครับ มีคนตั้งคำถามกับประเด็นง่ายๆ ที่มีคนเขียนไว้ไม่รู้กี่ร้อยรอบมากมาย แม้แต่พวกจะซื้อหมายังตั้งกระทู้อยากซื้อหมา ทั้งๆ ที่กระทู้ประเภทขายหมาบางทีจะมีมากกว่ากระทู้อื่นๆ เสียอีก แค่คลิกดูหรือเลื่อนเมาส์ 2 แกร็กก็เจอแล้ว :o034:
  • :063: ชอบเว็ปนี้ตรงที่ ตรงประเด็น ชัดเจน แจ่มแจ้ง และแรงอย่างจริงใจ
    มือถือพกไปในห้องนอนโดยไม่ปิดเสียงต่างๆดีแล้วครับ อย่างน้อยก็เป็นนาฬิกาปลุกให้เราได้ และเผื่อมีเหตุฉุกเฉินอะไรเกิดขึ้นกับคนในครอบครัว จะได้ไม่ต้อง เสียใจภายหลัง
    จะเพาะหมาขายน่ะ เอาตัวสองตัวให้รอดก่อนดีกว่า คนที่เพาะมาขายโดยไม่มีความรับผิดชอบอะไรเลยน่ะ เค้าไม่ได้เรียก บรีดเดอร์ หรอกแต่เค้าเรียก พ่อค้าหัวหมา
  • อ่านข้อความของ ป๋า ได้แง่คิดเพียบคับ

ทำไมคนเราถึงพกมือถือนอนด้วย มันมีหลายเหตุจริงๆคับ

แต่เหตุผลของ ป๋า เป็นแง่คิดให้กับใครได้หลายคนเลยคับ

:029:
  • เห็นด้วยกับป๋าครับ เวลาของเราไม่เหมือนกับ7-11
    คนที่มีระเบียบในตัวเอง มักไม่มองข้ามสิ่งเล็กๆ
    เพราะมันมีคุณค่าไม่ต่างกับสิ่งใหญ่ๆ มนุษย์แบ่งเวลา
    เป็นสามช่วงเพื่อให้คนเรามีเวลาสำหรับสิ่งที่ควรทำและควรจะทำ
    คือ 8-8-8=24
    1.ทำงาน 8 ชม.
    2.พักผ่อน 8 ชม.
    3.อื่นๆ 8 ชม.
    สั้นๆครับ :029:
  • อย่าเผลอ ลงประกาศอะไรใว้แล้วเขียนว่า ติดต่อได้ 24ชม.
    ผมเคยลงประกาศขายรถ ด้วยความอยากขาย เลยเติมท้ายจากหมายเลขโทรศัพย์ว่า ติดต่อได้24ชม.
    ตี2-ตี3 ยังมีคนโทรมาถามฮ่าๆ พลาดมาก
  • ขอบคุณทุกท่านที่เข้าใจครับ :-D

เมื่อก่อนผมบอกว่า อย่าโทรมารบกวนในเวลางาน เพราะผมอาจจะติดประชุม ให้โทรมาหลังเวลางาน หรือเสาร์อาทิตย์ และถ้าโทรมาแล้วผมรับสายไม่ได้ ผมจะโทรกลับเอง ปรากฏว่า ยิงเข้ามาเพียบ ยิงแล้วรีบวางรอผมโทรกลับ แต่ที่น่าเกลียดสุด บางคนโทรมาหลังจากผมรับสาย เขาก็บอกว่าช่วยโทรกลับหาเขาหน่อย เพราะเงินใกล้หมด แต่อยากปรึกษาเรื่องหมา ฮ่าๆๆๆ

ขนาดปัญหาของเขาแท้ๆ ....... กรรมของเวร จริงๆ ฮา ....... :p
  • ใครนะ ช่างกล้า โทรถามพี่เวลาดึกขนาดนั้น ขนาดตัวเองยังจำความรู้สึกตอนโทรหาพี่ครั้งแรก ทำใจตังหลายวันถ้าโทรไปถามตูจะโดนมั๊ยเนี่ย ตอนนั้นโทรไปถามเรื่องจะส่งเอกสารใบเพด พอถามเข้าจริง ถ้าเราเตรียมข้อมูลไว้พร้อมแค่สอบถามนิดหน่อย พี่เขาก็ไม่ได้ว่าไรนี่หว่า คิดมากไปนะเราเนี่ย
    แรกๆตอนเลี้ยงหมาครั้งแรกก็มีข้อสงสัยมากมาย แต่ไม่ได้เลือกถามประดาหน้าไม่เลือกเวล่ำเวลา แต่ตอนนี้เลี้ยงมาได้ 1 ปี เริ่มมีความเห็นตรงกับพวกพี่ที่มักออกมาว่าทำไมไม่ศึกษาก่อนจะถาม. ตอนนี้เข้าใจความรู้สึกนั้นแล้ว :-D
  • เจอแบบพี่มาร์คนี่เซ็งจิตรเลย มีการให้โทรกลับซะด้วย 5 5 5 5+
  • ผมไม่ใช่คนตื่นเช้านะครับ แต่อากาศตอนเช้าดีจริงๆนะครับ หลังจากเสร็จธุระเรื่องหมาก็คงถึงเวลานอนของผมแหละ 555+ :007:
  • กรูละไม่อยากจะเชื่อ ขนาดเขียนด่าไว้ตรงนี้ วันนี้ยังมีคนโทรหาในเวลานี้
    โทรครั้งแรกไม่รับ ยังมีโทรเข้ามาครั้งที่สองอีกด้วย ....... คนแบบนี้ผมควรเกรงใจไหมเนี่ย ?

ถ้ามีโทรเข้ามาครั้งที่สาม แจก ... ย แม่งแน่ แสรดดดดด :016:
  • เขียนด่ายังไงคนพวกนี้มันก็ไม่อ่านหรอกครับป๋า เตรียมแจก.... ย ได้เลยครับ ดีไม่ดีมันโทรมาแล้วไม่รับ ไม่โทรกลับมันอาจจะด่าว่าป๋าไร้มารยาทอีกด้วย 555 :o034:
  • คนแบบนี้ ไม่รู้จักกาละเทศะแจก..ยไปเลยครับ คนพวกนี้เขียนด่าไปก็เท่านั้นมันไม่สำนึกหรอกครับ มันก็อ้างว่าไม่ได้อ่าน :012:
  • ต้องจัดอบรมมารยาทไทย ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕
  • บางคนโทรหาผม แล้วบอกว่าไม่เคยเล่นเว็บ แต่เรื่องที่เขาเอามาปรึกษาผม ส่วนมากก็มาจากเว็บ คนแบบนี้เรียกว่าอะไรดี :p
  • หว้า ..... ว่าจะชวนป๋า กินเบียร์ พอๆ ไม่เอาๆหาสาวๆแทนดีกว่างั้นก็
  • ดีแล้ว ไม่อยากช่วยเช็ดอ๊วกว่ะ 55
  • เอ้า อ้วกก่อนชนะไม่ใช่รึ55555555
  • วันนี้ โจ ชลบุรี เขาพาฮะเก๋าคว้าตำแหน่ง เบสอินโชว์ไปเรียบร้อยแล้ว
    จันทบุรี เมื่อไรจะลงสนามครับ
  • หึ้ยเรา มีชุด อุ้ม เอ้ยชุดซุ่ม อยู่ 555555 ยินดี กับพี่โจและ ฮะเก๋าด้วย ต่อให้ ก่อน 5 ก้าว
  • ช่วงนี้ หน้าผลไม้ เลยไม่ค่อยได้เจอะเจอ กันซักเท่าไหร่่เลยครับป๋า วันหลังบินเดี่ยวมาจัน นะ อิอิ
  • จะไปเสาร์นี้ แต่ที่พักเต็มหมดเลย
  • มีที่จ้าวหลาวว่าง แค่คืนละ 6 พัน บระจ้าวววว แม่งแพงเกิน จ้าวหลาวนะว๊อยยย ไม่ใช่พีพี
  • 5555555555 บระเจ้า ถามเค้า แลกเป็น เอฟวันมั้ย หรือเอ็กตรีมก็ได้นะ
  • @NEUNG_BURAPA ตอนนี้แอบไปนอนอยู่ทับไซบ่อยๆ ใกล้ๆกับแถวศาล เจ้าแม่เขาเกลือ พื้นที่เลี้ยงหมาได้โขลงนึงสนใจไปแวะได้ ช่วงนี้ไปเก็บทุเรียนกินบ่อยๆ.....ต้อนรับขับไล่เต็มที่ :m20: