ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คิดยังไงกับพวกเลี้ยงหมาเฝ้าถนน
  • คุณคิดว่าเฉพาะคนที่เลี้ยงพิทบูลเทานั้นหรือที่ต้องฝึกควบคุมหมา บ้านต้องมีรั้วรอบ เวลาเอาหมาออกจากบ้านทุกครั้งต้องใส่สายจูง เลี้ยงพันธุ์อื่นแล้วจะเลี้ยงยังไงก็ได้หรือไง ?

เมื่อเกิดความสงสัยจึงถามคนที่เลี้ยงปล่อย
    1.ทำไมไม่เลี้ยงหมาไว้ในบ้าน
    คำตอบ เลี้ยงปล่อยหละมันจะได้ไม่ดุเด๋วมันเครียด (สาดกูเห็นแม่งไล่กัดคนอยู่บ่อยๆ ) /ขังแล้วมันร้อง(หมาฝึกคน หมาเก่งวะฝึกให้คนปล่อยได้) /เด๋วมันขี้เยี่ยวในบริเวณบ้าน(ดีเนอะเลยปล่อยเลย)
    2.และไม่กลัวหมาคุณไปไล่กัดใครหรอ
    คำตอบ มันนิสัยดีไม่ดุ(จริงหรอ?) /คนแถวนี้มันคุ้นหมดแล้ว (ไม่คิดให้คนนอกผ่านทางเลยหรือ?ถนนหลวงนะครับนะ)
    3.ไม่กลัวหมาโดนหมาตัวอื่นกัดหรือ?
    คำตอบ แถวนี้หมาพี่คุมหมาน้องระวังโดนกัดหละ / มันอยู่ข้างนอกตั้งแต่เกิด ไม่เห็นเป็นไรเลย /กลัวหมาเรากัดมากกว่าน่ะ(ไม่ต้องกลัว ถ้าหมาคุณไม่โง่วิ่งเข้ามากัดในระยะโซ่นะ)
    4.คุณครับหมาคุณชอบวิ่งไล่กวดหมาผมครับ/หมาคุณไล่กัดหมาผม
    คำตอบ มันเป็นปกติของหมา/มันไล่ตอนไหนไม่เห็นเลย(มึงอยู่กับหมาตลอด?)/เด๋วจะผูกให้(3-7วันปล่อยอีกหละ)

เสร็จก็จะโดนคนเหล่านี้ถามกลับมาว่า
    1.ทำไมต้องพาหมามาวิ่งเล่นด้วย
    2.ใส่โซ่มันทำไมมันดุหรอ
    3.ไม่กลัวหมาโดนกัดหรือ

• ต่างประเทศ ไม่มีหมาวิ่งเพ่นพล่านตามถนน เพราะโดนจับ และเจ้าของมีความผิด แค่ประเทศไทยเกินกว่า 80 เลี้ยงปล่อยอิสระ เราคงไปห้ามใครไม่ได้ เพราะบ้านเราไม่มีกฏหมายบังคับ แต่เราเลี้ยงหมาพันธุ์ดุ ถ้าหมาเราไปกัดใคร ถูกก็เป็นผิด ผิดก็เป็นโคตรผิด มันไม่มีทางเลือก เราจึงต้องรณรงค์ ดูแลพวกเรากันเองครับ
  • ถูกต้อง เวลาไปไหนก็ถือไม้ยาวๆไปด้วยสักอัน เอาไว้หวดหมาที่มันจะวิ่งเข้ามา ส่วนใหญ่แค่ยกไม้ก็ไม่กล้าเข้ามาแล้ว
  • ทุกวันนี้เวลาปั่นจักรยานนอกจากระวังรถแล้วยังต้องระวังพวกเวรพวกนี้
    บ้างที่มันวิ่งไล่ ต้องโดดลงมาจากรถเลย เดี๋ยวเสียหลักล้มแล้วรถมาข้าง
    หลังเบรคไม่ทันทับจะไม่คุ้มเอา
  • เราแก้ที่คนอื่นไม่ได้ แต่เราแก้ที่ตัวเราเองได้
    เราเปลี่ยนที่คนอื่นไม่ได้ แต่เราเปลี่ยนที่ตัวเราเองได้
    มันอาจจะแก้ปัญหาไม่ได้ทั้งหมด แต่ปัญหามันลดลงแน่ :-D
  • เรื่องนี้เห็นด้วยกับท่าน จขกท.จริงๆ ค่ะ และก็คงต้องปรับการกระทำเหมือนที่พี่มาร์คบอก คือเราไม่สามารถแก้ไขคนอื่นได้จริงๆ เพราะรอบบ้านในซอยปล่อยหมาตัวเองไม่ว่าจะมีพันธ์หรือไม่มีพันธ์ออกมาขับถ่ายเละเทะหน้าบ้านเราไปหมดพูดแล้วก็ไม่สนใจ ล่าสุดยังเจอว่าเจ้าตัวข้างบ้านตากฝนอยู่หน้าบ้านไม่มีใครอยู่ร้องโหยหวนอยากเข้าบ้าน ไอ้เราก็ประเภทเกลียดคนสงสารหมา เลยต้องไปช่วยมันอีก คงต้องคิดง่ายๆ ว่าหมาไม่ผิด...
  • เป็นเรื่องที่หน้าเบื่อของสังคมไทยครับ เลี้ยงตามดีตามเกิดกันเยอะ เห็นแล้วก็เหนื่อยกับคนพวกนี้
  • หมา ก็ขึ้นชื่อว่าเป็นสัตว์หน้าขนชนิดหนึ่งเช่นกัน ไม่ว่าพันธุ์ไหนๆก็ไม่น่าไว้ใจทั้งนั้น
    เจ้าของที่บอกว่า หมาเชื่อง หมาไม่ดุ น่ารัก ไม่ซุกซน หมาเชื่อฟังคำสั่ง ไม่ดื้อไม่รั้น หมาดีอย่างโน้น อย่างนี้ ขอบอกไว้เลยว่า
    ไอ้คนพวกนี้เป็นพวก โลกสวย กระแดะสุดๆ