ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงหมา เลี้ยงปลา มักมาด้วยกัน

• สังคมคนรักพิตบูล ผมเชื่อว่าหลายท่านไม่ได้เลี้ยงหมาเพียงอย่างเดียวแน่
  • :063: ใช่แล้วครับสงสัยจะเป็นของคู่กันมั้งครับ ที่บ้านผมมีพิตอยู่ตัวนึงกับหมอสีตัวนึงครับ
  • ตอนนี้เวลาว่างเท่าเดิม แต่หาภาระใส่ตัวมากขึ้น ในบ้านตอนนี้มีหลายร้อยชีวิตเลยครับ
    เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา หมดไปหลาย ได้ปลามาหลายฝูง และ ยังได้กุ้งมาอีกด้วย
  • :o043: ใช่ครับ ผมเลี้ยงหมา ไก่ชน ไก่ใข่ เป็ดใข่ ปลาดุกในบ่อปูน เศรฐกิจพอเพียงครับ
  • ป๋าจัดตู้ได้เทพมากครับ สวยครับป๋า จงมีความสุขกับสิ่งที่เราได้ทำครับป๋า ^:)^
  • ปลามังกรเงินเลี้ยงอีกตู้เหรอคับป๋า
    ผมก็เลี้ยงปลามังกรคู่กับพิทบูลเหมือนกัน
  • ครับจัดเองครับ ไปเดินสวน เจออะไรถูกใจก็ซื้อ แล้วก็เอายัดลงไปในตู้ 55

มังกรเงินอยุ่อีกตู้ร่วมกับ ตะเพียน และ กุ้งครับ
  • ป๋าระวังตอนกุ้งมันลอกคราบนะครับ....ปลามันฉลาดครับ ลอกปุ๊บกินปั๊บ.....แล้วไม้น้ำอีกอย่างครับ มันเลี้ยงยากต้องมีคาร์บอนให้มันด้วยไม่งั้นแป๊บเดียวเน่าครับ.....
  • ตอนนี้เอากระถามดินเผาไว้เป็นที่ให้มันหลบครับ แต่มีกุ้งอยู่ 4 ตัว มันชอบทะเลาะกันเอง ไม่อยู่อยู่บ้านใครบ้านมันเสียที สงสัยต้องซื้อมาเพิ่ม
  • ข้อควรระวังในการเลี้ยงพิตบูลคู่กับการเลี้ยงปลานะครับ
    1.ถ้าเลี้ยงพิตบูลเป็นหลักและเลี้ยงปลาเสริมทีหลัง ไม่ควรนำปลามาขังรวมในกรงพิตบูลหรือล่ามรวมกัน เพราะปลาอาจจะถูกพิตบูลกัดหรือปลาอาจตายเพราะขาดออกซิเจนได้
    2.ถ้าเลี้ยงปลาเป็นหลักและเลี้ยงพิตบูลเสริม ไม่ควรนำพิตบูลมาขังรวมในตู้ปลา เพราะอาจจะทำให้ตู้ปลาแตกกระจายได้ และเสี่ยงที่ปลาและพิตบูลอาจจะตายได้เพราะไฟดูดครับ :o046:
  • ผมเลียง พิท ปั๊ก ห่าน4 ตัว ไก่งวง4ตัว เลี้ยงแบบป่อยเลย แต่ถ้าพิทโตกว่านี้คงต้องจัดใหม่
  • ตอนนี้กำลังฝึกปลาขึ้นเครื่องวิ่ง ฝึกหมาดำน้ำ ฮ่าๆๆ
  • เจ๋ง ครับ ป๋า เอาปลาขึ้นเครื่องวิ่งได้เทพเลยครับป๋า ป๋าได้ออกข่าวแน่ครับป๋า :-D
  • แนะนำสักนิดนึงนะครับ หลายท่านพยายามหัดให้ปลาเล่นสปิงโพล ผมแนะนำว่าให้ดัดแปลงอุปกรณ์นิดนึงครับ ให้เปลี่ยนเป็นคันเบ็ดแทนครับ แล้วจะได้อารมณ์ขึ้นอีกเยอะเลยครับ :o046:
  • ฮ่าๆๆๆๆ คิดได้งัย 55