ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Do you know, what an American Pitbull is ?
  • image

คุณสมบัติ 5 ประการ ที่ทำให้โลกหันมาสนใจหมาที่เรียกว่า อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย มีดังต่อไปนี้

1. Gameness คือ ความเกมส์ ความมุ่งมั่นที่จะเอาชนะอุปสรรค์ แม้ว่าจะต้องแลกมันตัวยชีวิต
    2. Aggressiveness คือ ความก้าวร้าว ดุดัน และไม่เคยปราณีต่อ เหยื่อ หรือคู่ต่อสู้
    3. Braveness คือ ความกล้าหาญ ปราศจากความขลาดกลัว แม้จะเจอคู่ต่อสู้ที่เหนือกว่า หรือตัวใหญ่กว่า
    4. Stamina คือ ความแข็งแรง ทนทาน ทรหด อดทน มีพละกำลังเกินกว่าขนาดของตนเอง
    5. Baiting Ability คือ พลังกัดที่หนักหน่วง รุนแรง สามารถทำลายล้างและบดขยี้คู่ต่อสู้ในการกัดเพียงครั้งเดียว

แต่เชื่อหรือไม่ว่า วันนี้หลายคนมาเลี้ยงพิตบูล โดยที่ยังไม่รู้เลยว่า สิ่งที่ทรงคุณค่าที่สุดในสายพันธ์ อเมริกัน พิตบูล คืออะไร ........ :003:

ไฟล์แนบ
    663_dog_fighting.jpg 40K
  • จริงๆคับ...แท๊บจะไม่ค่อยมีใครรู้เรื่องนี้เลยจริงๆจะมีรู้กันก็แค่...ฯลฯ
    ...ยังงัยผมก็ยังมี"ออเรจจินอลพิทบลู"อยู่ในครอบครองในอนาคตได้มันส์กันแน่นอนแต่ยังไม่ขอเปิดตัวในตอนนี้คับ...
  • ในเมื่อ คุณสมบัติ 5 ประการข้างต้น ทำให้พิตบูลทรงคุณค่าและแตกต่าง ผมก็ไม่เข้าใจจริงๆว่าทำไมหลายคน อยากเลี้ยงรวมกันหลายๆตัว อยากให้มันอยู่รวมกันได้ อยากให้มันไม่ดุ อยากเลี้ยงแบบปล่อยอิสระ เพราะสิ่งที่เขาต้องการ มันคือ สิ่งที่ตรงกันข้ามกับความเป็น อเมริกันพิตบูล แทบทั้สิ้น ถ้าอยากได้หมาดุ หมาเลี้ยงเป็นฝูงได้ มีหมาอีกหลายร้อยสายพันธ์ให้เลือกเลี้ยง

ผมก็ไม่เข้าใจว่า รังเกียจ คุณสมบัติเฉพาะตัวของพิตบูล แต่ ทำไมถึงอยากเลี้ยง พิตบูล 55
  • ถูกต้องนะครับเพราะฉนั้นมีเนื้อที่พอมีทุนและอุปกร์ที่เพียงพอและเวลาพอเลี้ยงได้ หากมีน้อยต่อวัน กรุณาอย่าเลี้ยงหรือเลี้ยงตัวเดียว
  • ผมมีเรื่องสมมุติมาเล่าให้ฟัง เป็นเรื่องของนักกีฬายกน้ำหนักสองคน
    คนแรก อยู่ในรุ่น 45 กก ยกได้ 235 กก
    คนที่สอง อยู่ในรุ่น 50 กก ยกได้ 250 กก
    จากการแข่งขันทั้งคู่ได้เหรียญทองทั้งคู่

ผมมีคำถามว่า นักกีฬาสองคนนี้ใครแข็งแรงกว่ากัน

ถ้าดูจากน้ำหนักที่ทำได้เพียงอย่างเดียว แน่นอนนักกีฬาคนที่สองแข็งแรงกว่าเพราะยกได้มากกว่า
    แต่ถ้าน้ำน้ำหนักตัวมาพิจารณาประกอบ นักกีฬาคนแรกย่อมแข็งแรงกว่า เพราะเมื่อเทียบน้ำหนักตัว
    นักกีฬาคนแรก ทำน้ำหนักเฉพาะต่อน้ำหนักตัวเองได้มากกว่าคือ 5.22 เท่า แต่คนที่สองทำได้ 5.00 เท่าครับ
  • ต่อมาขอเอาเรื่องจริง เกี่ยวกับสถิติของหมาลากน้ำหนักมาลงให้ชมครับ

สนามดิน ล้อยาง
    บีเจ เคยทำน้ำหนักไว้ที่ 5,160 กก ตอนนั้นบีเจหนัก 43 กก คิดเป็น 120 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    แต่ล่าสุด ไลแค่นทำไว้ที่ประมาณ 4,000 กก และน้ำหนักตัวอยู่ที่ประมาณ 31 กก คิดเป็น 129 เท่าของน้ำหนักตัวเอง

สนามราง ความลาดชัน 3 เซนต์ ที่งานเมืองทอง
    เดอะดุ๊ก น้ำหนักตัว 43 ทำน้ำหนักได้ 3300 คิดเป็น 72.85 เท่า ของน้ำหนักตัวเอง
    ไลแค่น น้ำหนักตัว 29.3 ทำน้ำหนักได้ 2,500 คิดเป็น 85.32 เท่าของน้ำหนักตัวเอง

ผมถึงไม่อยากให้มองแค่เพียงน้ำหนักสูงสุดที่ทำได้เท่านั้นครับ :-D
  • ใช่ครับ มีบางคนไม่รู้ว่า พิตบลูคืออะไรแล้วอยากได้
    มีวันนึงผมพาหมาไปกอเงินที่ตู้ ATM
    เข้าถามผมว่า ผสมเหรอ
    ผมบอกว่าครับ พ่อเป็นพุดเดิ้ล แม่เป็นชิสุ
    แล้วเค้าบอกอีกว่าอยากเลี้ยงปิ๊กบู แต่สู้ราคาไม่ไหว
    ผมถามอีกว่าจะเลี้ยงอะไรนะ เค้าก็บอกว่าปิ๊กบู แล้วเค้าจะเลี้ยงปิ๊กบูต่อไปยังไง
  • image

ไฟล์แนบ
    ร๊อกกี้.jpg 59K
  • image

ดูล่ำๆไปเยอะแล้ว มาเล่นแห้งๆกันบ้างดีกว่า
    ไฟล์แนบ
    adba8.jpg 46K
  • :021: WoW WoW WoW :021:
    :063: :063: :063: :063: :063: :063:
  • แล้วพี่คนนั้นหาปิ๊กบูได้มั๊ยอ่ะครับ อยากรู้เหมือนกันว่า ปิ๊กบูมันขายที่ไหน
  • image
    ไฟล์แนบ
    1001379_487468174677003_1657803603_n.jpg 144K
  • ไม่รู้จะเขียนไว้ที่ตรงไหน แต่ผมอยากให้รู้ว่าผมคิดอย่างไร จะไปเขียนตรงกระทู้กติกาเดี๋ยวจะกลายเป็นผมไม่ยอมจบอีก ขออนุญาติ ใช้พื้นที่ตรงนี้ก็แล้วกันครับ

เรื่อง โซ่กระตุก ไม่ว่าใครจะคิดอย่างไร ผมคงห้ามเขาไม่ได้ แต่สำหรับผม มันเป็นอุปกรณ์มาตรฐานสากลในการฝึกสุนัข และมันก็ได้ผลจริงๆด้วย ผมยอมรับว่าผมคือสาวกโซ่กระตุกมาตั้งแต่สมัยผมเลี้ยง เยอรมันเชฟเพิร์ด เพราะนอกจากผมจะใช้สำหรับการควบคุมหมาแล้ว หน้าที่ของมันก็ยังเป็นอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยได้อีกด้วย แต่ใครจะมองมันเป็นผู้ร้าย มันก็เรื่องของเขา

ผมเคยยอมไปแล้วหลายครั้ง ต่อไปผมจะไม่ยอมถอดมันออกจากคอหมาผมอีกแล้ว เพราะถ้าผมยอม นั่นก็แสดงว่า ผมได้ยอมรับว่ามันเป็นอุปกรณ์ที่ผมใส่ลงไปเพื่อการเอาเปรียบคู่แข่งขัน ซึ่งมันไม่เป็นความจริงเลย ที่ผมยอมไปแล้วหลายๆครั้ง เพราะผมเห็นแก่คำว่า มิตรภาพ แต่ผมรู้สึกว่าผมกำลังล้มเหลว เพราะไม่มีใครมองเลยว่า การที่ผมยอมถอดมันออกจากคอหมาผม มันคือการแสดงความบริสุทธิ์ใจ

ดังนั้น ต่อไปนี้ เรื่องโซ่กระตุก ผมขอยอมหักแต่จะไม่ยอมงอ ผมยอมที่จะโดนจับแพ้ฟาล์วเพราะว่าใส่โซ่กระตุกลงสนาม แต่ผมจะไม่ยอมชนะการแข่งขันโดยที่บนคอหมาผมไม่มีโซ่กระตุกอย่างเด็ดขาด .....

ด้วยความเคารพในทุกมุมมองที่แตกต่าง ฯ
  • เนื่องจากกระทู้นี้ ผมตั้งขึ้นมาเอง ผมยินดีแลกเปลี่ยนมุมมอง แต่ต้องแสดงความเห็นร่วมกันอย่างสุภาพ :-D
  • บอกตรง(นานๆจะล็อกอินที)ปลอกคอเอาไม่อยู่ครับโซ่กระตุก แน่นอน ยึกยักรั้งไว้นั่งนิ่งเลยครับ ผมใช้ตั้งแต่สุนัขเริ่มเดือนครึ่ง(ทุกตัว)ไม่งั้นมันดื้อมันรั้งอยู่นั่นเเหล่ะ อะไรกันโซ่กระตุกเป็นการทำที่โหดร้ายเหรอ แม่เจ้า เราเป็นคนที่โดนมองในเเนวนี้หรือ เพิ่งรู้ตัว โซ่ฝึก/โซ่กระตุกมันจำเป็นน่ะครับทำให้สุนัข ได้สติที่จะฟังเรา
    **ซื้อโซ่แสตนเลสยี่ห้อดีๆปล็องใหญ่ๆ สุนัขจะไม่เจ็บ ถ้าหลวมก็ตัดทิ้งแล้วไปให้ช่างเชื่อมใหม่.

• อยากรู้จัง มันเป็นพรมหรือพื้นอะไร เห็นเท้าหมาจมลงไป และดูเหมือนไม่ค่อยลื่นด้วย
  • จากคลิปป๋า ผมเคยตั้งกระทู้ถามว่า เมืองนอกกับบ้านเราใช้พื้นเหมือนกันรึเปล่าเพราะเท่าที่ดูคลิปจากเมืองนอกหลายๆคลิป หมาออกตัวไม่มีลื่น ไม่เสียกำลัง ผมมองมว่าพื้นลื่นๆอาจทำให้หมาก็ต้องเกร็งมาก และตะคริวจะตามมาครับ ผมว่าน้ำหนักจะมากเท่าไหร่ถ้าพื้นไม่ลื่น มันน่าจะสนุกอีกเยอะเลยครับ ฝากพี่ๆช่วยดูเรื่องพื้นด้วยครับ เพื่อเซฟตัวน้องหมา และเพื่อความมันส์ครับ
  • ผมว่านี้คือ อีกจุดหนึ่งที่วงการลากน้ำหนักบ้านเราควรพัฒนาครับนอกเหนือจาก กฎ กติกา ก็คือเรื่อง รางลาก และ พรมเนี่ยละครับ เพื่อเซฟ สุนัขของเราครับ